ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขการรับประกันรถของศูนย์ HONDA  (อ่าน 3967 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
เงื่อนไขการรับประกันรถของศูนย์ HONDA
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:20:07 »
เพิ่งออกรถมาได้เกือบๆ 6 เดือน มีแผนว่าจะปรับช่วงล่างใหม่

1) เปลี่ยนยางใหม่ หน้ายางใหญ่ขึ้น 10มม
2) เปลี่ยนโช้คใหม่จากอู่นอก
3) แดมป์รถทั้งคัน

อยากสอบถามกับชาวสมาชิกว่าถ้าผมปรับปรุงด้านบนนี้ประกันศูนย์จะขาดไหมครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

Re: เงื่อนไขการรับประกันรถของศูนย์ HONDA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:27:05 »
โช็ค ยาง - ขาดครับ ระบบช่วงล่าง ขาดทั้งหมด ยกเว้นตอนเครม ใส่ของเดิมกลับ

แดมป์รถทั้งคัน - พลาสติก สวิตช์ไฟ มอเตอร์กระจก ชิ้นส่วนที่มีการแกะ ก็ขาดครับ ถ้าเปลียนลำโพง ประกันระบบไฟทั้งระบบ ก็ขาดด้วยครับ

ทั้งนี้ ขึ้นกับความเฮียบ และการพูดคุยกับศูนย์ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2020, 12:30:20 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: เงื่อนไขการรับประกันรถของศูนย์ HONDA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:37:22 »
1. ยางขาดแน่นอนครับ แต่ผมว่าไม่ต้องไปสนใจเพราะเปลี่ยนยางใหม่ทั้งทีเอาให้ดีกว่าดิดรถยังไงก็ปลอดภายกว่าครับ
2. โช๊คขาดแน่นอน แต่ก็เหตุผลเดียวกับช้อแรกถ้าเปลี่ยนแล้วดีกว่าส่วนตัวผมเฉยๆครับ
3. ถ้าเขาเห็นว่ามีการแกะงัดแงะแกะฝาประตูขาดแน่นนอนครับ กลัวว่าจะพาลไปเรื่องระบบไฟฟ้าในรถด้วยหากว่าเกิดเสียขึ้นมาในจังหวะเดียวกันอาจโดนเหมารวมว่าเกิดจากการงัดแงะดัดแปลงทำให้เกิดความเสียหาย *อันนี้ลองคิดให้ดีก่อนทำครับ*

คห.ส่วนตัว ยางผมเปลี่ยนแน่นอน โช๊คถ้าไม่หนักหนาใช้ของเดิมไปก่อนพังค่อยเปลี่ยนโช็คแต่ง ส่วนแดมป์ผมคงไม่ทำเพราะรถน่าจะหนักขึ้นเปลืองน้ำมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2020, 12:39:53 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:45:02 »
ถ้าจะแดมป์เลือกดีดีนะครับ พวกคล้ายๆดินน้ำมันนานไปเจอความร้อนละลาย กลิ่นน้ำมันโชย บันเทิงมากๆเลยนะครับ ขับไปตาลอยเลยนะ  :D

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 13:27:23 »
ไปหาอ่านกระทู้เก่าๆในกลุ่ม (น่าจะซีวิค)

แล้วดูว่า คนที่เคยเคลม เขาเคลมศูนย์ไหน ที่ไม่ต้องเปลี่ยนล้อ โช๊ค กลับของเดิม
แล้วไปเข้าศูนย์นั้นตั้งแต่แรก เพื่อจะให้เขาเคลมง่ายๆ เอาครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 13:39:01 »
รถเดิมๆผมจะไม่ทำอะไรเลย 5 ปี หรือ 140,000 กม

เพราะเดิมที ศูนย์ฮอนด้าก็เคลมอยากมากอยู่แล้ว

ข้ออ้างเยอะ เช่น แบบนี้ปกติครับ , เสียงยังดังไม่ชัดพอครับ , ช่างเช็คแล้วปกติครับ ยังไม่พัง

ถ้าไม่มีจดหมายจากฮอนด้าเชิญให้ไปเปลี่ยนหรือแก้ไขดีเฟกต่างๆ เคลมแทบไม่ได้เลย

เบื่อมาก ญาติขับอิซูสุ เคลมและดูแลลูกค้าได้ดีกว่าฮอนด้ามากครับ

คันถัดไปตั้งใจไม่ใช้ฮอนด้าแล้วครับ

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 14:28:41 »
ผมว่าอยู่ที่อาการกับอยู่ที่ศูนย์ที่เราเข้าเคลมครับ ก็เคลม ถ้าอาการเกี่ยวกับที่ไปทำมาโดยตรง ศูนย์มีสิทธิ์ปฏิเสธได้ แต่ถ้ามันไม่ได้เกี่ยวโดยตรง มันก็ควรจะเคลมได้ปกตินะ อยู่ที่ศูนย์จะดูแลลูกค้าขนาดไหน รถผมเองก็เปลี่ยนจอ เปลี่ยนโช๊ค ติด Lanewatch เพิ่มมา ก็ยังเคลมส่วนที่เป็นเบรกมือไฟฟ้าและเครื่องยนต์ได้ปกติ

ยกตัวอย่างที่เคยเห็นผ่านตามานะครับ ปัญหาประจำรุ่น HRV ที่มุมกันชนหน้ามันห่างออกจนบางคันมีรอยฉีกที่หูกันชน แล้วมีรถคันนึง เขาโหลดและใส่โช๊คมา ไปศูนย์แรก บอกว่าเกิดจากรถโหลด โดนลมปะทะแรง ทำให้หูฉีก ต้องเคลมประกันเท่านั้น พอลองไปอีกศูนย์ ก็ทำเรื่องเคลมได้ตามปกติ

หรืออีกเคสหนึ่ง ปัญหาเดียวกัน แต่คันนี้เดิมเลย มีแค่ติดคิ้วโครเมียมขอบกันชนใกล้ๆไฟตัดหมอกเพิ่ม เข้าเคลมศูนย์แร ศูนย์ไม่รับ บอกว่าเคลมไม่ได้เพราะเกิดจากน้ำหนักของกันชนเพิ่มขึ้น ลองไปอีกศูนย์ก็เคลมได้ปกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2020, 21:21:16 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 15:38:23 »
1. ยางขาดแน่นอนครับ แต่ผมว่าไม่ต้องไปสนใจเพราะเปลี่ยนยางใหม่ทั้งทีเอาให้ดีกว่าดิดรถยังไงก็ปลอดภายกว่าครับ
2. โช๊คขาดแน่นอน แต่ก็เหตุผลเดียวกับช้อแรกถ้าเปลี่ยนแล้วดีกว่าส่วนตัวผมเฉยๆครับ
3. ถ้าเขาเห็นว่ามีการแกะงัดแงะแกะฝาประตูขาดแน่นนอนครับ กลัวว่าจะพาลไปเรื่องระบบไฟฟ้าในรถด้วยหากว่าเกิดเสียขึ้นมาในจังหวะเดียวกันอาจโดนเหมารวมว่าเกิดจากการงัดแงะดัดแปลงทำให้เกิดความเสียหาย *อันนี้ลองคิดให้ดีก่อนทำครับ*

คห.ส่วนตัว ยางผมเปลี่ยนแน่นอน โช๊คถ้าไม่หนักหนาใช้ของเดิมไปก่อนพังค่อยเปลี่ยนโช็คแต่ง ส่วนแดมป์ผมคงไม่ทำเพราะรถน่าจะหนักขึ้นเปลืองน้ำมันครับ

ทนให้ครบระยะประกันก่อนไม่ดีหรอครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 15:57:01 »
1. ยางก้ไม่ค่อยมีใครสนใจหรอกครับ ส่วนถ้าเปลี่ยนก้คงไม่รีบประกันยาง ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับเชื่อว่าจะเปลี่ยนยางที่ดีกว่าที่แถมมากับรถ (Honda ณ ปัจจุบันยางติดรถไม่ดีเกือบทุกรุ่นครับ)

2. ขาดสิครับ ถ้าใส่กลับอาจจะได้แต่ถ้าเจอคนดูออกก้ไม่แน่นะครับ

3. ไม่ทราบครับเพราะไม่ค่อยได้ติดตามเรื่องนี้เลย

ความเห็นผม รถผมและที่บ้านผมๆแต่งเกือบทุกคัน ไม่กลัวครับขาดก้ขาดใช้ของดีกว่าศูนย์และโรงงานทั้งนั้น
ถึงเปลี่ยน ถ้าเราคิดจะทำต้องไม่สนครับ ถ้ายังสนเรื่องรับประกันก้คงต้องอยู่เฉยๆไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 20:36:17 »
เปลี่ยนเยอะขนาดนี้อย่าว่าแต่ Honda เลย ยี่ห้ออื่นก็มีความเสี่ยงสูงที่จะโดนไม่ให้เคลมช่วงล่างทั้งหมด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออนไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 00:53:42 »
รถเดิมๆผมจะไม่ทำอะไรเลย 5 ปี หรือ 140,000 กม

เพราะเดิมที ศูนย์ฮอนด้าก็เคลมอยากมากอยู่แล้ว

ข้ออ้างเยอะ เช่น แบบนี้ปกติครับ , เสียงยังดังไม่ชัดพอครับ , ช่างเช็คแล้วปกติครับ ยังไม่พัง

ถ้าไม่มีจดหมายจากฮอนด้าเชิญให้ไปเปลี่ยนหรือแก้ไขดีเฟกต่างๆ เคลมแทบไม่ได้เลย

เบื่อมาก ญาติขับอิซูสุ เคลมและดูแลลูกค้าได้ดีกว่าฮอนด้ามากครับ

คันถัดไปตั้งใจไม่ใช้ฮอนด้าแล้วครับ

ผมก็นึกว่าเจอแบบนี้อยู่คนเดียว

แต่ยี่ห้ออื่นก็เป็นนะครับ เรื่องเคลมยากเนี่ย

ง่ายสุดที่เคยใช้มาต้องอีสุสุนี่แหละว่ายจริง
แต่ตัวรถจะขับด้อยไปนิดก็เถอะ

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 02:12:02 »
ขอแชร์ประสบการณ์ครับ รถผมเปลี่ยนล้อมา แล้วล่าสุดไปสลับยางมา ที่ร้านยางก็บอกว่า
โช๊คหลังเริ่มรั่วนิดๆแล้วนะ พอเข้าเช็คระยะ140k ก็แจ้งพนงที่ศูนย์ไปตามเหตุการณ์ว่าเจอมายังไง ศูนย์ก็ไม่ได้อิดออดอะไรนะครับเปิดเคสให้ พร้อมกลับให้นำมาวิ่งทดสอบก่อนระยะนึง โดยพ่นน้ำยาอะไรไม่รู้ตรงโช๊คตอนนี้วิ่งมาเดือนนิดๆแล้วพันกว่ากิโลเอาเข้าไปเช็คขึ้นliftดูก็ยังไม่มีน้ำมันเยิ้ม ตอนนี้ก็ทำใจไว้แล้วครับว่าน่าจะเคลมไม่ได้

ปล.รถผม ultimate care รับประกัน5ปีหรือ140k km

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 10:47:06 »
mitsu ผมเปลี่ยน ล้อ 16 เป็น 18 เปลี่ยน สปริงโหลด โช็ครั่ว Mitsu เครมให้...