ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 13 มิถุนายน 2020  (อ่าน 3639 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ SellerJaguarLandRover

• Newbie
  • *
สวัสดีทั้ง 4 ท่าน และทีมงานทั้งเพครับ

รบกวนสอบถาม หากผมจะสั่งอะไหล่ใหม่ของรถยนต์แลนด์โรเวอร์ และ มอเตอร์ไซค์ไทรอัมฟ์ จากต่างประเทศ(อังกฤษ) ทีมงานคิดเห็นอย่างไรครับ ควรไม่ควรด้วยเหตุผลอะไรบ้าง มอง Discovery 2 Td5 my05 และ Street Tripple RS เขาว่ากันอะไหล่ในไทยราคาสูง ผมว่าเช่นกัน แต่มีคำว่า”คุณภาพสูง”ตามมาด้วยครับ

สั่งมาเพื่อใช้ส่วนตัวนะครับ

ตั้งใจรอรายการเลยนะครับ เวลาเริ่มเข้าที่ วางแผนไทม์ไลน์ ทุกวันเสาร์ 14:00-17:00 HeadlightMagazine DR!VE by J!MMY 😁

ออฟไลน์ Partarajarin

ขอคำแนะนํา​การดูแลรถสีดำพอดี ISUZU​ D-Max​ Stealth​ หน่อยครับ ว่าควรเคลือบ wax แบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหลักการในการตั้งความสูงไฟหน้า ไม่ให้ไปแยงตาคันอื่นและยังมองเห็นทางได้ดีครับ
ลองเสิจหาข้อมูลเวป ตปท บอกว่าให้วัดความสูงจากพื้นถึงจุดศูนย์กลางหลอดไฟหน้ารถ เช่นสมมุติ 80cm แล้วจอดให้รถอยู่ห่างจากกำแพงแนวราบประมาณ 7.5m แล้วตั้งให้ลำแสง cut-off ไฟหน้าต่ำลงมาจากความสูงของหลอดไฟ 2 นิ้ว (5 cm) แปลว่าระยะ cut-off ลำแสงของไฟคันนี้ควรจะเป็นที่ 75cm

เลยอยากสอบถามว่าหลักการนี้ใช้กับบ้านเราได้ไหม หรือทีมงานมีคำแนะนำอื่นไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 13:21:34 โดย toey11 »

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
สอบถาม การทำงานของเครื่องยนต์ครับ

ถ้าเป็นรถ ICE หรือ Hybrid ปกติทั่วไป ที่เครื่องยนต์มีส่วนในการขับเคลื่อน เวลามีอะไรเสื่อมสภาพ เช่น คอยล์จุดระเบิด บางครั้งไฟอาจจะไม่โชว์ และรถก็คงจะยังวิ่งได้ แต่เราสามารถสังเกตเห็นความผิดปกติ เช่น รถมีอาการสะดุด

แต่กรณีของ HR12 ใน Kicks ที่เครื่องยนต์ไม่ได้มีส่วนในการขับเคลื่อน เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่า บางอย่างไม่ปกติ หรือต้องใช้ไปเรื่อยๆ จนเครื่องมีความเสียหายมากขึ้นกว่าเดิมจนไม่สามารถชาร์จไฟเข้าไปยังแบตเตอรี่ได้ ถึงจะรู้ครับ
(คิดใน worst case ที่ sensor ไม่สามารถตรวจจับ ความผิดปกติ ได้ทุกจุดในเครื่องยนต์)

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
Revo 2.8 4 ประตู 4x4 ที่พี่จิมมี่และพี่แพนไปเทส เทียบกับ d max triton ranger เป็นอย่างไรบ้างครับ ทั้งด้านอัตราเร่งและความนิ่มนวลของช่วงล่าง

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
ถ้ารถเป็น คันเร่ง และ เบรคมือ ไฟฟ้า
เมื่อขับเร็วๆ แล้วคันเร่งค้าง แก้ปัญหาอย่างไร ดึงเบรคมือ ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Glazy

ขอถาม2ข้อครับ
1.ผมควรรอดู c-suv ของพี่โตก่อนหรือเอาX1ไปเลย(งบถึงทั้งคู่)
2.ถ้าX1 ระหว่าง 18dกับ20d ตัวไหนน่าเล่นกว่า
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
ถ้าจะเปลี่ยนจานเบรกหน้า-หลัง Toyota Corolla Altis 2010 1.8 CVT เอาแบบจานเรียบ ดีกว่าของศูนย์ แต่ราคาพอ ๆ กับของศูนย์ (แพงกว่าเล็กน้อยได้) เลือกของยี่ห้ออะไรดีครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในการเดินทางไกล ครับ

ใช้ Toyota yaris รุ่นปี 2016  เดือนหน้าจะต้องเดินทางกลับ ตจว ระยะทางประมาณ 700 กิโลเมตร มีผู้โดยสารทั้งหมด 4 คน มีสัมภาระอยู่ท้ายรถ เส้นทางที่ไปจะ ต้องข้ามภูเขาและเป็นทางโค้ง ทางลาดชันเยอะ

1. รถรุ่นนี้ เกียร มันจะมี โหมด S กับ B  มันต่างกันอย่างไรครับ ? เวลาขึ้นเขา เจอโค้ง หรือเจอ ทางลงลาดชัน ไห้ไช้ โหมด B ผมเข้าใจถูกไหมครับ ?

2. ตอนวิ่งทางไกล ถนนโล่งๆ คันนี้ ควรวิ่งความเร็วเท่าไหร่ดีครับ ? ถึงจะประหยัดน้ำมัน และไม่ทำร้ายรถมาก

3. ในการจอดพักรถ ควรติดเครื่องไว้ก่อนกี่นาทีครับ ? หรือดับเครื่องได้เลย

4 . ลมยางควรเติมเท่าไหร่ดีครับ ? (ล้อเดิมโรงงาน)

พี่ๆมีไรแนะนำเพิ่มเติมอีก ก็บอกได้นะคับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 13:45:12 โดย This is my city »

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับกระบะยกสูงรุ่นมาตราฐาน ถ้าจะนำมายกสูง2นิ้วอย่างถูกต้องตามหลักวิศวกรรม จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ และแนะนำอุปกรณ์ของยี่ห้อไหนดีครับ

ออฟไลน์ Frank Underwood

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ช่วยแนะนำยางหน่อยครับ ขนาด 265/70 R16 แบบเน้นเกาะถนน ไม่เน้นนุ่มครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
BMWจะเอารถอะไรมาทำตลาดแทนseries 1 เหรอครับ เห็นพี่บอกว่าจะเลิกทำตลาดในไทย แล้วเห็นตัว f40 ที่ติดTop10 car of the year แล้วรู้สึกว่าสวยอยากได้มาก

แล้วทำไมseries 1 ถึงไม่มีคนเล่นเหมือนhatchback คันอื่นอย่าง a180 หรือพวก golf gti
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 13:52:12 โดย Carrotcake »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
เห็น Volvo มีเปิดให้จ่ายเงิน update software polestar อยากทราบว่า อัพแล้วมีประโยชน์อะไรบ้างครับ
แล้วเครื่อง T8 ซึ่งแรงอยู่แล้ว ยังจะแรงกว่านี้อีกเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 14:12:35 โดย Harumi »

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
เวลาไปไหนมาไหน คุณจิมมี่เห็นรถที่วิ่งตามท้องถนน รู้จกหมดทุกคันเลยมั๊ยครับ? (ไม่นับรถเมล์/บรรทุก/รถทัวร์/ฯลฯ)
รู้รุ่น ปี โฉม (Generation/Model) เครื่องยนต์ ข้อดีข้อด้อย ประวัติ ฯลฯ
ถ้าไม่ 100% คิดว่ารู้จักซักประมาณกี่%
ขอบพระคุณ

ออฟไลน์ Lack

• Jr. Member
  • **
สมมุติว่าถ้า ZRV ใส่ 1.0 มาขายจริง
คิดว่าจะแพงกว่า City 1.0 ประมาน กี่แสนถึงกี่แสน ครับ?

ออฟไลน์ a.peerapong

เป็นไปได้มัยครับ ที่ฮอนด้าจะนำ honda UR-V มาแบ่งตลาด CX-8

ออฟไลน์ polwath

- พูดถึงรถที่มีการเลี้ยวทั้ง 4 ล้อที่เคยออกมาขาย ทั้งในต่างประเทศและต่างประเทศนั้น ส่วนใหญ่เป็นระบบเลี้ยวแบบไฟฟ้าหรือแบบเฟืองครับ แล้วเพราะอะไรที่ไม่ค่อยเป็นที่นิยมมากนัก เพราะน่าจะช่วยให้เลี้ยวในพื้นที่แคบได้ง่ายขึ้น

- ส่วนใหญ่ที่แบรนด์รถต่างๆ รวมถึงแบรนด์รถหรูอย่าง Lambo ที่ต้องหันมาออก SUV และ Crossover นั้น เป็นการออกตามกระแสความต้องการในช่วงนั้นใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ la

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ถามว่า: เปลี่ยนเกียร์ด้วย paddle shift จำเป็นต้องถอนเท้าจากคันเร่งหรือเปล่า หรือแช่ไว้อย่างนั้น มีผลกับชุดเกียร์มั้ย?

ออฟไลน์ Yeahyeahs

swift eco โช๊คเดิมพัง อยากเปลี่ยนใหม่ ศูนย์บอกว่าประมาณหมื่นนึง
ถ้าไม่ใช่ของศูนย์ราคาเท่าๆกันมีตัวไหนน่าใช้ไหมครับ ขับในเมืองทั่วไป

ปล. อาทิตย์ที่แล้วถามเรื่องอู่บูรณะ 300ce w124 พี่ให้ทักไปในไลน์แล้วพี่ยังไม่ตอบผมเลยครับ ;D

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
1.ถ้า toyota harrier เข้าไทยราคาจะพอๆกับ camry ไหมครับหรือว่ารถยกสูงต้องราคาสูงกว่า

2 toyota ยังพัฒนาเครื่อง 1.8 เบนซิน อยู่ไหม มีโอกาสได้เครื่องเบนซินเครื่องใหม่ใน altis หรือ new c suv ไหมครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยค่ะ
- แบตเตอรี่รถ ระหว่าง กึ่งแห้ง กับ แห้งต่างกันยังไง อันไหนดีกว่ากัน
- sylphy 1.8 ควร ใช่แบตเตอรี่แบบไหน กี่แอมค่ะ

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
SUZUKI XL7 จะมาประมาณเดือนไหน ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Fortuner mc ก็มาแล้ว new mu x มาเดือนไหน ครับ มีทีเด็ดอะไร ให้ลุ้นไหม ครับ กำลังรอดู ppv ครับ

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
1. สอบถามหน่อยค่ะ แบรนด์ Lexus นี่มีข้อดี/ข้อเสีย อะไรบ้างคะ ถ้าจะซื้อยี่ห้อนี่มาใช้ในเชียงใหม่ มีเรื่องไหนต้องกังวลบ้างหรือเปล่าคะ

2. รุ่น RX รุ่นย่อยไหน ให้ออฟชั่นมาคุ้มที่สุดคะ

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
Honda Steam ปี 05 ตัว Minor กับ Toyota Wish ขอสอบถามดังนี้

1. การขับขี่ ช่วงล่าง การนั่งโดยสาร เเถว 2 เเถว 3

2.การบำรุงรักษาเเละค่าอะไหล่ตัวไหนเเพงกว่ากัน (จากที่ศึกษามา Wish อะไหล่ตัวถังเเพงใช่ไหมครับ )

3.ปัญหาประจำรุ่นมีอะไรบ้าง                         ขอบคุณที่ตอบคำถามนะครับ  :D  :D  :D

ออฟไลน์ IAmFusRoDah

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีม HLM ทุกท่านครับ ติดตามผลงานมานานทั้งในเว็ปและคลิป เคยมีช่วงนึงเปิดคลิปแล้วนอนฟังไปด้วย อยากสอบถามเรื่องการ Reflash ECU ของรถยนต์ตระกูล Eco Car ว่าจะช่วยเพิ่มสมรรถนะ อัตราเร่งได้มากน้อยแค่ไหน และระยะยาวจะมีผลเสียต่อตัวรถบ้างไหมครับ อยากให้รถ Eco Car มีอัตราเร่งที่กระฉับกระเฉงขึ้น เร่งแซงได้มั่นใจมากขึ้นครับ
Honda Jazz GE SV 09
Honda Jazz GK S MT 14
Mercedes-Benz C230 2.5 Avantgarde 09
Toyota Yaria ATIV S+ 19

ออฟไลน์ Robb 🍋

สวัสดีครับ ถ้ารถกระบะดีเซล ภายหลังจากยกเครื่องมาใหม่ แล้วมีอาการเร่งได้แค่ 80-90 แล้วไม่สามารถเร่งได้มากกว่านี้ เกิดจากสาเหตุใดบ้าง แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 14:24:28 โดย TiGer 🐯 »

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ราคาขายรถยนต์ที่แพงเกินกว่าเหตุ เช่น toyota fortuner , hilux ตัวท็อป
ทางรัฐบาลเราควบคุมอะไรไม่ได้เลยเหรอครับ เพราะภาษีก็จ่ายให้รัฐบาลต่ำกว่ารถเก๋ง

และเห็นทีมงานชอบบ่น+ด่า nissan ถ้าให้บ่น+ด่า toyota thailand บ้าง จะมีอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• Jr. Member
  • **
Lexus IS ตัวใหม่ที่จะเปิดตัวAll New ในตลาดโลกคาดว่าจะมาเปิดตัวที่เมืองไทยช่วงไหนครับ?
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.