ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Teana/Xtrail/Sylphy ไม่มาเเล้วจะเหลือเเค่ Note/Almera ใช่ไหมครับ?  (อ่าน 3588 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
Teana นี่เข้าใจได้นะครับ ตลาดมันซบเซามากเลย เเต่ Xtrail Sylphy นี่สิ ทั้งmazda,toyota รีบเข็นรถใหม่ๆเข้ามาในตลาดนี้ (cx8 cx30 corolla cross) เเถม Honda จะเอาโมเดล Suv ใหม่ที่ไม่เคยมีขายในไทยเข้ามาเพิ่มอีก เขาต้องมองเห็นศักยภาพอะไรสักอย่าง เเต่Nissan ทิ้งตลาดนี้ไปซะงั้น ส่วน Sylphy นี่เสียดายมาก รถใหญ่เเทบจะเท่า Altima ตัวรถหน้าตาสวยงามไม่เเพ้ Mazda 3 เเต่ก็เททิ้ง ไม่ขายเฉย ถ้าเป็นเเบบนี้เกิด All New Yaris/Mazda 2 มาปังๆจะไม่งอนถอน Almera ออกใช่ไหมเนี่ย?

การทํางานของค่ายนี้น่าทุบหัวดีจัง ไม่น่าเชี่อว่าจากยี่ห้อที่เทียบเท่าโตโยต้าในยุคสยามกลการจะหล่นโครมเหมือนทุกวันนี้  :-\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 17:02:22 โดย เป็นงงเลยดิ »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: ถ้า Teana/Xtrail/Sylphy ไม่มาเเล้วจะเหลือเเค่ Note/Almera ใช่ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 17:08:56 »
Xtrail ต้นปีหน้า มาอยู่ครับ แต่รุ่นอื่นไม่ทราบ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ถ้า Teana/Xtrail/Sylphy ไม่มาเเล้วจะเหลือเเค่ Note/Almera ใช่ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 17:20:41 »
Xtrail เนี่ย ควรจะมานะ ตัวปจบ. จริงๆก็ไปได้เรื่อยๆ มาตายตอนเอา 2.0 ออก แล้วมาเน้น Hybrid แต่ดันเจอเกียร์เจ้าปัญหา
แต่เมื่อเทียบ กับ CR-V , CX-5  ตัว X-Trail เองก็มีจุดแข็งของตัวเองที่อีกสองค่ายให้ไม่ได้
ส่วนตัวยังคิดว่าเข็น X-Trail ยังดูมีอนาคตมากกว่าดัน Terra อีก

Nissan ควรดูอย่าง Mazda ที่ตปท เปิดตัวก็รีบเอาเข้ามา ไม่ใช่เอามาขายตอนกระแสมัยหาย คนอยากได้จนเลิกอยากได้ ไปซื้อแบรนอื่นกันหมดแล้ว
"สวยหรอ ไม่ขาย" "เออ!! ไปซื้อเจ้าอื่นก็ได้!!"

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 17:56:34 »
Sylphy เห็นว่าถ้าจะมาคงมาเป็น E-power ล้วน ซึ่งไม่รอดแน่ๆ
ถ้ามีเครื่องสันดาบผมว่ามันน่าจะไปได้สวยเลยนะ หน้าตามันสู้เค้าได้สบายๆเลย

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 18:33:03 »
ลืมkick.. ไปแล้วเหรอคับวันที่19นี่มาแระนพ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 18:51:30 »
กำลังคิดว่าถ้าทำอย่างนี้มันจะไปทับไลน์ Mitsubishi หมดเลย เพราะรถแทบจะ segment เดียวกันเกือบหมด

C-seg
D-Seg
C-cross suv
ซึ่งถ้าเอา 3 ตัวบนออกหมด ก็แทบจะแข่งกันเอง

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 19:54:36 »
ตอนนี้บริษัทแม่อยู่ในภาวะประคองตัวอยู่นะครับ
อะไรที่ลงทุนแล้วไม่มีแววที่จะทำรายได้ให้คุ้มทุนก็ต้อง
ลดความเสี่ยงลงก่อน ยี่งตอนนี้ต้องแบ่งพื้นที่ตลาด
ไม่ทับซ้อนแย่งลูกค้ากันเองกับบริษัทพี่น้องอย่าง
มิตซูบิชิด้วย ก็คงเป็นอย่างที่เห็นไปอีกพักใหญ่
นะครับ คิดว่านะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:03:02 »
บ้านเราตลาดเล็กครับ ยังไง บ.แม่ ต้องมองภาพใหญ่ก่อนครับ อย่างน้อยก็ให้ องค์กร ไปต่อได้ เพราะตอนนี้ค่อนข้างเสี่ยงกับสถานะการเงินที่ไม่ดีเอาซะเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 18:56:18 »
บ้านเราตลาดเล็กครับ ยังไง บ.แม่ ต้องมองภาพใหญ่ก่อนครับ อย่างน้อยก็ให้ องค์กร ไปต่อได้ เพราะตอนนี้ค่อนข้างเสี่ยงกับสถานะการเงินที่ไม่ดีเอาซะเลย

ถ้าสมมติว่ามาจริงขายแบบนี้ จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่หรือเปล่านะ  :P

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 19:08:30 »
 กฏแห่งกรรมเลยครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 22:51:21 »
ต้องเข้าใจว่าสำหรับ Nissan แล้วบ้านเราเป็นตลาดที่เล็กครับ แล้วยิ่งบริษัทแม่กำลังจะเปลี่ยนกลยุทธ์ใหม่ด้วย

ดังนั้น Nissan จึงทำตลาดเฉพาะ Segment ที่มั่นใจว่าขายได้จริงๆเท่านั้น ผมมองแบบนั้นนะ