ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 ของผมจบเคสแล้วครับ : )  (อ่าน 29518 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: มาสด้า 2 เซ็ง เซ็ง (เมื่อ ซูม ซูม ไม่ออก)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 19:47:56 »
เรื่องกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสารเวลาวิ่งความเร็วสูงๆ เนี่ย
จริงๆ รถหลายคันก็เป็นนะ เคยนั่งแจ๊สรุ่นแรกมาสองคัน กดคันเร่งอัดออกไปเมื่อไหร่ มีกลิ่นประหลาดเข้ามาในรถทันที

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร แล้วทางฮอนด้าแก้ไขยังไง

คอนเฟิร์ม รถผมก็เป็น...
มันจะเป็นตอนที่เหยียบคันเร่งจมสุด แล้วแช่ไว้เกิน 5 วิ.. (ช่วงแซงยาวๆ)
ถ้าเหยียบคันเร่งไปเรื่อยๆค่อยๆไต่ความเร็ว จนรอบถึง4000 มันก็ไม่มีกลิ่น
เลี้ยงความเร็ว 130-140 รอบ 3500-4000 มันไม่มีกลิ่นครับ หรือมันอาจจะมีแต่กลิ่นไม่แรง และความเร็วช่วงนั้น ลมอาจจะช่วยกระจายกลิ่นไปบ้างแล้ว
แต่ถ้าเหยียบสุดแช่ไว้ หรือออกตัวกระชาก แซงแบบเหยียบมิดคันเร่ง ฉุนกึ้กเลย.. :'(  
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: มาสด้า 2 เซ็ง เซ็ง (เมื่อ ซูม ซูม ไม่ออก)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 20:04:27 »
เรื่องกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสารเวลาวิ่งความเร็วสูงๆ เนี่ย
จริงๆ รถหลายคันก็เป็นนะ เคยนั่งแจ๊สรุ่นแรกมาสองคัน กดคันเร่งอัดออกไปเมื่อไหร่ มีกลิ่นประหลาดเข้ามาในรถทันที

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร แล้วทางฮอนด้าแก้ไขยังไง

คอนเฟิร์ม รถผมก็เป็น...
มันจะเป็นตอนที่เหยียบคันเร่งจมสุด แล้วแช่ไว้เกิน 5 วิ.. (ช่วงแซงยาวๆ)
ถ้าเหยียบคันเร่งไปเรื่อยๆค่อยๆไต่ความเร็ว จนรอบถึง4000 มันก็ไม่มีกลิ่น
เลี้ยงความเร็ว 130-140 รอบ 3500-4000 มันไม่มีกลิ่นครับ หรือมันอาจจะมีแต่กลิ่นไม่แรง และความเร็วช่วงนั้น ลมอาจจะช่วยกระจายกลิ่นไปบ้างแล้ว
แต่ถ้าเหยียบสุดแช่ไว้ หรือออกตัวกระชาก แซงแบบเหยียบมิดคันเร่ง ฉุนกึ้กเลย.. :'(  

Swift กับ 2 มีกลิ่นง่ายกว่านั้นเยอะ

(modify เพิ่มเติมนิด) แต่ขับดีจริงๆ นะ ดีแบบว่าทุกครั้งที่ขับมีความสุขสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 21:00:12 โดย ned »

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 20:27:40 »
แล้วกลิ่นนี้มันเกิดจากอะไรครับ อยากรู้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 20:29:27 »

รถผม New lancer กับ EX GT ทั้งสองคันไม่เป็นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 01:25:21 »
ใช้ March ออกมาได้ 2 อาทิตย์ ยังไม่มีกลิ่นครับ  :D

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 03:48:40 »
งง ครับ รื้อ console ไม่ได้ แล้วจะให้รับผิดชอบยังไงครับ
ถามหาทางแก้ไขครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 04:54:52 »
ยังมีเรื่องรอบตกอยู่อีกเหรอเนี่ย
นึกว่าจะแก้หายตั้งแต่สมัยมาสด้าสามแล้วนะ มันเป็นปัญหาประจำตัวของมาสด้าหรือไงกัน

ตอนโปรทีเจ 1.6 นี่ มีปัญหากันทุกคันครับ รอบสวิงนิดๆ ตลอดเวลา
พอเริ่มเก่าหน่อย ก็จะมีรอบตก เครื่องสั่น โดยเฉพาะตอนติดไฟแดงแล้วใส่เกียร์ D เหยียบเบรกคาไว้
จะมีก็พวก 1.8, 2.0 ที่ไม่มีอาการนี้

พอมามาสด้าสาม เห็นคันที่บ้านกับคันของเพื่อน สตาร์ทมารอบนิ่งสนิทก็นึกดีใจ
จนวันก่อนมาขับรถเช่าที่ Phliadelphia เป็นมาสด้าสาม 2.0 S-VT เครื่องเดียวกับตัวไมเนอร์เชนจ์บ้านเรา
ปรากฎว่ามีอาการเครื่องสั่นรอบตก ตอนใส่เกียร์ D แล้วรถติดอีกแล้ว นึกว่าจะเป็นปัญหาเฉพาะคัน

อย่างนี้แสดงว่า มันไม่หายนี่หว่า
โถ่เอ้ย มาสด้า...

ออฟไลน์ SuperDOM

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:17:25 »
อาการเครื่องสั่น นี่เป็นเฉพาะรุ่นเกียร์ออโต้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 15:07:15 »
ถึงทุกท่าน

ผมว่านี่มันชักจะเลยเถิดไปกันใหญ่แล้ว...

ว่ากันเป็นเรื่องๆก่อนเถอะครับ

ส่วนไอ้ รอบตก เนี่ย Honda ก็เป็น และมันน่าจะอยู่ที่ กำลังไฟจากแบ็ตเตอรี มากกว่า ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่อใหญ่โตอะไรนัก

เคสของ คุณเจน ตอนนี้ ทาง มาสด้า เขาแจ้งมาทางผมแล้วว่า เขากำลังเข้าไปช่วยดูแลแก้ไขให้อยู่

และ ที่เหลือ จากนี้ ตาเจนจะมาอัพเดทความคืบหน้าไปครับ

ขอให้พักกระทู้นี้เอาไว้เท่านี้ก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 20:34:20 »
ขอต่อนิดนึงน่ะครับ

มาสด้าสองของผม
- แอร์ไม่เหม็น ไม่ว่าจะขับอย่างไร
- รอบไม่ตก เพราะเป็นตัวเกียร์ธรรมดา
- พวงมาลัยไม่ดัง
แต่
- กล่องเซนทรัลล๊อก เสีย เคลมแล้ว  โดยรออะไหล่จะญี่ปุ่น ร่วมๆ เดือน
- แป้นเหยียบครัชดัง เคลมแล้วและ อันใหม่ที่เปลี่ยนก็เริ่มเป็นอีกแล้ว ;D
- น้ำมันเครื่องที่ศูนย์ให้ใช้ เบอร์ 0w20 แพงค๊อดๆ พันหกร้อยบาทไทย  แต่แรงบิดมาเร็วขึ้น  ออกตัวได้ดีมากขึ้นเยอะ

ประหยัดน้ำมันดีแท้  เกือบสิบเจ็ดโลลิตร  สบายกระเป๋าจังเลย ;D

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 06:34:30 »
ยินดี กับ muying
  ด้วยที่ไม่เจอ ปัญหา  มาสด้ายุคนี้ ไม่น่าจะมีปัญหา มากหรอกผมว่า  บ้านผมใช้หลายคันเหมือนกัน ไม่มีปัญหาเลยนอกจาก โคโนส ซ่อมแล้วพังซ่อมแล้วพัง T^T

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 20:35:28 »
ของผมก็ยังไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นนะครับ
ทั้งเรื่องรอบ พวงมาลัย และ กลิ่น
ไม่รู้เป็นเพราะว่ายังไม่ครบหมื่นกิโลหรือเปล่า
อ้อ ของผมเป็นเกียร์ออโต้นะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 20:54:40 »
เฟียสต้าผมไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นคร้าบ ลองอัดมาแล้วที่รอบสูง (4-5 พันรอบที่เกียร์ 1 เหยียบมิดเลย ตอนกลับรถ อิอิ) แล้วก็ที่ความเร็ว 130 ก็ยังไม่เจอครับ

ตอนนี้รถผมเจอปัญหาเดียว คือ มีเสียงจิ๊ดๆๆๆๆๆ  แถวๆที่ปรับระดับเซฟตี้เบลอะครับ ไม่รุ้เสียงอะไร โทรไปหาทางฟอร์ดชลบุรี(ศูนย์ที่ออกรถแล้ว)

เค้าก็บอกว่า เอารถมาเข้าศูนย์ได้เลย จะแจ้งช่างไว้ให้ก่อน แล้วจะให้ช่างดำเนินการให้เร็วที่สุด

แหม่ ฟังแล้วมันชื่นนนนนน จาย อิอิ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
Re: มาสด้า 2 จบเคสแล้วครับ : )
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 18:45:19 »
มา Update เคสนะครับ

ภายหลังจากได้รับการชี้แจงปัญหาและแนวทางแก้ไขจากทางทีมงาน CS  รวมถึงฝ่าย Parts & Service

และการประสานงานเบื้องหลังจากทีม PR นำโดยคุณสุรีทิพย์  ละอองทอง

และคุณอุทัยที่เป็นธุระให้แบบ "อยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ" 

และก็สุดท้ายคงเป็น Headlightmag ที่เป็นสื่อกลาง

อย่างไรก็ตามผมคิดว่าการยึดแนวทางการเจรจา พูดจากันเป็นสิ่งที่ควรทำเป็นเบื้องต้นนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net