ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 13 มิถุนายน 2020  (อ่าน 3622 ครั้ง)

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
สวัสดีครับ ตอนนี้มีงบอยู่ 3 แสนนิดๆครับ
สนใจมาสด้า 2 ตัว skyactiv อยู่อยากสอบถามว่าน่าสนใจไหมครับ
มีอะไรที่ต้องระวังบ้าง หรือว่ามีรุ่นไหนแนะนำอีกไหมครับ
ขับในเมือง เน้นเป็นรถประมาณ B หรือ C ที่ประหยัดน้ำมัน ไม่จุกจิกมากครับ

ออฟไลน์ หมูมะนาว

• Newbie
  • *
มาสด้า2ในปีหน้าจะมีall newมาไหมครับ อย่างน้อยๆก็อยากจะให้ใส่เทอโบมาให้แต่อย่างอื่นโอเคดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ทำไมรถที่แบรนด์แข็งอย่าง Corolla หรือ Hilux ยังต้องมี sub-name อยู่ครับ

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พี่จิม พี่เมธี คุณบาส น้องเติ้ง อยากรบกวนสอบถามครับว่า สองสัปดาห์ก่อนที่คุณจิมบอกว่า Volvo จะมี รถไมเนอร์เชน สามรุ่น มีรุ่นไหนบ้างครับ มี xc60 และ 90 ด้วยใช่ไหมครับ แล้วจะมาช่วงไหนครับ ปลายปีนี้หรือไปต้นๆปีหน้า ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
สนใจ nissan march มือ2 เกียร์ธรรมดา ควรซื้อรุ่นไหน ปีอะไรดีครับ มีงบประมาณ 200,000 นิดๆ
ใช้งานต่างจังหวัด วิ่งวันละ50Km วิ่งไกลประมาณ2เดือน 1ครั่งๆละ 500-1,000Km ขับรถไม่เร็วมาก 100-110 ต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ armallstar

• **
เห็นพี่แพนไปลองขับ Revo 2.8H 4x4 บอกว่า "ถ้าได้ลอง 0-100 จริงน่าจะได้ประมาณ 10.xx" แสดงว่าเครื่อง 3.0Dmax ยังแรงที่สุดของรถกระบะถูกต้องไหมครับ ถ้า 3.0 Dmax แรงกว่า 2.8 revo จริง แรงม้าที่น้อยกว่าแรงบิดที่น้อยกว่า ทำไมรถถึงแรงกว่า นอกจากดูแรงม้าแรงบิดเราอะไรปัจจัยอะไรที่ทำให้รถแรงกว่ากันบ้างหรอครับ

ไปลองขับ revo มา เคยขับแต่ isuzu 3.0mu-7 กับ 2.5 dmax หัวเดียว เลยรู้สึกว่าเครื่อง toyota ของสนุกจริงๆแบบเครื่องเดิมๆ
เซลก็เสนอนั้นนี้นู้นอยากให้จองเลยๆ แต่ของแถมน้อยนิด ควรรอ motor show ไหม ควรรอประมาณกี่เดือนที่ปกติเขาถึงจะปล่อยโปรหนักๆออกมา

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• **
ผมลังเลระหว่าง GLC 220d รุ่นเริ่มต้น ที่ได้ส่วนลด 5 แสนบวก เหลือสองกลางๆ
(รถใหม่)

กับ Legender 2.8 4WD ราคาเต็ม

ถึงแม้เป็นคนละเซกเมนต์ แต่อดมาเทียบกันไม่ได้

ถามตรงๆว่า ท่านผู้จัดรายการทั้งหลาย

ท่านจิ้มตัวไหนครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
สรุปว่าตอนนี้ nissan sylphy รุ่นใหม่น่าจะไม่มาแล้วใช่มั้ยครับผมรู้สึกเสียดายมากเลย เพราะดูจากรีวิวเมืองนอกแล้วมันเป็นรถที่ลงตัวมากทั้งหน้าตา ,interior  space , practicality รู้สึกว่ามันลงตัวกว่า c-segment ที่ขายในบ้านเราตอนนี้ด้วยซ้ำ

ผมมองว่าสาเหตุที่ nissan sylphy รุ่นปัจจุบันไม่ประสบความสำเร็จ เนื่องจาก แม้ว่า ตอน sylphy เปิดตัวครั้งแรกในไทยมันเป็นรถที่น่าสนใจมาก ยอดขายก็พอสมควร แต่เมื่อคู่แข่งมาเปิดตัวใหม่ เช่น altis civic ใหม่ nissan ไม่ keep up with the competition ไม่ปรับอุปกรณ์เยอะเท่าไหร่ ไม่โปรโมทอะไรให้ตัว product น่าสนใจ แม้ว่าจะเอารุ่น turbo เข้ามาแต่ก็ไม่ได้ตอบโจทย์กลุ่ม normal driver แถมยังไม่เอารุ่น minor change เข้ามาอีก เป็นอย่างนี้กันหลายรุ่นครับ นิสสันเลยทำยอดขายไม่ได้เท่าที่ควร จะว่าตลาดหดตัวก็ไม่น่าใช่ เพราะรถรุ่นอื่นใน segment เดียวกันก็ขายได้ดีพอสมควร

แล้ว plan ของ nissan ที่จะเปิดตัวหลังจากนี้เป็นยังไงบ้างครับ ถ้า sylphy ไม่มาจะขยับ project ให้เร็วขึ้นมั้ยครับ เช่น nissan note , terra , navara , xtrail

วันนี้อยากฟังพี่จิม พูดถูกแบรนด์สุดที่รักครับ ไม่ได้ฟังรู้สึกจะนอนไม่หลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 15:10:48 โดย Thetree »

ออฟไลน์ Bankbank Maru

• Newbie
  • *
Honda city ปี 2016 ไมล์ 90,000 กิโล มีอาการเหยียบไม่ขึ้นครับ จะมีอาการเวลารถติดนานๆ พอจะออกตัวรอบไม่ขึ้นตามเท้าเหยียบ พี่ๆเคยได้ยินปัญหานี้ไหมครับ ปล.ขับต่างจังหวัดความเร็ว 80-120 ไม่เคยเป็นเลยครับ , เติม 95 techron ตลอด , นิสัยการขับชอบออกตัวเร็ว จะเป็นที่เกียร์ CVT ไหมครับ ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้วีออส โฉมบริทนีย์ อยากทราบว่ามีวิธีปรับแอร์อย่างไรให้คนนั่งข้างหลังเย็นครับ

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
   ฝ่ายประชาสัมพันธ์ honda มีแจ้งข่าววงในคืบหน้ามาบ้างมั้ยครับ ว่า crv MC ซึ่งเลื่อนจาก มีนาคม จะเปิดตัวเมื่อไหร่  คร่าวๆ ส่าภายในเดือนไหนก้อได้ครับ pleaseeeeeee

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีอยากทราบว่าทำไมรถญี่ปุ่นถึงมีความจุกจิกน้อยกว่ารถยุโรปครับ ทั้งๆที่รถญี่ปุ่นสมัยนี้ก็มีออพชั่น เทคโนโลยีต่างๆ ที่เป็นอิเล็กทรอนิกส์ ระบบไฟต่างๆ ใส่เข้ามาในรถเยอะพอๆกับรถยุโรปครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
สวัสดีครับ ขอถามนิดนึงครับตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง glc 43 (มือสอง) กับ bmw 530e (มือหนึ่ง)
พอดีได้ส่วนลดมา 7.5 แสน อยากถามว่าไม่ทราบว่าความสะดวกสบายในการเป็นผู้โดยสารข้างหลัง ตัวไหนสบายกว่าครับ

ตอนแรกดู volvo s90 ด้วยแต่เพื่อนพึ่งออก s60 มาเมื่อวันอาทิตย์จากศูนย์แถวหัวหมาก วันออกรถ sunroof ปิดไม่ได้ ผ่านไป 2 วันรถสตาร์ทไม่ติด ขึ้นหน้าจอว่าระบบ hybrid มีปัญหาเลยตัด volvo ออกเลยครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
มีหลายเสียงว่า CHR Minorchange จะไม่มาแล้ว แถมยิ่ง Corolla Cross จะมากึ่งๆ ทับไลน์ตัวเองอีก
มีแนวโน้มจะโดนเทไหมครับเนี่ย หรืออาจจะมา แต่ลากๆ ยาวไปก่อน และทิ้ง 1.8 na ไว้รุ่นเดียวรึเปล่าครับ

suzuki ertiga 2019 เร่งไม่ค่อยขึ้น รอบชอบตก เวลาเปลี่ยนเลน-เร่งแซง-เลี้ยวยูเทิน  อาการนี้เป็นปกติมั้ยครับหรือมีวิธีแก้ยังไงบ้าง (รถแม่ซื้อมาให้ขับซื้อของ  :'()

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สอบถามคับ ต้องการรถมือ2อีกคันใว้ให้ภรรยาตั้งครรภ์นั่งด้านหลัง ขอการขับขี่ที่ดี มีความนุ่มนวลหน่อย ไม่เด้งเล็งๆใว้เป็นรถยุโรปมือ2ราคาไม่แพงนัก สนใจ benz w211 หรือ bmw e60 ใว้ใช้งาน หรือมีรุ่นอื่นๆแนะนำหน่อยคับ งบ<5แสน ขอบคุณคับ

จากภาพหลุด spyshot และ ภาพ render ของ Toyota C-SUV หรือ Collora Cross
พี่ๆว่า มีความเป็นไปได้มากน้อยสักกี่ % ครับ

และช่วงราคาจะอยู่ระหว่าง C-HR และ Fortuner จริงๆหรือครับ
เพราะถ้าตั้งราคาที่สูง จะมาแข่งกับคู่แข่งได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JJJJ

• Newbie
  • *
HRV ใหม่จะมาเมื่อไรครับ