ผู้เขียน หัวข้อ: หากจะซื้อรถระดับนี้ควรจะ X4 vs Glc coupe ครับ  (อ่าน 6471 ครั้ง)

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• Jr. Member
  • **
หากจะซื้อรถระดับนี้ควรจะ X4 vs Glc coupe ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 18:16:05 »
พอดีพี่ข้างบ้านมาถามเขามอง X4 และ GLC ไว้ เขายังไม่มีครอบครัว โสดอยู่ คันนี้จะเป็นรถยุโรปครั้งแรก เขาเห็นผมถอย Volvo มาใหม่เลยลองมาถาม ผมก็ไม่รู้จะตอบไงเหมือนกัน เพราะไม่เคยใช้ BMW , BENZ เลย เลยลองมาตั้งกระทู้ถามสมาชิก HLM เพื่อจะนำข้อมูลไปบอกพี่เขาอีกทีครับ

พี่เขาบอกไปลองขับมาดูเหมือนเขาบอกว่าจะชอบ X4 มากกว่าครับ เรื่องช่วงล่าง รถใช้ภาคเหนือ 100% ครับการขับขี่พี่เขาก็ขับรถเร็วพอสมควรเลยครับ เขามาถามผมว่า อัพชั่นตัวไหนเยอะกว่ากัน เพราะราคาไกล้เคียงกันมากเลยจริงๆ ทั้ง 2 ค่าย เขาไม่ค่อยรุ้เรืืองพวกนี้ แต่อยากได้รถอัพชั่นที่ดีหน่อยครับ  แรงม้า 190 แรงม้า 400Nm มันจะหนีพวกกระบะ , PPV ที่บ้าพลังได้ไหมครับนั่น และผมเลยมาเปรียบเทียบกันเพื่อหาข้อมูล ตัวใหม่นี้ดูๆ Benz ตัดอัพชั่นออกไปเยอะพอควร หรือท่านใดใช้อยู่ใช้รบกวนแนะนำเรื่องปัญหาประจำตัว ความจุกจิก หน่อยครับ สองรุ่นเลย และถ้าซื้อ X4 ตอนนี้ควรจะได้ส่วนลดที่เท่าไหร่ครับ ในภาคเหนือส่วนลดแทบไม่มีหรือมีน้อยมาก ทั้ง 2 ค่ายเลย

ขอบคุณมากๆครับ แนะนำกันได้ครับ  ::) ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 18:20:16 โดย ibomb.bomber »
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: หากจะซื้อรถระดับนี้ควรจะ X4 vs Glc coupe ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 18:52:57 »
เรื่องสองคันนี้แล้วแต่ชอบครับ ผมเคยลองแต่ glc ธรรมดาตัวก่อน เทียบกับ X3 ณ ตอนนั้น แต่ผมมาจบที่ XC60 ส่วนตัวชอบ glc มากกว่า X3 แต่ที่จะแวะมาบอกคือ ถ้าไม่เอาไปจูนต่อสองคันนี้อาจจะหนีพวกดันรางไม่ขาดครับ แต่ปกติพวกกระบะกับ PPV บ้าพลังก็ไม่ได้ชอบมาดัน SUV ยุโรปนะ เว้นแต่จะเห็นว่าซิ่งมาเร็วๆอาจจะอยากเล่นด้วย ถ้าขับเอื่อยๆเลนกลาง เลนซ้ายไม่เห็นเคยมีใครมาดันผมนะ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ V221

Re: หากจะซื้อรถระดับนี้ควรจะ X4 vs Glc coupe ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 20:20:38 »
ขับเร็วต้องไปที่GLC43 AMG Coupe สิครับ เอาตัวก่อนFaceliftก็ได้ ส่วนลดเยอะมากๆไม่ถึง4ล้านแล้ว ไม่ต้องกังวลว่าจะโดนดันเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 20:24:23 »
เรื่องสองคันนี้แล้วแต่ชอบครับ ผมเคยลองแต่ glc ธรรมดาตัวก่อน เทียบกับ X3 ณ ตอนนั้น แต่ผมมาจบที่ XC60 ส่วนตัวชอบ glc มากกว่า X3 แต่ที่จะแวะมาบอกคือ ถ้าไม่เอาไปจูนต่อสองคันนี้อาจจะหนีพวกดันรางไม่ขาดครับ แต่ปกติพวกกระบะกับ PPV บ้าพลังก็ไม่ได้ชอบมาดัน SUV ยุโรปนะ เว้นแต่จะเห็นว่าซิ่งมาเร็วๆอาจจะอยากเล่นด้วย ถ้าขับเอื่อยๆเลนกลาง เลนซ้ายไม่เห็นเคยมีใครมาดันผมนะ

แถบเหนือกระบะ PPV บ้าพลังกันมากครับ ขับเร็ว มุด ปาด ดันหมดครับ ไม่ว่าจะยุโรปหรือญี่ปุ่น ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 20:27:54 »
ถ้าจะหารถที่หนีพวกกระบะกับ PPV แบบปลิดทิ้ง
ลองสอบถาม AMG GLC43 Coupe ตัวก่อน Facelift ดูครับ
เห็นบางศูนย์ยังมีรถค้างสต๊อคไว้อยู่ ราคาก็เท่าๆกับพวก X4 กับ GLC Coupe Facelift

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 21:56:10 »
ผมว่า ถ้ามีเงินซื้อรถระดับนี้ ชีวิตน่าจะมีค่ามากเกินกว่า ที่จะขับหนี พวกบ้าพลัง ปล่อยเขาไปดีกว่า

ก็ถ้าลองแล้วชอบคันไหนก็คันนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 00:13:44 »
ผมว่า ถ้ามีเงินซื้อรถระดับนี้ ชีวิตน่าจะมีค่ามากเกินกว่า ที่จะขับหนี พวกบ้าพลัง ปล่อยเขาไปดีกว่า

ก็ถ้าลองแล้วชอบคันไหนก็คันนั้นแหละครับ

เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 01:58:46 »
ถ้ายังห่วงพวกดันรางก็ไปเล่นปิ๊กอัพบ้าพลังเถอะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 07:34:01 »
กลายเป็นว่าคำตอบส่วนติดใจกับ "ปิ้กอัพ+ppvบ้าพลัง" กันหมด แต่ถ้าจขกห. หมายถึงคือ 190 ม้าของสองค่ายนี้มันแรงมั้ยหรือแตกต่างกับรถดีเซลทั่วไปมั้ย ส่วนตัวผมมองว่าต่างแต่คงไม่มาก หรือไม่ลอง glc300e coupe ที่มี 320 ม้า (รวมแบต)ดูครับ น่าจะพอทำให้มีชีวิตชีวาขึ้นมาได้บ้าง

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 08:01:30 »

+100000% อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับกาก พวกชีวิตมีค่าน้อยควันดำๆ

จะหนีรถขยะพวกนี้เก๋งโรงงานบ้านๆหนีพ้นเกือบทุกคันเพราะน้ำหนักเบากว่ามากๆแต่ไม่มีใครอยากแลกกับพวกขยะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 10:44:17 »
x4 เดาว่าน่าจะเครื่อง b47 อัพแรงบิดเพิ่มขึ้น เครื่องตัวนี้เดิมๆก็วิ่งทะลุสองร้อยแบบสบายๆ บวกช่วงล่างที่แนบแน่นหนึบกว่ากระบะมากมาย จะไปแคร์พวกขยะทำไม จอดเฉยๆยังหล่อกว่าแบบไม่มีอะไรเทียบกันได้เลย ให้เขาแรงอย่างไรถ้าคุณจะลดไปเล่นด้วยแรงบิด 400 nm เขาก็หนีไม่ออกเช่นกันครับ ปลาหมึกพวกนี้โชวร์พาวแรงแค่ออกตัวไฟแดงเท่านั้นหละพอถึง 180 ก็เหี่ยวถอดใจกันหมดแล้วครับด้วยข้อจำกัดรถที่ไม่บาลานซ์ช่วงล่างหลังเบาเบรคแรงๆก็หมุนตีลังกาแล้วกับบูทมหาศาลที่พร้อมจะแตก ผมลองมาเยอะแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 10:47:31 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Tak

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:11:10 »
กลายเป็นว่าคำตอบส่วนติดใจกับ "ปิ้กอัพ+ppvบ้าพลัง" กันหมด แต่ถ้าจขกห. หมายถึงคือ 190 ม้าของสองค่ายนี้มันแรงมั้ยหรือแตกต่างกับรถดีเซลทั่วไปมั้ย ส่วนตัวผมมองว่าต่างแต่คงไม่มาก หรือไม่ลอง glc300e coupe ที่มี 320 ม้า (รวมแบต)ดูครับ น่าจะพอทำให้มีชีวิตชีวาขึ้นมาได้บ้าง

+1 ครับ

ลองให้เพื่อนบ้านไปลองขับดูครับ glc300e เครื่องตัวนี้แรงจริง option ก็เพิ่มมาพอสมควร

ติดแค่ว่าช่วงล่างเดิมๆจะเอาอยู่หรือเปล่า เพราะให้เครื่องแรงขึ้น แต่ให้แค่ช่วงล่างธรรมดา+ยกสูงขึ้นอีก :-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:32:07 »
GLC Coupe สวยกว่ามาก ในสายตาผมนะ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:42:49 »
อย่าทำให้วัดลำบากเลยครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:51:22 »
จะไปสนใจพวกกระบะบ้าพลังทำไมครับ  ถ้ากลัวโดนดันตัด คุณต้องพร้อมวิ่งแช่ที่ความเร็ว 150+  ยาวๆ นะครับ ซึ่งอันตรายมากๆ  เพื่อหนีรถกระบะบ้าๆ  ที่ต้นทุนรถ คนละเรื่อง

ต่อให้เราออกตัวแรง  เอา Cayenne Turbo มาขับเลย  ออกจากไฟแดงทิ้งหาย แต่ถ้าคุณเห็นว่าทิ้งหายแล้ว ลดความเร็วมาเหลือ 120 เดี๋ยวก้จะโดนมาดันอยู่ดีครับ นั่นหมายความว่าคุณต้องพร้อมที่จะขับแช่ด้วยความเร็ว 150+  บนถนนเส้นหลักข้ามจังหวัด  ทั้งๆ ที่เป็นถนนฝั่งละแค่ 2 เลน 

เลนซ้ายวิ่งกันแค่ 90-120  งี้

ถ้าคุณแช่ได้ 150 ตลอดทาง  ก็ไม่โดนดันครับ  แต่อันตรายต่อคุณเอง เพราะถ้ามา150 เลนขวา  แต่ถ้าเลนซ้ายที่ระยะอีก 20-30 เมตร จู่ๆ มีรถบรรทุกออกขวามาแต่วิ่งด้วยความเร็ว 90  คุณต้องเบรค 150 ลงไปเหลือ 90  ในระยะแค่ 20-30 เมตร  ยิ่งคุณมาเร็ว(เพื่อหนีรถดันตูด) ยิ่งอันตราย

แต่ถ้าคุณขับไม่เกิน 150  เดี๋ยวก็มีกระบะดันตูดไล่ตามครับ   

วันก่อนผมขับจากเหนือลงมากทม.  ผมขับ 120 โดนดันตูด (ทั้งๆ ที่ผมก็ติดคันหน้า)  ผมเลยแซงซ้าย และมุดเป็นเวลาสักพัก เพื่อหนีมัน แต่มันก็ตามมาอยู่ดี  คงจะอยากไปเร็วแหละ ไม่ได้จะมาท้าแข่ง 

แต่คือผมจะบอกว่าผมขับแช่ประมาณ 140  มันก็ยังดันตูดอยู่ดี   แล้วที่ดันตูดผม  คือกระบะคอกขนผลไม้ครับ   

ง่ายสุดคืออย่าไปสนใจครับ  มองกระจกหลังให้น้อยลง  ไม่ขับเกะกะ  แต่ก็ไม่ต้องวิตกจริตกระจกหลังเกินไป!!! 

เพราะรถคอกหรือ eco car เยอะแยะยังวิ่ง 100  เลนขวา แช่ยาวเลย!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 11:59:44 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 15:24:12 »
จะไปสนใจพวกกระบะบ้าพลังทำไมครับ  ถ้ากลัวโดนดันตัด คุณต้องพร้อมวิ่งแช่ที่ความเร็ว 150+  ยาวๆ นะครับ ซึ่งอันตรายมากๆ  เพื่อหนีรถกระบะบ้าๆ  ที่ต้นทุนรถ คนละเรื่อง

ต่อให้เราออกตัวแรง  เอา Cayenne Turbo มาขับเลย  ออกจากไฟแดงทิ้งหาย แต่ถ้าคุณเห็นว่าทิ้งหายแล้ว ลดความเร็วมาเหลือ 120 เดี๋ยวก้จะโดนมาดันอยู่ดีครับ นั่นหมายความว่าคุณต้องพร้อมที่จะขับแช่ด้วยความเร็ว 150+  บนถนนเส้นหลักข้ามจังหวัด  ทั้งๆ ที่เป็นถนนฝั่งละแค่ 2 เลน 

เลนซ้ายวิ่งกันแค่ 90-120  งี้

ถ้าคุณแช่ได้ 150 ตลอดทาง  ก็ไม่โดนดันครับ  แต่อันตรายต่อคุณเอง เพราะถ้ามา150 เลนขวา  แต่ถ้าเลนซ้ายที่ระยะอีก 20-30 เมตร จู่ๆ มีรถบรรทุกออกขวามาแต่วิ่งด้วยความเร็ว 90  คุณต้องเบรค 150 ลงไปเหลือ 90  ในระยะแค่ 20-30 เมตร  ยิ่งคุณมาเร็ว(เพื่อหนีรถดันตูด) ยิ่งอันตราย

แต่ถ้าคุณขับไม่เกิน 150  เดี๋ยวก็มีกระบะดันตูดไล่ตามครับ   

วันก่อนผมขับจากเหนือลงมากทม.  ผมขับ 120 โดนดันตูด (ทั้งๆ ที่ผมก็ติดคันหน้า)  ผมเลยแซงซ้าย และมุดเป็นเวลาสักพัก เพื่อหนีมัน แต่มันก็ตามมาอยู่ดี  คงจะอยากไปเร็วแหละ ไม่ได้จะมาท้าแข่ง 

แต่คือผมจะบอกว่าผมขับแช่ประมาณ 140  มันก็ยังดันตูดอยู่ดี   แล้วที่ดันตูดผม  คือกระบะคอกขนผลไม้ครับ   

ง่ายสุดคืออย่าไปสนใจครับ  มองกระจกหลังให้น้อยลง  ไม่ขับเกะกะ  แต่ก็ไม่ต้องวิตกจริตกระจกหลังเกินไป!!! 

เพราะรถคอกหรือ eco car เยอะแยะยังวิ่ง 100  เลนขวา แช่ยาวเลย!!
+1 ถ้าโล่งๆอยากซิ่งก็อัดได้สบายๆทั้ง 2 รุ่นครับ แต่ดูเหมือนทางเหนือน่าจะเหมาะกับ X4 นะครับ ส่วนตัวมองว่า 3.9 ล้านแพงไปพอสมควร

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 11:43:35 »
ถ้ามีงบ 3 ปลายๆ ไป glc43 เลยครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง รถดี เสียงเพราะ แรงเหลือเฟือ
รถเกือบ 400 ม้า กับ 200 ม้า ต่อให้วิ่งไม่เกิน 150 ก็เถอะ มันก็ต่างกันชัดเจนอยู่ดี

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 22:48:01 »
ถ้าความเห็นส่วนตัวสำหรับผม ผมไว้ใจ BMW มากกว่าครับ ดังนั้นผมเชียร์ X4 ครับ

ส่วนรถที่ชอบขับบ้าพลัง ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ เราขับไปเรื่อยๆแบบปลอดภัยดีกว่า

ถ้าไปแข่งกับรถพวกนี้แล้วมันจะเสียภาพลักษณ์เปล่าๆครับ ขับแบบปลอดภัยปกติดีที่สุดแล้วครับ