ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] ไม่ชินเส้นทาง ขับเลยแยกไฟแดงที่สิงห์บุรี  (อ่าน 4594 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
คืนของวันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปสิงห์บุรี กำลังขับช้าๆ 40-50 เพื่อไปหาห้องพักครับ ด้วยความไม่ชินเส้นทาง ขับเพลินๆบวกกับเจอไฟประดับสวยงาม จนขับเลยไฟแดงซะงั้น ใจหายแว๊บเลยครับ ผลคือตัวรถน่าจะเลยเส้นหยุดรอไปค่อนคัน ดีที่ไม่มีรถขับตามหลังมาด้วยความเร็ว (มองกระจกหลังอยู่เรื่อยๆ ไม่มีรถตามมา ยกเว้นจังหวะเบรคที่ไม่ได้มอง)

เลยเอามาเตือนภัยด้วยความหวังดีครับ ขับไปพื้นที่ๆไม่คุ้นเคย แม้จะไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้ประมาท ก็อาจจะเจอเรื่องเซอร์ไพรซ์ได้ เดี๋ยวเย็นนี้ว่าจะลงเพจ และแชร์ไปที่เพจของทางสิงห์บุรีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 10:38:06 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ akewizard

Re: [คลิป] ไม่ชินทาง ขับเลยแยกไฟแดงที่สิงห์บุรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 10:40:46 »
ผมว่าดีแล้วครับที่ขับไม่เร็ว เส้นทางที่เราไม่คุ้นเคยก็ควรระวังไว้ก่อน

เวลาผมไปไหนไกลๆแล้วไม่คุ้นทางผมจะใช้วิธีเปิด GPS ติดรถไปด้วยเพื่อดูแผนที่ไปตามทาง มันจะเห็นว่ามีแยกมีซอยตรงไหนบ้างช่วยให้ระวังง่ายขึ้น

ไฟประดับอาจจะมีส่วนให้สับสนกับไฟจราจร
แต่บางแยกที่มีตึก มีร้านค้า ก็มีแสงไฟรบกวนเช่นกัน จึงควรเน้นการระวังและสังเกตุไฟจราจรให้ดีๆ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
Re: [คลิป] ไม่ชินเส้นทาง ขับเลยแยกไฟแดงที่สิงห์บุรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 10:42:23 »
เข้าใจ จขกท.ครับ ใจเราจดจ่ออยู่กับการหาห้องพัก + ไฟประดับถนนบางทีมันทำให้ไฟจราจรมันถูกลดความเด่นลงไป ขับเพลินมีสิทธิผ่าไฟแดงได้
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: [คลิป] ไม่ชินทาง ขับเลยแยกไฟแดงที่สิงห์บุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 10:56:00 »
ผมว่าดีแล้วครับที่ขับไม่เร็ว เส้นทางที่เราไม่คุ้นเคยก็ควรระวังไว้ก่อน

เวลาผมไปไหนไกลๆแล้วไม่คุ้นทางผมจะใช้วิธีเปิด GPS ติดรถไปด้วยเพื่อดูแผนที่ไปตามทาง มันจะเห็นว่ามีแยกมีซอยตรงไหนบ้างช่วยให้ระวังง่ายขึ้น

ไฟประดับอาจจะมีส่วนให้สับสนกับไฟจราจร
แต่บางแยกที่มีตึก มีร้านค้า ก็มีแสงไฟรบกวนเช่นกัน จึงควรเน้นการระวังและสังเกตุไฟจราจรให้ดีๆ

สารภาพว่าจริงๆแล้วผมขับแบบดูทางไป สลับกับดู Google map ไปด้วยครับ (2 คน 4 ตาช่วยกันดู) จังหวะอาจจะผิดสเตปไปนิดนึง ในแผนที่บอกว่าหลังจากลงสะพานมาจะเจอแยกให้เลี้ยวขวา ผมก็ใจจดจ่ออยู่กับทางขวา เผอิญมีรถเลี้ยวออกขวาไปจังหวะแรกจะตามเขาไปอยู่แล้ว แต่เอ๊ะดูดีๆมันเป็น u-turn ไม่ใช่เลี้ยวขวา ก็เลยคิดว่าคงไม่ใช่น่าจะตรงไปอีกหน่อย แล้วถัดมาแปปเดียวก็เจอแยกไฟแดงเลยครับ ซึ่งสายตาผมอยู่ด้านขวา (เพราะกำลังเล็งทางแยกขวาอยู่ จังหวะพอดีที่กลอกตามาตรงกลาง เอ๊า! ไฟแดงนี่หว่า ก็เลยเป็นจังหวะตกใจแบบในคลิปครับ) จังหวะมอง ผมไม่ได้มองทางใดทางหนึ่งค้างนานๆนะครับ ก็กลอกตาไปมา ภาพมันเลยตัดไปตัดมา ที่มองไม่เห็นไฟแดงน่าจะเพราะไฟอื่นๆมันเด่นกว่า เลยกลบความมีตัวตนของไฟแดงเสียหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 11:03:03 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
Re: [คลิป] ไม่ชินเส้นทาง ขับเลยแยกไฟแดงที่สิงห์บุรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:07:08 »
ดูแล้ว ไฟแดง น้อยไปนะ แค่ดวงเดียว ฝั่งเลยแยกไปแล้วด้วย

ควรมีเสาข้าง หรือเสาบน ตรงเส้นรถคันแรก ด้วย

ออฟไลน์ Mr. Suriya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:12:08 »
การมี GPS เราทราบรายละเอียดหลายอย่าง ของถนน เช่นแยก รถติดข้างหน้า ตวามกว้างของโค้ง และอื่นๆ มันทำให้เราขับรถง่ายขึ้น ปลอดภัยขึ้น โดยเฉพาะกลางคืน เดี่ยวนีผมขาดไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 11:12:36 »
น่าจะไฟแบบเก่าด้วย บวกกับเห็นไฟแดงที่ชัดกว่าที่เลี้ยวไปทางขวาด้วยเลยทำให้เป็นแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 13:00:37 »
คืนของวันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปสิงห์บุรี กำลังขับช้าๆ 40-50 เพื่อไปหาห้องพักครับ ด้วยความไม่ชินเส้นทาง ขับเพลินๆบวกกับเจอไฟประดับสวยงาม จนขับเลยไฟแดงซะงั้น ใจหายแว๊บเลยครับ ผลคือตัวรถน่าจะเลยเส้นหยุดรอไปค่อนคัน ดีที่ไม่มีรถขับตามหลังมาด้วยความเร็ว (มองกระจกหลังอยู่เรื่อยๆ ไม่มีรถตามมา ยกเว้นจังหวะเบรคที่ไม่ได้มอง)

เลยเอามาเตือนภัยด้วยความหวังดีครับ ขับไปพื้นที่ๆไม่คุ้นเคย แม้จะไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้ประมาท ก็อาจจะเจอเรื่องเซอร์ไพรซ์ได้ เดี๋ยวเย็นนี้ว่าจะลงเพจ และแชร์ไปที่เพจของทางสิงห์บุรีครับ

ยินดีต้อนรับครับ  จังหวัดของผมเอง แต่ผมอยู่อำเภอรอบนอก

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 14:09:46 »
ภูมิประเทศบางแห่งทำให้คนต่างถิ่นเสียชีวิตมานักต่อนักแล้ว บางแห่งทางเอกแคบกว่าทางโทเป็นที่รู้กันของคนพื้นที่ แต่คนต่างถิ่นขับมาชนกันก็เยอะ
เหตุการณ์เช่นนี้ ทางเขตเทศบาลต้องรับผิดชอบแก้ไข ไม่ใช่ปล่อยให้เป็นอุบัติเหตุซ้ำซากจำเจโดยไม่ได้แก้ไข
กฎหมายควรจะเปิดให้ผู้ใช้สาธารณะ ฟ้องร้องเทศบาลในทุกๆเรื่องของความปลอดภัยได้ แล้วเทศบาลไปไล่เบี้ยกับหน่วยงานอื่นเอา ความปลอดภัยของประชาชนจะมีมากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 17:03:30 »
ยินดีต้อนรับครับ  จังหวัดของผมเอง แต่ผมอยู่อำเภอรอบนอก

ขอบคุณครับ จริงๆผมคนสุพรรณ (แต่ทำงานและพักอยู่ กทม) จังหวัดพี่น่าอยู่ดีนะครับ ผมชอบตลาดตรงกลาง แถวศาลหลักเมือง จัดสรรค์พื้นที่ได้ดีเลยครับ ผมไปพักที่เซนทรัลพาร์ค ห้องดีงามมาก ในราคา 400 บาท เห็นห้องแล้วรู้สึกถูกจนอึ้งครับ โรงแรมในเขตตัวเมือง ราคานี้ ห้องดีขนาดนี้ ผมเพิ่งเจอเป็นครั้งแรก ถ้าเป็นที่อื่นราคานี้ ห้องดีขนาดนี้ ต้องแบบต่างอำเภอหรือรอยต่อจังหวัดแล้วครับ หาในเมืองไม่น่าจะมี

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 21:19:03 »
สังเกตยากมากเลยครับ
ดีที่จขกท.ขับอย่างระมัดระวังและไม่เร็ว

ปล.
ขอบคุณที่เตือนจุดอันตรายครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 21:22:58 »
มีไฟส่องถนน อยู่ตรงไฟแดง ไฟเขียว มองยากมาก ๆ ครับ ยิ่งเป็นรุ่นเก่าที่ไม่ใช่ LED ด้วย ดีแล้วครับที่ขับไม่เร็ว

ออฟไลน์ yongan

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2020, 07:54:42 »

ขอบคุณครับ จริงๆผมคนสุพรรณ (แต่ทำงานและพักอยู่ กทม) จังหวัดพี่น่าอยู่ดีนะครับ ผมชอบตลาดตรงกลาง แถวศาลหลักเมือง จัดสรรค์พื้นที่ได้ดีเลยครับ ผมไปพักที่เซนทรัลพาร์ค ห้องดีงามมาก ในราคา 400 บาท เห็นห้องแล้วรู้สึกถูกจนอึ้งครับ โรงแรมในเขตตัวเมือง ราคานี้ ห้องดีขนาดนี้ ผมเพิ่งเจอเป็นครั้งแรก ถ้าเป็นที่อื่นราคานี้ ห้องดีขนาดนี้ ต้องแบบต่างอำเภอหรือรอยต่อจังหวัดแล้วครับ หาในเมืองไม่น่าจะมี

ครับพี่ มีโอกาส ขอเชิญมาเที่ยว มาพักอีกครับ สิงห์บุรีเป็นจังหวัดไม่ใหญ่ ที่ท่องเที่ยวส่วนใหญ่จะเป็นด้านวัฒนธรรมครับ เช่นวัดวาอารามต่างๆ อนุสาวรีย์วีรชนค่ายบางระจัน อาหารที่ขึ้นชื่อหน่อยคือปลาช่อนแม่ลา (แต่ก็หาทานได้ยากพอควรครับ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2020, 09:19:25 »
ต้องพยายามดูป้ายด้วยครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง

ดีแล้วครับที่ จขกท ขับช้าไว้ก่อน ในเส้นทางที่เราไม่ชิน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2020, 12:53:11 »
ป้ายช่วยท่านได้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2020, 13:49:09 »
ต้องพยายามดูป้ายด้วยครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง

ดีแล้วครับที่ จขกท ขับช้าไว้ก่อน ในเส้นทางที่เราไม่ชิน

จริงๆใน Google map บอกระยะห่างก่อนถึงจุดเลี้ยวค่อนข้างละเอียดครับ แบบว่า อีก 300 เมตร อีก 100 เมตร อีก 50 เมตร อีก 20 เมตร ซึ่งตอนเหลืออีกราวๆ 300 เมตร ผมจะเริ่มไปโฟกัสที่ทางเลี้ยวทางขวามากขึ้น เพราะเตรียมตัวจะออกขวา ก็เลยไม่ได้มองป้ายเตือนสี่แยกไฟแดงที่ปักอยู่ด้านซ้ายมือครับ พอเห็นรถออกขวาไปจังหวะแรกผมคิดว่าคงเป็นแยกนี้ แต่ต่อมาถึงได้รู้ว่าเป็น u-turn เลยขับตรงไป ซึ่งในใจผมทำใจอยู่แล้วแหละว่าเดี๋ยวจะต้องมีแยกขวา แต่มองไปยังไงก็หาแยกขวาไม่เจอ มารู้ตัวอีกทีตอนที่ถึงแยกแล้วและเป็นไฟแดงครับ ผมก็ไม่รู้จะใช้ความระมัดระวังมากกว่านี้ยังไง ขับก็ช้า และพยายามโฟกัสเล็งทางออกขวาแบบละเอียดแล้ว บวกกับก็มองกระจกหลังเป็นระยะๆ (ถนนโล่ง รถน้อยมาก ไม่มีรถตามหลังในระยะไกล้ๆเลย) คงเพราะมันมืดมากๆจนสังเกตุยากด้วยอะครับ ผมจะพยายามระวังและสังเกตุป้ายเตือนให้มากกว่านี้ครับ

แต่อย่างที่บอก ต่อให้ผมเห็นป้าย ผมก็ไม่รู้ว่าต้องเบรคตรงไหน เพราะมองหาแยกไม่เจอจริงๆ ลอง simulate ว่าท่านมาครั้งแรกเหมือนผมนะครับ จากรูปแรกที่เป็นป้าย รู้ทั้งรู้ว่าข้างหน้าจะมีแยก แต่มองหาแยกไม่เจอว่าอยู่ตรงไหน ต้องจอดตรงไหน พยายามมองหาไฟแดงก็หาไม่เจอ เพราะไฟที่สว่างกว่า อยู่เต็มท้องฟ้าไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2020, 14:25:41 โดย #อินเดียหน้าโจร »

ออฟไลน์ p.pooh

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2020, 19:21:46 »
ผมว่าไฟก็ไม่ได้ดูยากนะ แต่แค่ไม่คุ้นชินมากกว่า แถวบ้านผมก็มีถนนเส้นหนึ่ง ข้ามแยกแล้วมันไม่ตรงกัน ถ้าคนมาจากที่อื่นจะ งง (สงสัยอยู่ว่าตอนทำ ทำไมเค้าไม่ทำให้มันตรงกัน ดันทำเหลื่อมกัน) ก็โชคดีแล้วที่ขับไม่เร็ว ส่วนตัวเวลาเข้าเมือง หรือ เขตชุมชนจะขับช้ามาก เพราะเสียวรถ หรือ คนที่อาจจะโผล่มาตอนไหนเมื่อไหรก็ได้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2020, 20:35:44 »
ผมว่าไฟก็ไม่ได้ดูยากนะ แต่แค่ไม่คุ้นชินมากกว่า แถวบ้านผมก็มีถนนเส้นหนึ่ง ข้ามแยกแล้วมันไม่ตรงกัน ถ้าคนมาจากที่อื่นจะ งง (สงสัยอยู่ว่าตอนทำ ทำไมเค้าไม่ทำให้มันตรงกัน ดันทำเหลื่อมกัน) ก็โชคดีแล้วที่ขับไม่เร็ว ส่วนตัวเวลาเข้าเมือง หรือ เขตชุมชนจะขับช้ามาก เพราะเสียวรถ หรือ คนที่อาจจะโผล่มาตอนไหนเมื่อไหรก็ได้

ถ้าลองพิจารณาจากรูปที่ผมแคปมาจากคลิปนะครับ จุดนี้ (ก่อนถึงเส้นทึบ) เป็นจุดที่จะต้องเริ่มแตะเบรคเพื่อจะหยุดรถแบบสุภาพให้ทันก่อนถึงเส้นแนวหยุดครับ ผมยอมรับเลยว่า ถ้าผมมาที่นี่ครั้งแรก และมองทางแบบคนขับรถปกติ (ไม่ได้แคปภาพแล้วมานั่งเล็งจับผิดภาพแบบที่ทำอยู่ตอนนี้) ผมคนนึงที่แยกไฟแดงออกจากไฟถนนไม่ออกจริงๆครับ

ออฟไลน์ p.pooh

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 09:01:27 »

ถ้าลองพิจารณาจากรูปที่ผมแคปมาจากคลิปนะครับ จุดนี้ (ก่อนถึงเส้นทึบ) เป็นจุดที่จะต้องเริ่มแตะเบรคเพื่อจะหยุดรถแบบสุภาพให้ทันก่อนถึงเส้นแนวหยุดครับ ผมยอมรับเลยว่า ถ้าผมมาที่นี่ครั้งแรก และมองทางแบบคนขับรถปกติ (ไม่ได้แคปภาพแล้วมานั่งเล็งจับผิดภาพแบบที่ทำอยู่ตอนนี้) ผมคนนึงที่แยกไฟแดงออกจากไฟถนนไม่ออกจริงๆครับ

ไม่รู้ซินะ แต่เท่าที่เห็นในคลิป คือ เขียว เหลือง แล้วก็ แดง มาแต่ไกล รถคันด้านซ้าย ยังไม่ออกมาเลย ตอนที่ฝั่งคุณไฟแดง เพราะเห็นว่า คุณอาจจะเลย มันดูไม่ยากหรอกถ้าคนสังเกต แต่อย่างที่บอก คนที่ไม่ชินก็จะเหมือนดูไม่ออก ไม่เกิดอะไรก็ดีแล้ว

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 12:14:57 »

ไม่รู้ซินะ แต่เท่าที่เห็นในคลิป คือ เขียว เหลือง แล้วก็ แดง มาแต่ไกล รถคันด้านซ้าย ยังไม่ออกมาเลย ตอนที่ฝั่งคุณไฟแดง เพราะเห็นว่า คุณอาจจะเลย มันดูไม่ยากหรอกถ้าคนสังเกต แต่อย่างที่บอก คนที่ไม่ชินก็จะเหมือนดูไม่ออก ไม่เกิดอะไรก็ดีแล้ว

ขอบคุณครับ พอจะเข้าใจพ้อยท์แล้วครับ ก็คือผมควรจะเห็นไฟเขียวตั้งแต่ลงสะพานมาแล้วถ้าผมมองไกลพอ ก็จริงครับ ผมมัวไปโฟกัสทางแยกด้านขวาอยู่เลยไม่ได้สังเกตุเห็นสัญญาณไฟ อันนี้ผมผิดเองยอมรับเลยครับ ถ้าเป็นคนอื่นๆที่ขับมาเส้นนี้ แล้วไม่ได้ตั้งใจจะเลี้ยวขวา ก็น่าจะสังเกตุเห็นไฟเขียว ก่อนจะเปลี่ยนเป็นเหลือง และแดงตามลำดับ จริงครับ

รูปแนบมาเป็นจังหวะไฟยังเขียวอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2020, 11:56:51 โดย #อินเดียหน้าโจร »