ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ kia grand canival ตอนนี้ยังคุ้มอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 3991 ครั้ง)

ออนไลน์ shikimaru

• Hero Member
กำลัง ลังเล 2 จิตสองใจมาหลายวันเลยครับ ได้ข่าวรถรุ่นใหม่ก็เริ่มจะออกหรือยังไงก็งงๆอยู่ครับ หรือแค่ตัวนี้มันก็ดีมากแล้วครับ

ขอความคิดเห็นพี่ๆทุกท่านหน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
Re: ซื้อ kia grand canival ตอนนี้ยังคุ้มอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 11:34:39 »
ถ้ารับได้ว่า.ปีหน้าอาจจะตกรุ่น  ตอนนี้ก้อซื้อได้นะครับ เพราะเป็นรถที่ใช้งานคุ้มค่ามากมาย ขับ ตจว.สบายมากๆไม่เมื่อยไม่เหนื่อยเลย  :-*
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
Re: ซื้อ kia grand canival ตอนนี้ยังคุ้มอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 11:38:43 »
รุ่นใหม่ในต่างประเทศ ยังไม่เอาเข้าไทย อย่างน้อย โฉมปัจจุบันนี้ก็จะอยู่ถึงปีหน้าครับ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 11:51:44 »
ถ้าคุณต้องการซื้อรุ่นนี้ .. เพราะอยากได้ รถที่นั่งได้มากกว่า 5 คน

ในไทย มันหาตัวเลือกให้เลือกซื้อ ยากมากครับ

รุ่นอื่นๆ ที่มีให้เลือกซื้อ

- พวก SUV / PPV 3 แถว 7 ที่นั่ง .. ซึ่งพวกนี้ ส่วนมาก แถว 3 ค่อนข้างแคบ เล็ก ผู้ใหญ่ตัวโต นั่งไม่สบาย / ไม่ได้ ครับ

- Hyundai H-1 ก็รถตู้คันโต คล้ายๆ Toyota Ventury / Commutor  แค่ว่าขนาดรถ ต่างกันนิดหน่อย ภาพพจน์ H-1 ดีกว่านิดหน่อย

แต่มันก็ยังสู้ รถแบบ Kia Grand Carnival ที่ออกแนว MPV  ( เก๋ง คล้ายๆ Mitsu Spacewagon ) ไม่ได้

ฉนั้น ... ต้องทำใจละครับ

ถ้าเป็นผมนะ ... ถ้ารีบใช้รถ ก็ซื้อเลย  เพราะนี่เพิ่งจะกลางปี  ถ้าจะรอก็ต้องรอถึงครึ่งปี + รุ่นใหม่ สเปคจะแค่ไหน ราคาเท่าไหร่ก็ยังไม่รู้

มีเรื่องเดียว .. ตอนจะซื้อ หาข้อมูล โปรโมชั่น ส่วนลด เอาให้เต็มที่ .. เพราะช่วงนี้ ตลาดรถยนต์ ตกสุดๆ  อำนาจต่อรอง อยู่ที่ฝ่ายผู้ซื้อครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 12:14:05 »
ถ้าไม่ได้รีบหรือมีความจำเป็นต้องใช้ทันที ผมว่ารอดีกว่า

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 12:41:41 »
ถ้าคุณต้องการซื้อรุ่นนี้ .. เพราะอยากได้ รถที่นั่งได้มากกว่า 5 คน

ในไทย มันหาตัวเลือกให้เลือกซื้อ ยากมากครับ

รุ่นอื่นๆ ที่มีให้เลือกซื้อ

- พวก SUV / PPV 3 แถว 7 ที่นั่ง .. ซึ่งพวกนี้ ส่วนมาก แถว 3 ค่อนข้างแคบ เล็ก ผู้ใหญ่ตัวโต นั่งไม่สบาย / ไม่ได้ ครับ

- Hyundai H-1 ก็รถตู้คันโต คล้ายๆ Toyota Ventury / Commutor  แค่ว่าขนาดรถ ต่างกันนิดหน่อย ภาพพจน์ H-1 ดีกว่านิดหน่อย

แต่มันก็ยังสู้ รถแบบ Kia Grand Carnival ที่ออกแนว MPV  ( เก๋ง คล้ายๆ Mitsu Spacewagon ) ไม่ได้

ฉนั้น ... ต้องทำใจละครับ

ถ้าเป็นผมนะ ... ถ้ารีบใช้รถ ก็ซื้อเลย  เพราะนี่เพิ่งจะกลางปี  ถ้าจะรอก็ต้องรอถึงครึ่งปี + รุ่นใหม่ สเปคจะแค่ไหน ราคาเท่าไหร่ก็ยังไม่รู้

มีเรื่องเดียว .. ตอนจะซื้อ หาข้อมูล โปรโมชั่น ส่วนลด เอาให้เต็มที่ .. เพราะช่วงนี้ ตลาดรถยนต์ ตกสุดๆ  อำนาจต่อรอง อยู่ที่ฝ่ายผู้ซื้อครับ
อันนี้เห็นด้วยเลยครับตลาดรถยนต์บ้านเราถ้าจะหารถที่นั่งได้เกิน5ท่านแบบสบายตัวเลือกมีให้เลือกไม่มาก เหตุผลที่ตัดสินใจซื้อคือเมื่อก่อนเวลาที่บ้านจะออกไปไหนมาไหนเป็นครอบครัวก็จะไปกัน2คัน คันหลังตามทันบ้าง หลงบ้าง มันไม่ค่อยสะดวกเท่าไร ยิ่งเวลาออก ตจว. นี่ต้องสื่อสารกันตลอด เลยตัดสินใจดู2รุ่น เป็น Grand Carnival กับ H1 ซึ่งครอบครัวผม ผญ.5 เด็กน้อย1(คาร์ซีท) ไปลองมาแล้วทั้งคู่สุดท้ายจบที่ GC ครับ ด้วยเหตุผลที่
1. GCเข้าอาคารจอดรถได้ทุกที่
2. วันไหนขับเดินทางคนเดียว ดูไม่เขิน
3. ช่วงล่างนุ่มหนึบดีกว่า H1พอตัวเลยครับ เพราะเป็นอิสระ4ล้อ
4. ทางบ้านโดยสารประมาณ6ท่านแบบสบายๆ 8 ท่านก็ยังเอาอยู่ และคงไม่โดยสารเกินกว่านี้ครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 15:31:53 »
เป็นผมถ้ากลัวตกรุ่น แต่ต้องการใช้ คงซื้อมือสองไปก่อนครับ พอรุ่นใหม่ออกค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะใช้คันเดิมต่อหรือออกคันใหม่
ยิ่งรถสไตล์นี้ คนขับคงไม่เอาไปอัดให้สภาพมันแย่เท่าไหร่หรอก เพราะส่วนมากก็มีเด็กหรือผู้สูงอายุนั่งไปด้วย และที่สำคัญที่สุด เมียครับ  ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 16:22:02 »
แนะนำ LX ทำเบาะหนัง ประตูไฟฟ้า 1 ข้าง

ตังเหลือค่อยว่ากันเรื่องเครื่องเสียง  :-X

อย่าลืมว่า LX ใหม่ (เวียดนาม) 1.397 ล้าน มันดีกว่า LX เดิม (1.622 ล้าน) นะครับ มีระบบควบคุมการทรงตัว

เกินจากนี้ มือสอง SXL เถอะครับ EX ใหม่ไม่คุ้มละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 20:14:09 »
ถ้ารีบใช้ผมว่าซื้อตัวถูกสุดเลยครับ
กว่าตัวใหม่จะมา
ผมว่าปีกว่า แถมราคาน่าจะแรง
ถ้าเผื่ออนาคตถูกใจตัวใหม่จะได้เปลี่ยนแบบไม่เจ็บตัวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2020, 23:03:01 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:10:30 »
ในงบ 1.4 ล้าน ผมว่า เจ้านี่เป็นตัวเลือกต้นๆ ของ MPV เลยครับ
แม้จะออกมานานแล้ว แต่ผมว่ามันยังสวยกว่าหลายๆรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:21:07 »
ปลายอายุละ แต่ตัวรถยังสวยอยู่ ที่สำคัญซื้อช่วงนี้ โปรแรงมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:36:07 »
ถ้ารีบ จำเป็น ก็ซื้อครับ เพราะคาดว่ารถใหม่กว่าจะเข้าบ้านเราคงมีอีก 1 ปี เป็นอย่างน้อย

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:02:03 »
LX เวียดนามคุ้มมากครับ แต่หารถยากมาก

EX นี่แพงเกินครับ ไม่ได้ความปลอดภัยเพิ่มเลย จะข้ามไป SXL ก็เพิ่มอีกเกือบล้าน

ถ้าหา SXL มือสองไมล์ ไม่เกิน 50,000 ได้ราคาสัก 1.5 ก็น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:21:09 »
เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง complete เอามากๆแล้วครับ
กลัวว่าถ้า model change อาจจะต้องมานับหนึ่งกันใหม่ แล้วต้องรออีกปีถึงมีการปรับปรุง

ถ้าชอบจริงๆก็จัดได้ครับ เป็นรถรุ่นหนึ่งที่ผมไม่คิดเสียดายหากมี model change

เคยไปลองโฉมนี้ตอนเปิดตัววันแรก และ ตัวปัจจุบัน ช่วงล่างด้านหลังต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยครับ

ตัวแรกทั้งแข็ง ทั้งโยน แถมเด้งๆเมื่อเจอคอสะพาน
แต่ตัวปัจจุบัน ฟินมากๆ

ออนไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:33:48 »
หาตัวเลือกไม่ได้จริงๆครับ ผมไม่ได้แคร์เรื่องชื่อชั้นยี่ห้ออะไรเท่าไหร่ ศูนย์เอาเข้ากทมสบายๆ ลองมาหลายรุ่นมากๆก็ไม่ค่อยจะเวิคเลย เวลาจะนั่ง 6-7 คน ไปรถตู้ก็ใช้ยาก ไปเดินๆดูมาเจสตี้เข้าห้างนี่หมดสิท จอดทีคนจอดข้างๆมีบ่นแน่นอน ใช้ crv g4 freed mu-x ฟอจูนใหม่เก่ามาก็ไม่ตอบโจทย์เท่าไหร่ ขาดๆเกินๆไปหมด

เลยชั่งใจอยู่นี่ละครับ อาจจะต้องรอลุ้น lx ไปก่อนว่าจะหารถได้รึเปล่า เพราะราคาอย่างที่ทุกท่านว่า มันคุ้มดีจริงๆ หรือ หามือสอง ex ตัวปี 19 ขึ้นไปมันได้ esp แล้ว แต่ราคาก็รู้สึกช้ำใจหน่อยๆ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pthiti

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 18:42:17 »
ถ้าตะซื้อเกีย แนะนำ toyota majesty ดีกว่าครับ สเปคพอๆกับ alphard เลย แถมไม่ต้องกลัวเรื่องซ่อม และราคาขายต่อก้วยครับ อีกอย่าง เกียเปนของยนตรกิจนะครับไม่ใช่บริษัทแม่ทำเอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 18:47:53 »
ถ้าตะซื้อเกีย แนะนำ toyota majesty ดีกว่าครับ สเปคพอๆกับ alphard เลย แถมไม่ต้องกลัวเรื่องซ่อม และราคาขายต่อก้วยครับ อีกอย่าง เกียเปนของยนตรกิจนะครับไม่ใช่บริษัทแม่ทำเอง

ราคาขายต่อ Kia รุ่นนี้ ลองไปดูเอาครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 10:17:28 »

ลองไปดูในคลับครับ
เกีย ไม่ค่อยมีปัญหา เคลมก็ง่าย ศูนย์ก็บริการค่อนข้างดี

อีกอย่าง Majesty ยังห่างไกลกับ Alphard ครับ
Majesty มันก็คือ commuter เวอร์ชั่นหลังคาเตี้ยและตกแต่งภายในใหม่

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2020, 16:41:47 »
Majesty กับ GC มันเป็นรถคนละประเภทกันเลยครับ ผมว่าทั้ง2รุ่นมีกลุ่มลูกค้าที่ชัดเจนอยู่แล้ว ส่วนเรื่องสเปคของ Majesty ถึงจะใกล้เคียงกับ Alphard แต่ผมว่ามันยังห่างกันอยู่พอควรครับ ส่วนราคาขายต่อ GC มันดีกว่ารถญี่ปุ่นอีกนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าไปนำข่าวมาจากที่ใด ส่วนยนตรกิจสมัยนี้เป็นรุ่นลูกขึ้นมาบริหารงานดีขึ้นกว่าสมัยก่อนแล้วครับบวกกับรถที่มีความ reliability ที่สูงมาก พักหลังมันจึงเป็นที่นิยมขึ้นมากทีเดียวครับ คือKIAในบ้านเราขายได้แต่ GC จริงๆครับ ถ้ามันไม่ดีจริงๆ บริหารห่วย คงไม่รอดมาถึงทุกวันนี้
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL