ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเรื่อยๆ ไม่เกิน 110km/hr ไม่ออกตัวแรง OTANI KC2000 เพียงพอไหมครับ  (อ่าน 5561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ดูข้อมูลมา เป็นยางที่ราคาไม่แพงมาก แต่ก็มีคนชมหลายท่าน

คิดว่ายังน่าใช้ไหมครับ เน้นใช้ยาวๆ เน้นระยะเบรคกับเกาะถนน
** เพิ่มคำถาม ** เนื้ัอยางไม่แข็งเร็วเมื่อใช้ไปนานๆ
ไม่กังวลเรื่องเสียง ไม่กังวลเรื่องความนุ่มนวล

ใช้กับ New Lancer 1.6 CVT (ปี 2008) ครับ ออกตัวเรื่อยๆ ตามสไตล์ CVT
วิ่งไม่เกิน 110km/hr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 16:08:08 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เหลือๆ ครับ

โจทย์แบบนี้ ใช้งานทั่วไป ยางพวกนี้ ไปได้หมดครับ

ที่มันจะต่างหรือ ต้องเค้นความสามารถยางถึงขีดสุด และ อายุยางเริ่มเยอะ มันถึงจะเห็นความต่าง

• Make a Choice and Don't Look Back
เหลือๆ ครับ

โจทย์แบบนี้ ใช้งานทั่วไป ยางพวกนี้ ไปได้หมดครับ

ที่มันจะต่างหรือ ต้องเค้นความสามารถยางถึงขีดสุด และ อายุยางเริ่มเยอะ มันถึงจะเห็นความต่าง

ขอบคุณครับ ลืมถามว่า พอทราบไหมครับว่ายางแข็งเร็วไหม (ขออนุญาตแก้ไขที่กระทู้ด้วยครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Volta

ผมใช้มา 20,000 โลแล้วครับ ยางก็ยังคงสภาพดีอยู่เหมือนกับวันแรกๆที่เปลี่ยนมา ดูจาก Treadwere 380 ก็คงคงสภาพความนุ่มได้สักราวๆ 40,000 โล , การยึดเกาะ การรีดน้ำก็ทำได้ดีครับ ขับเร็วๆ 110-140 นี่ก็ยังให้ความมั่นใจดี

ถ้าคุณขับเรื่อยๆก็ซื้อได้เลยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ผมใช้มา 20,000 โลแล้วครับ ยางก็ยังคงสภาพดีอยู่เหมือนกับวันแรกๆที่เปลี่ยนมา ดูจาก Treadwere 380 ก็คงคงสภาพความนุ่มได้สักราวๆ 40,000 โล , การยึดเกาะ การรีดน้ำก็ทำได้ดีครับ ขับเร็วๆ 110-140 นี่ก็ยังให้ความมั่นใจดี

ถ้าคุณขับเรื่อยๆก็ซื้อได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับผม  :) :)

ออฟไลน์ palma

เหลือพอครับสำหรับขับบ้านๆที่ความเร็ว ไม่เกิน 120-140

เนื้อยางน่าจะนุ่มได้ถึงเกิน 2 ปีนะครับ

ผมใส่ D-seg วิ่งแต่ทางหลวง ถ้าเอาเกาะ จะเกาะกว่า MC primary LC ติดรถครับ แต่ไม่เงียบเท่า ก็ไม่น่าจะเท่าครับ เพราะเคลมเป็นยางกลุ่ม High performance ไม่ใช่กลุ่มนุ่มเงียบ แน่ก็ไม่ได้ดังมาก

สรุป ใช้งานบ้านๆ เกินพอครับ ผ่าน 2 ปีแน่นอนครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

เหลือพอครับสำหรับขับบ้านๆที่ความเร็ว ไม่เกิน 120-140

เนื้อยางน่าจะนุ่มได้ถึงเกิน 2 ปีนะครับ

ผมใส่ D-seg วิ่งแต่ทางหลวง ถ้าเอาเกาะ จะเกาะกว่า MC primary LC ติดรถครับ แต่ไม่เงียบเท่า ก็ไม่น่าจะเท่าครับ เพราะเคลมเป็นยางกลุ่ม High performance ไม่ใช่กลุ่มนุ่มเงียบ แน่ก็ไม่ได้ดังมาก

สรุป ใช้งานบ้านๆ เกินพอครับ ผ่าน 2 ปีแน่นอนครับ

ขอบคุณครา้บบบบบ  :) :)

ออฟไลน์ bingoman

วิ่งแค่ 110 ยางอะไรก็เอาอยู่ครับ

แต่ระยะเบรค  ยางเกรดต่ำหรือกลางๆ แบบนี้ยังไงก็สู้ยางดีๆ ไม่ได้ครับ  ระยะเบรค KC2000 ที่ว่าเป็นยางสปอร์ต  อาจระยะยาวกว่า Michelin Primacy 4 และ Bridgestone T005A  (ทั้งๆ ที่สองงเจ้านี้เป็นยางนุ่มเงียบ)  ทั้งถนนแห้งและเปียกครับ  ไม่ต้องไปเทียบกับกลุ่มสปอร์ตของเจ้าหลักๆ เลยครับ ระยะเบรคยาวกว่าแน่ๆ  ทางแห้งอาจระยะยาวกว่าไม่เยอะ  แต่ทางเปียก ระยะเบรคแพ้ และ wet grip ก็คาดว่าจะเป็นรองเจ้าหลักๆ ทั้งหมด เช่น MC PS4, BS RE004, Pirelli PZero, Goodyear F1D5, Asymmetric 2, 3, 5

ก็ขับไม่ประมาท ไม่จี้คันหน้า  ยังไงก็ใช้ได้ครับ  เจอรถแพงๆ ที่เขาใช้ยางดีๆ ก็อย่าไปจี้เขามาก เพราะเบรคเต็ม teen คงได้จูบตูดครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
รถรุ่นนี้ ผมขอเดาว่า ยางน่าจะขนาดอยู่ในช่วง  185/60-15  ถึง  195/65-15

ยางรุ่นที่ว่านี้ ไซส์นี้ ราคาเส้นละเท่าไหร่ครับ ?? .. ถ้าเกิน 1,500.- ก็ลองคิดดูใหม่เหอะ ..

3 ปีก่อน ผมเปลี่ยนยาง Maxxis MA-P3 195/65-15 เส้นละ 1,200.-

ล่าสุด เค้าออกยางรุ่นใหม่มาแทนรุ่น MA-P3 แล้ว เป็นรุ่น ME3 

ผมเคยโทรไปเช็คราคาที่ร้านเดิม (ที่วงเวียน 22) ราคาช่วงนี้ ถูกกว่าเมื่อ 3 ปีก่อนเล็กน้อย คือ 1,150.-

ผมว่า แค่นี้ กับการใช้งาน ขับทางไกลวิ่งไม่เกิน 120 km/h  ก็พอแล้วครับ

กรณีของคุณ รถคุณก็อายุ 12 ปีแล้ว อาจจะใช้แค่อีก 3-4 ปี เดี๋ยวก็ขายเปลี่ยนใหม่แล้ว ไม่ต้องลงทุนมากมายครับ

ปล. ยาง MA-P3 ชุดที่ผมซื้อมาใช้ อายุยาง 3 ปี วิ่งไป 13,xxx โล สภาพหน้ายาง ตามรูปข้างล่างนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 11:40:39 โดย TCP »

รถรุ่นนี้ ผมขอเดาว่า ยางน่าจะขนาดอยู่ในช่วง  185/60-15  ถึง  195/65-15

ยางรุ่นที่ว่านี้ ไซส์นี้ ราคาเส้นละเท่าไหร่ครับ ?? .. ถ้าเกิน 1,500.- ก็ลองคิดดูใหม่เหอะ ..

3 ปีก่อน ผมเปลี่ยนยาง Maxxis MA-P3 195/65-15 เส้นละ 1,200.-

ล่าสุด เค้าออกยางรุ่นใหม่มาแทนรุ่น MA-P3 แล้ว เป็นรุ่น ME3 

ผมเคยโทรไปเช็คราคาที่ร้านเดิม (ที่วงเวียน 22) ราคาช่วงนี้ ถูกกว่าเมื่อ 3 ปีก่อนเล็กน้อย คือ 1,150.-

ผมว่า แค่นี้ กับการใช้งาน ขับทางไกลวิ่งไม่เกิน 120 km/h  ก็พอแล้วครับ

กรณีของคุณ รถคุณก็อายุ 12 ปีแล้ว อาจจะใช้แค่อีก 3-4 ปี เดี๋ยวก็ขายเปลี่ยนใหม่แล้ว ไม่ต้องลงทุนมากมายครับ

ปล. ยาง MA-P3 ชุดที่ผมซื้อมาใช้ อายุยาง 3 ปี วิ่งไป 13,xxx โล สภาพหน้ายาง ตามรูปข้างล่างนี้เลยครับ

น่าสนใจครับ  :) :)
ยาง Size 215/45R17 ครับผม (เน้นหล่อ ไม่เน้นแรง คลานกันไปครับ  ::) ::))

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member

ยาง Size 215/45R17 ครับผม (เน้นหล่อ ไม่เน้นแรง คลานกันไปครับ  ::) ::))

อืม .. ยางแก้มเตี้ย แม็ก 17 นิ้วด้วย .. สงสัยราคา 1,200 จะไม่ได้ล่ะครับ และ Maxxis รุ่น ME3 ก็ไม่น่าจะมีด้วยครับ

คงต้องไปหารุ่นอื่น เช่น Maxxis HP5 ครับ  ผลทดสอบรุ่นนี้ในเว็บ  tyrereview.co.uk  ค่อนข้างดี เหนือความคาดหมายเลยครับ

https://www.tyrereviews.co.uk/Tyre/Maxxis/Premitra-HP5.htm
ผลการทดสอบใน 3 link นั้น มันเป็นรองแค่ยี่ห้อยางใหญ่ๆ แค่นั้นเองครับ ( BS , MC )
แต่กับพวก Falken , Pirelli , Continental  HP5 สู้เค้าได้เลยครับ

แต่เรื่องราคา ผมไม่รู้แล้วนะครับ เพราะยางเกรดดี + แก้มเตี้ย + แม็ก 17" ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ

อืม .. ยางแก้มเตี้ย แม็ก 17 นิ้วด้วย .. สงสัยราคา 1,200 จะไม่ได้ล่ะครับ และ Maxxis รุ่น ME3 ก็ไม่น่าจะมีด้วยครับ

คงต้องไปหารุ่นอื่น เช่น Maxxis HP5 ครับ  ผลทดสอบรุ่นนี้ในเว็บ  tyrereview.co.uk  ค่อนข้างดี เหนือความคาดหมายเลยครับ

https://www.tyrereviews.co.uk/Tyre/Maxxis/Premitra-HP5.htm
ผลการทดสอบใน 3 link นั้น มันเป็นรองแค่ยี่ห้อยางใหญ่ๆ แค่นั้นเองครับ ( BS , MC )
แต่กับพวก Falken , Pirelli , Continental  HP5 สู้เค้าได้เลยครับ

แต่เรื่องราคา ผมไม่รู้แล้วนะครับ เพราะยางเกรดดี + แก้มเตี้ย + แม็ก 17" ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ

โอ้ววววว ขอบคุณหลายครับ ได้ความรู้ดีมากเลย
เดี๋ยวลองไปถามร้านยางเพื่อเปรียบเทียบครับ  :) :) :) :)

ออฟไลน์ deertesla

จากประสบการณ์ที่ใช้แม็กซิสตั้งแต่ยางรถจักรยานจนไปถึงยางรถยนต์  พบปัญหาเดียวกันคือยางกรอบแข็งและแตกลายงาเร็วมากครับ  ผมเอนเอียงไปทางโอตานิหรือไปกู๊ดเยียร์มาใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 23:07:19 โดย deertesla »

จากประสบการณ์ที่ใช้แม็กซิสตั้งแต่ยางรถจักรยานยนต์จนไปถึงยางรถยนต์มอเตอร์ไซค์  พบปัญหาเดียวกันคือยางกรอบแข็งและแตกลายงาเร็วมากครับ  ผมเอนเอียงไปทางโอตานิหรือไปกู๊ดเยียร์มาใช้ครับ

ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับผม  :) :)

ออฟไลน์ deertesla

จากประสบการณ์ที่ใช้แม็กซิสตั้งแต่ยางรถจักรยานยนต์จนไปถึงยางรถยนต์มอเตอร์ไซค์  พบปัญหาเดียวกันคือยางกรอบแข็งและแตกลายงาเร็วมากครับ  ผมเอนเอียงไปทางโอตานิหรือไปกู๊ดเยียร์มาใช้ครับ

ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับผม  :) :)
ไม่เป็นไรครับ. ผลการทดสอบในเว็ปกับสภาวะจริงอาจจะไมตรงกันได้ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
โดยส่วนตัว ขับสุภาพ ไม่เกิน 110-120 ผมว่าเหลือเฟือนะครับ

จากประสบการณ์ที่เคยใช้ยางดีๆ พวก gr100 3st c1s (ขอบ 15 เส้นละ 2700-3400) แล้วได้ลองยางถูกๆ (ขอบ 15 เส้นละ 1500+-) ถ้าขับสุภาพ เข้าโค้งสุภาพ เปลี่ยนเลนสุภาพ และใช้ความเร็วไม่สูง ความเกาะถนนแตกต่างกันน้อยครับ จะต่างบ้างเรื่องการรีดน้ำ และฟีลลิ่งแน่นหรือย้วยแตกต่างกันไปแต่ละยี่ห้อ แต่จะเห็นความแตกต่างชัดเจนตอนที่ขับเท้าหนัก ต่อให้ขับ 60-80 ก็ตาม แต่กระทืบคันเร่งหนัก มีแรงบิดแรงม้ามากระทำมากขึ้น จะรู้สึกได้ชัดเลยว่ายางรุ่นถูกมันไม่คมครับ คือสำหรับยางดีๆ ตอนเลี้ยวโค้งธรรมดาแล้วกดเดินเร่งหน่อยๆเราจะจับความรู้สึกได้ว่ามันไปตามการเลี้ยวของเราเลี้ยวมากไปมาก เลี้ยวน้อยไปน้อย แต่พอขับยางถูก เราจะจับความรู้สึกไม่ชัดเจนว่าเราหักเลี้ยวไปมากแค่ไหนแล้ว เราเลี้ยวพอยัง หรือมากไปน้อยไป เพราะความรู้สึกมันทื่อกว่าเดิมครับ รวมถึงเวลาเข้าโค้ง เปลี่ยนเลนแซงแบบที่กดคันเร่งแซง ก็อาการเดียวกันเลยครับ มันทื่อๆจับฟีลลิ่งยาก หลายครั้งมีแถออกข้างนิดๆด้วย ตอนเบรคฉุกเฉินก็ไถลไกลขึ้น และมีแถออกซ้ายออกขวาบ้างนิดๆด้วยครับ แต่ก็สามารถแก้ด้วยการแต่งพวงมาลัยนิดๆช่วยได้ รวมๆแล้วมันเป็นความรู้สึกที่ไม่ค่อยมั่นใจเวลาขับ ซึ่งถ้าได้ขับไปสักระยะผมว่าเดี๋ยวก็ชินและปรับตัวได้ครับ แต่ถ้าขับสุภาพและเครื่องไม่ได้แรงมากผมว่าแทบไม่เจออาการเหล่านี้เท่าไรนะครับ

ปล. รถผมม้าลงพื้น 170 แรงบิด ~17 (แรงม้า แรงบิด มีผลต่อการใช้ยางดด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 00:36:51 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

โดยส่วนตัว ขับสุภาพ ไม่เกิน 110-120 ผมว่าเหลือเฟือนะครับ

จากประสบการณ์ที่เคยใช้ยางดีๆ พวก gr100 3st c1s (ขอบ 15 เส้นละ 2700-3400) แล้วได้ลองยางถูกๆ (ขอบ 15 เส้นละ 1500+-) ถ้าขับสุภาพ เข้าโค้งสุภาพ เปลี่ยนเลนสุภาพ และใช้ความเร็วไม่สูง ความเกาะถนนแตกต่างกันน้อยครับ จะต่างบ้างเรื่องการรีดน้ำ และฟีลลิ่งแน่นหรือย้วยแตกต่างกันไปแต่ละยี่ห้อ แต่จะเห็นความแตกต่างชัดเจนตอนที่ขับเท้าหนัก ต่อให้ขับ 60-80 ก็ตาม แต่กระทืบคันเร่งหนัก มีแรงบิดแรงม้ามากระทำมากขึ้น จะรู้สึกได้ชัดเลยว่ายางรุ่นถูกมันไม่คมครับ คือสำหรับยางดีๆ ตอนเลี้ยวโค้งธรรมดาแล้วกดเดินเร่งหน่อยๆเราจะจับความรู้สึกได้ว่ามันไปตามการเลี้ยวของเราเลี้ยวมากไปมาก เลี้ยวน้อยไปน้อย แต่พอขับยางถูก เราจะจับความรู้สึกไม่ชัดเจนว่าเราหักเลี้ยวไปมากแค่ไหนแล้ว เราเลี้ยวพอยัง หรือมากไปน้อยไป เพราะความรู้สึกมันทื่อกว่าเดิมครับ รวมถึงเวลาเข้าโค้ง เปลี่ยนเลนแซงแบบที่กดคันเร่งแซง ก็อาการเดียวกันเลยครับ มันทื่อๆจับฟีลลิ่งยาก หลายครั้งมีแถออกข้างนิดๆด้วย ตอนเบรคฉุกเฉินก็ไถลไกลขึ้น และมีแถออกซ้ายออกขวาบ้างนิดๆด้วยครับ แต่ก็สามารถแก้ด้วยการแต่งพวงมาลัยนิดๆช่วยได้ รวมๆแล้วมันเป็นความรู้สึกที่ไม่ค่อยมั่นใจเวลาขับ ซึ่งถ้าได้ขับไปสักระยะผมว่าเดี๋ยวก็ชินและปรับตัวได้ครับ แต่ถ้าขับสุภาพและเครื่องไม่ได้แรงมากผมว่าแทบไม่เจออาการเหล่านี้เท่าไรนะครับ

ปล. รถผมม้าลงพื้น 170 แรงบิด ~17 (แรงม้า แรงบิด มีผลต่อการใช้ยางดด้วยครับ)

เห็นภาพเลยครับ  เรียนตามตรงที่ผ่านมาก็ใส่แต่ยางราคาไม่แพง และให้ร้านยางที่พอไว้ใจได้แนะนำให้มาโดยตลอดครับ
ยอมรับว่ายางบางชุดที่ได้มาก็เสียงดังบ้าง แข็งเร็วบ้าง แต่ก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุรถลื่นไถลใดใดมาก่อน
อาจเป็นเพราะขับไม่เร็วมาก (มีทำเวลาบ้าง เฉพาะตอนถนนแห้ง) โดยเฉพาะตอนถนนเปียกจะระวังเป็นพิเศษ

แต่ที่มาสะดุด OTANI KC2000 เพราะมีช่วงนึงได้รับการพูดถึงในรายการ Drive by Jimmy ค่อนข้างบ่อยว่าเป็นยางที่ราคาคุ้มค่ากับประสิทธิภาพที่ได้
เลยอยากจะลองดูสักครั้ง แต่หาข้อมูลจากประสบการณ์ผู้ที่ใช้งานมานานกว่า 2 ปีบนเว็บต่างๆ หรือ facebook  ไม่เจอเลยครับ
เจอแต่คนที่พึ่งใช้งาน แต่ส่วนใหญ่ก็ประทับใจในประสิทธิภาพเทียบกับเงินที่จ่ายกันทั้งนั้น (ซึ่งยางราคาถูกส่วนใหญ่ คนก็จะตอบคล้ายๆกัน อาจเป็นเพราะเปลี่ยนมาแล้ว)

ไม่ผิดหวังเสมอที่ถามในห้องนี้ครับ ได้รับคำตอบที่ดี และความรู้มากมาย ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล. ดีใจอีกเรื่องว่าช่วงนี้ เหมือนดราม่าในห้องลดลง ดูเป็นมิตรและอบอุ่นกันมากขึ้น ขอบคุณหลายครับ  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ tom46

สนใจอยู่เหมือนกันครับ

ไม่ทราบท่านที่ใช้ๆกันอยู่ เสียงยาง เขาดังไหมครับ เห็นลายเขาดอกยางดูใหญ่ๆอยู่  เลยยังสองจิตสองใจอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
ได้ขนาด 205/50R17 มาราคาแค่ 1650.- (ไม่มีตั้งศูนย์) คุ้มค่าคุ้มราคาสำหรับยางประหลาดเบอร์นี้
ใส่อัลติส 1.6 2009 ไม่ได้รู้สึกดีกว่าแย่กว่า ยางอื่นๆที่เคยใส่มา (ขับไม่เกิน 120)