ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเคยขับรถตอนกลางคืนแล้วรถ10ล้อประกบเราทุกด้านไหมครับ  (อ่าน 6055 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ผมเจออยู่ครั้งนึงครับที่ บางนาตราดตอนดึกๆ รถ10ล้อชอบวิ่งในทางข้างในครับ (ที่ถนนมันดีกว่า)   แลัวผมขับไปเรื่อยๆก็เริ่มโดนรถ10ล้อ
ประกบแล้ว  คือ  ข้างหน้าเป็นรถพ่วงท้ายส่ายไปมา  ด้านหลังก็มาจี้ผมอีก ด้านข้างก็มาเบียดบ้าง  เป็นเพื่อนจะทำยังไงครับ 

ตอนกลางวันไม่ยักกะจะเจอรถ10ล้อวิ่งข้างน้อยมาก  มิน่าทำไมถนนพังเร็ว 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
เคยเจอแค่ 3 ด้านครับ จำไม่ได้ว่าที่ไหน แต่นานนนนแล้ว แต่ตอนนั้นอยู่ใน Land Cruiser VX80 เลยเฉยๆ แล้วก็นอนต่อครับ เหอะๆ

แต่ถ้ากรณีแบบนี้ผมก็คงจะพยายามเข้าเลนขวาสุดล่ะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เจอแค่ซ้าย ขวาและหลัง ตอนที่ยังใช่วีออสอยู่ บนเส้นมอเตอร์เวย์

ขาสั่นกว่าตอนทีี่ตัดสินใจว่าจะโดดน้ำตกสูงๆ เลยครับ น่ากลัวสุดๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
ต้องรีบเหยียบหนีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเคยบ่อยครับลงใต้ สิบล้อแช่ขวาผมเลยไปซ้ายดันไปเจออีกคัน ทีนี้รถทัวร์ดันจี้ตูดมาอีก  ;D ;D ;D
แถวไอคันด้านขวาแซงไม่ขึ้น ติดอยู่โครตนานเลนเพราะมันมีแค่ 2 เลนไป2กลับ2
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
สิบล้อสันดานสั่วๆก็มีเยอะครับ

ออฟไลน์ TTL

ตอนตัวเองขับ ก็มีเจอบ้างครับแต่ก็ไม่ถึงทุกเ้านแต่ก็เกือบแยาเหมือนกันส่วนมากจะเจอตอน ทางไปเชียงใหม่บ่อยมาก  เวลารถบรรทุกขับเลนซ้าย

ผมก็อยู่เลยขวาเพื่อที่จะขับต่อไปข้างหน้า ก็คือนึกง่ายๆคล้ายๆขนานกันแต่พอผมครับอยู๋ดีๆรถบรรทุกคันนึงมันก็ออกมาเลยขวาซะงั้น ตอนนั้นผมก็ขับอยุ๋

ประมาณ130 ได้มั่ง พอรถบรรทุกเบียดมาผมจะเบรคก็ดันมีคันข้างหลังมาจี้ก้นรถผมอีกผมแถบจะบ้าตาย คือมันรอมหน้า หลัง ซ้ายเลย แต่โชคดีที่ทางขวามันเหมือมี

เลยเล็กๆ ก็เลยเร่งแล้วมุดออกไป  ผมว่ารถบรรทุกบ้างคันก็เป็นคนดีเวลาขับขึ้นปายเขาก็บอกว่าแซงได้ไมหรือไม่ แต่กับบ้างคันกูจะแช่เลนขวาแล้วมึงจะทำไรกู

ได้ ผมว่ายังงี้ไม่ถูกนะพวกรถบรรทุกสันดานเลว.....................

ออฟไลน์ Northbridge

บางทีรถบรรทุกถ้าจะแซงก็ต้องยอมให้เขาแซงไปแหละครับ เสียจังหวะเราบ้าง แต่ต้องเข้าใจว่าเวลาเขาเร่งแต่ละที มันไม่ใช่ง่ายๆ พอได้จังหวะแล้ว ต่อให้เราไล่เขายังไง เขาก็ไม่ลงหรอกครับ

ค่อยๆขับถ้อยทีถ้อยอาศัยกันดีกว่า

ส่วนใหญ่พวกรถบรรทุกที่ผมเจอแบบกวนตีนสุดๆน่ะนะครับ จะเป็นพวกหกล้อเล็กมากกว่า พวกนี้ชอบคิดว่าตัวเองเร็วแล้ว วิ่งราวๆ 80-90 แช่อยู่เลนขวาตลอด ไล่ก็ไม่ไป กว่าจะหาช่องแซงได้ ยากมากๆ ถนนสองเลน ไปสองกลับสองนี่แหละครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

เคยเมื่อนานมาแล้วสัก 6-7 ปีเห็นจะได้

กลับจากส่งเพื่อนแถวพระราม 2 กำลังต่อคิวขึ้นสะพานเพื่อข้ามถนนพระราม 2 ไปขึ้น ทางด่วนดาวคะนอง
เวลาราวสี่ทุ่มครึ่ง ช่วงสิบล้อและมากกว่าสิบล้อกำลังออกมาเพื่อเดินทางส่งของกันพอดี
รถผมมาสด้า โปรทีเจ 1.6AT ครับ ติดอยู่เลนซ้ายในช่องทางขึ้นสะพานข้ามแยก
ถูกล้อมด้วย Trailer 18 ล้อทุกด้าน เป็นรถขนตู้คอนเทนเนอร์ทั้งหมด

รู้สึกใจคอไม่ค่อยดีเท่าไหร่ พยายามมองกระจกส่องหลังไปที่รถเทรลเลอร์คันหลังตลอดเวลา
พร้อมกับรักษาระยะห่างไม่ให้เข้าใกล้เทรลเลอร์คันหน้ามาก เผื่อมีอะไรจะได้ไม่ถูกอัดอยู่ตรงกลาง
แล้วมันก็มีจริงจริง มันเป็นจังหวะเคลื่อนตัวและหยุดตามจังหวะจ่ายเงินของด่าน
โชคดีที่เทรลเลอร์คันหลังไม่จี้ผม คงเห็นผมเป็นรถคันเล็กเล็กน่ะ อยู่ดีดีก็มีเสียงกระแทกกัน โครม สนั่น
ผมเหลือบมองกระจกหลัง เห็นเทรลเลอร์คันหลังผมไฟหน้ายกระดับสูงขึ้น แล้วกระเด้งพรวดมาใกล้ท้าย
เลยกดคันเร่งหนีไปอีกหน่อย แต่ก็ต้องเบรกหัวทิ่มเนื่องจากกลัวจะไปใกล้เทรลเลอร์คันหน้าเกินไป

โชคดีที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เทรลเลอร์คันหลังผมจอดนิ่งสนิทอยู่กับที่
ใช่ครับ เค้าถูกเทรลเลอร์คันที่ตามมาอีกทีซัดเข้าไปเต็มเต็ม ผมไม่รู้ว่าคนขับคันหลังที่ชนเข้ามาบาดเจ็บรึเปล่า
รู้แต่ว่า อยากออกไปจากตรงนั้นเร็วเร็ว

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ผมก็เคยเจอล้อม ต้องตั้งสติดีๆครับ ไม่งั้นเกิดกลัวมากไปจะทำให้มือมันไม่นิ่ง
ถ้าความเร็วสูงๆอาจเกิดอันตรายได้ครับ

เวลาวิ่งใกล้ๆกัน รู้สึกเหมือนมีแรงดูดเข้าไปหารถพวกนี้เยอะเหมือนกันนะครับ บางทีถ้าวิ่งเร็วๆนี่ดูดจนดึงพวงมาลัยแรงเหมือนกันนะ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ vut

• **
เคยครับมันเปิดไฟสูงใส่รถผมก่อนแล้วมันก็มาประกบข้างเปิดกระจกบอกว่า พี่ๆขอไฟแช็คต่อบุหรี่หน่อยตกใจหมดเลย
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
รถบรรทุกดีก็มีเยอะครับ   ที่ผมเจอส่วนใหญ่เค้าขับนิสัยดีนะ

แต่ก็มีบ้างที่เจอพวกนิสัยเสียๆ  ชอบแช่ขวา  แบบว่าทางซ้ายมันขับจนพังแล้วก็เลยมาวิ่งเลนขวาให้มันพังอีก

และก็เคยเจอแบบว่าเราเปิดไฟแซงขวาแซงยาวมาหลายคัน (เส้นมิตรภาพ)    แล้วพอมาใกล้มัน อยู่ดีๆ มันก็หักออกขวาใส่ผมซะงั้น  โดยที่เลนซ้ายที่มันวิ่งอยู่ไม่มีรถ หรืออะไรขวางทางเลย   แบบว่ามันอยากกวน teen ใส่ประมาณนั้น   ไอ้ผมก็เบรคเกือบไม่ทัน  ก็เลยแซงซ้ายพร้อมเปิดกระจกตะโกนด่า+บีบแตรให้มันไปด้วย   แบบว่าตอนนั้นโมโหมาก แกล้งแบบนี้ถ้ารถเบรคไม่ดีนี่ถึงตายได้เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็มีส่วนมาจากปัญหาวินัยจราจรแย่ แช่ขวา ครับ..
ถ้าเขาชิดเลนรถช้า หรือเลนกลาง เราก็แซงขวาไปได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ mcat231032

เคยเจอแต่รถทัวครับ วิ่ง ขนาน ประกบข้างแล้ว เซงไป นึกสภาพแล้วเหมือนตึกวิ่งผ่าน

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
ถ้าเป็นที่ต่างจังหวัด โดยเฉพาะถนนที่มีหลายเลนจะเจอบ่อย

ของผมเจอมาหลายหนเหมือนกัน อย่างเช่นทางบายพาสเลี่ยงเมืองชลบุรีเป็นถนน 4 เลน บางครั้งบรรดารถบรรทุกเล่นขับเลนซ้ายและเลนกลางค่อนขวากันเป็นทิวแถว ขณะที่ผมขับเลนกลางออกซ้าย (Mazda 2) หวาดเสียวมากครับ เพราะเหมือนกับหนูหริ่งวิ่งระหว่างโขลงช้าง

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
เท่าที่เจอมา ส่วนใหญ่จะนิสัยดีนะครับ
มีบอกทางกรณีแซงไม่ได้ 
บอกว่าข้างหน้ามีตำรวจ
บอกว่าข้างหน้าว่างแล้วแซงโรดดด
ต้องมองไฟสัญณาณของเขาให้ออกครับ

แต่เคยเจอนะสมัยทางใต้ยังเป็น 2 เลนสวนทาง
เจอ 18 ล้อ 5 คันวิ่งจ่อตูดกัน แซงโครตยากเลย กว่าจะแซงคันต่างๆและมาตามก้น18ล้อ
หาทางแซงอยู่ 18 โล
พออาศัยรถแรงหาจังหวะแซงได้แล้วนำไปซัก 1 ชม.เกิดปวดท้องเข้าห้องน้ำ
พอเสร้จกิจออกมาจะขึ้นรถ พวกแซงผ่านหน้าปั้มไปเฉยเลย เซ็งเลยตัดสินใจกินข้าวที่ปั้มดีกว่า ;D
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
เคยครับเส้นบรมราชชนนีฝั่งขาเข้า ใกล้ๆทางขึ้นคู่ขนานลอยฟ้าด้านซ้ายเป็นพ่วงวิ่งเหยาะๆด้านหน้ารถผมเป็นรถทัว จี้หลังผมมาก็เป็นรถทัว และอยู่ๆก็มีรถทัววิ่งแซงผมไปทางเลนขวา แม้จะแป๊บเดียวที่ผมโดนปิดล้อมทั้ง4ด้านด้วยรถใหญ่ แต่มันก็รู้สึกเสียวๆดีนะครับ