ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้กทม.สามารถปรับรถที่จอดริมถนนได้แล้วหรือครับ  (อ่าน 2388 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
เมื่อวานผ่านไปแถวตลาดบางแค เห็นมีแขวนป้ายเตือนว่าห้ามจอดรถริมถนนหน้าตลาด จะถูกปรับ ตรวจจับด้วยกล้องcctv แต่บนป้ายเป็นสัญลักษณ์เทศกิจของกทม.

ปกติกทม.จับปรับได้แต่คนทำผิดบนทางเท้าไม่ใช่หรือครับ อย่างนี้มันจะไม่ซ้ำซ้อนกันหรือครับ ถ้าเกิดถูกใบสั่งตำรวจแล้วกทม.ไปเช็คกล้องอีกจะกลายเป็นโดนสองเด้งหรือเปล่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมอยากให้ปรับจริง จับจริง ๆ จัง ๆ เดี๋ยวธุรกิจที่จอดรถก็จะเกิดขึ้นมารองรับเอง

ได้ถนนกว้างขึ้นด้วย ดีมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ประเด็นของกระทู้นี้คือ ถ้ามีการโดนปรับ...หน่วยงานไหนจะเป็นคนปรับถูกไหมครับ ระหว่างเทศกิจกทม.หรือตำรวจจราจรท้องที่
และเขตดูแลของเทศกิจนั้นรวมถึงถนนด้วยหรือไม่ (เพราะบนถนนปกติเป็นงานของตำรวจจราจร)

อันนี้ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกันครับ รอคนมาอธิบายเพิ่ม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตำรวจจราจร ทำงานภายใต้ พ.ร.บ.ขนส่งทางบก ครับ

ซึ่งถ้า พ.ร.บ.ขนส่งทางบก มีการให้อำนาจ "เจ้าหน้าที่" หน่วยงานอื่นด้วย ก็สามารถบังคับใช้กฏหมายได้เช่นกัน แต่ไม่แน่ใจว่า ให้อำนาจ กทม. ด้วยหรือป่าว

แต่เรื่องนี้ ตำรวจจราจร อาจจะขอความร่วมมือ หรือ ขอใบทรัพยากรของ กทม. คือ กล้อง ด้วยหรือป่าว

ต้องไปดูในรายละเอียดอีกที

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
เข้าใจว่า ถ้าเป็นพื้นที่ของเทศบาล เช่นถนนในเขตสำนักงาน อันนี้เทศกิจปรับได้ครับ ตั้งกฎอะไรก็ตั้งไป

แต่ถ้าเป็นพื้นที่ถนนสาธารณะ ต้องเป็นตำรวจเท่านั้นครับที่มีอำนาจ แต่เจ้าหน้าที่เทศกิจสามารถเก็บหลักฐานส่งให้ตำรวจดำเนินการปรับหรือจับกุมได้ครับ

เดาว่า เทศกิจตั้งกล้อง / ติดป้าย แต่ถ้าจับ-ปรับ ต้องส่งเรื่องให้ตำรวจแทน

ออฟไลน์ paulmoderndog

บางทีก็ไม่ชัดเจนแบบนี้เป็นต้น