ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบ้านเราถึงยังไม่แก้ไขกฎหมายให้ใบขับขี่มอไซต์กับรถยนต์เป็นอันเดียวกันครับ  (อ่าน 3844 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมสงสัยครับ

คือทำไมการออกใบขับขี่ของบ้านเรา สำหรับคนที่มีทั้งใบขับขี่รถยนต์ (4 ล้อ) และมอเตอร์ไซด์ (2 ล้อ)
ถึงไม่ทำให้มันอยู่ในใบเดียวกันนะครับ สงสัยมานานมาก เพราะทุกวันนี้ถ้าเราต้องการมีใบขับขี่แต่ละอัน ก็ต้องออกเอกสารแยกกัน ทำไมถึงไม่แก้กฎหมายให้ยุบรวมใบขับขี่ให้เหลือใบเดียวนะครับ

มันจะได้พกง่ายโดยก็ระบุไปว่า ใบขับขี่ของคนนี้ สามารถขับรถชนิดไหนได้บ้างครับ

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ Turin

หมายถึง ตัวบัตรใบเดียวกัน แต่กระบวนการได้ใบอนุญาตแยกกันใช่ไหมครับ

... ก็ ... ไม่มีอะไรมากไปกว่า "วิธีคิดแบบข้าราชการ" แหละครับ

ปล  จะเอาอะไรกับประเทศที่บอกว่าไปติอต่อราชการไม่ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชน แต่สุดท้ายก็ถามหาอยู่ดี (อาทิตย์ที่แล้วไปยื่นคำร้องแก้ไขแบบประเมินภาษีที่ดิน สุดท้ายก็ขอสำเนาบัตร ปชช. อยู่ดี)
ปล2 ที่ท่านว่ามามันก็ดี แต่ คหสต ก็ไม่ได้เป็นเนื่องสำคัญขนาดที่ข้าราชการจะหยิบมาทำ
ปล3 ทำจริงอาจยุ่งยากกว่าที่คิด เพราะใบอนุญาตแต่ละประเภทได้มาไม่พร้อมกัน ก็จะหมดอายุไม่พร้อมกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 19:37:50 โดย Turin »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอาจริงๆนะเค้าคิดกันมานานแล้วครับ​

แต่ยังเหลือประเด็นให้ถกเถียงกันเล็กน้อย​

อาทิเช่น​ กระบวนการสอบถ้าสองแบบเลย​ ต้องล็อควันให้สอบวันเดียวกันไหม​  เพราะถ้าล็อคปัญหา​มายาว​  หรือถ้าขอเพิ่ม​ ทำไง
แต่ก็มีบุคคลภายนอกเสนอว่า

​RFID  Chip..มันก็ทำได้เลย   สอบแยกได้เพิ่มก็บันทึกข้อมูล​ลงในบัตร​ หรือ​ทำQR​ code  ข้อมูลอยู่บนคลาวด์ตร.ก็ยิง​ตรวจดู​ ง่ายนิดเดียว

ซึ่งท่านๆก็บอกว่ายุ่งยากอยู่ดี​

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Symphonic

อย่าโทษแต่รัฐบาลเลย... ภาคประชาชนนั่นพร้อมรึเปล่า
เรื่องการผูกข้อมูล โยงระบบต่างๆ เอาจริงๆ มันทำได้ครับ

แต่ประชาชนที่ยังใช้ระบบต่างๆ ไม่เป็น ยังมีอีกมาก
เอาแค่ห้วงเวลาอันใกล้ที่ผ่านมา เรื่องลงทะเบียนรับเงิน
เยียวยา เรื่องการใช้ไทยชนะ ยังไม่เข้าใจ ทำกันไม่เป็น
แบบว่าโลกดิจิตอลมันคือโลกคู่ขนานอีกใบนึงเลยทีเดียว
แล้วทางฝั่งคนทำระบบก็โดนด่าเละเทะอย่างที่เห็นไงล่ะครับ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
หมายถึง ตัวบัตรใบเดียวกัน แต่กระบวนการได้ใบอนุญาตแยกกันใช่ไหมครับ

... ก็ ... ไม่มีอะไรมากไปกว่า "วิธีคิดแบบข้าราชการ" แหละครับ

ปล  จะเอาอะไรกับประเทศที่บอกว่าไปติอต่อราชการไม่ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชน แต่สุดท้ายก็ถามหาอยู่ดี (อาทิตย์ที่แล้วไปยื่นคำร้องแก้ไขแบบประเมินภาษีที่ดิน สุดท้ายก็ขอสำเนาบัตร ปชช. อยู่ดี)
ปล2 ที่ท่านว่ามามันก็ดี แต่ คหสต ก็ไม่ได้เป็นเนื่องสำคัญขนาดที่ข้าราชการจะหยิบมาทำ
ปล3 ทำจริงอาจยุ่งยากกว่าที่คิด เพราะใบอนุญาตแต่ละประเภทได้มาไม่พร้อมกัน ก็จะหมดอายุไม่พร้อมกัน

นโยบายไม่เอาสำเนาโคตรงี่เง่าจริงครับ
ไม่เอาสำเนาแต่เอาตัวจริงแสดง ถ้าบัตรประชาชนยังง่าย ผมไปกรมที่ดิน เอาสำเนาทะเบียนบ้านไปมันไม่เอา แต่บอกให้โชว์ตัวจริง
กะลังจะเถียง มองขึ้นไปเจอป้ายว่าต่อไปนี้ให้เอาตัวจริงมา ต้องอ้อนวอนแม่งอยู่ตั้งนาน
ปัญญาอ่อนมาก

ออฟไลน์ deertesla

นโยบายไม่เอาสำเนาโคตรงี่เง่าจริงครับ
ไม่เอาสำเนาแต่เอาตัวจริงแสดง ถ้าบัตรประชาชนยังง่าย ผมไปกรมที่ดิน เอาสำเนาทะเบียนบ้านไปมันไม่เอา แต่บอกให้โชว์ตัวจริง
กะลังจะเถียง มองขึ้นไปเจอป้ายว่าต่อไปนี้ให้เอาตัวจริงมา ต้องอ้อนวอนแม่งอยู่ตั้งนาน
ปัญญาอ่อนมาก
มีข้อมูลในระบบอยู่แล้วแต่ไม่ยอมดู เอามาหาบรรพบุรุษทำไมครับทะเบียนบ้านนี่

ออฟไลน์ Fly to dream

โหยยยย ทุกวันนี้มีคนไม่มีใบขับขี่ขับอยู่ทั่วไปเลยครับ จะแก้อะไร๊
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

ใบขับขี่นี่เค้าไม่ต้องพกกันนานแล้วครับ โดยตอนนี้เรามี  ใบขับขี่บนมือถือ DLT Smart Licence แล้ว

นอกจากนี้แอปพลิเคชัน DLT QR Licence ยังให้ข้อมูลสำคัญเจ้าของบัตร เช่น หมู่โลหิต ประวัติการแพ้ยา สถานพยาบาลหลัก ผู้ที่สามารถติดต่อได้กรณีฉุกเฉิน และมีระบบแจ้งเตือนให้มาดำเนินการเปลี่ยนชนิดใบอนุญาตขับรถ (จากชนิดชั่วคราวเป็นชนิดส่วนบุคคล 5 ปี) หรือขอต่ออายุใบอนุญาตขับรถล่วงหน้า จะเริ่มให้บริการตั้งแต่เดือนมกราคม 2562 เพื่อเป็นทางเลือกให้กับประชาชนตอบสนองความต้องการไลฟ์สไตล์ของคนรุ่นใหม่

ไม่ทราบว่า .... ไปอยู่ที่ไหนกันมาครับเนี่ยถึงไม่รู้กัน .... คุณจะมีกี่ใบกี่ชนิด ตั้งแต่มอไซด์ยัน 10 ล้อ ก็ใส่ app ได้หมดแล้วครับ ไม่ต้องพกใบขับขี่แล้ว ...

ออฟไลน์ deertesla

ใบขับขี่นี่เค้าไม่ต้องพกกันนานแล้วครับ โดยตอนนี้เรามี  ใบขับขี่บนมือถือ DLT Smart Licence แล้ว

นอกจากนี้แอปพลิเคชัน DLT QR Licence ยังให้ข้อมูลสำคัญเจ้าของบัตร เช่น หมู่โลหิต ประวัติการแพ้ยา สถานพยาบาลหลัก ผู้ที่สามารถติดต่อได้กรณีฉุกเฉิน และมีระบบแจ้งเตือนให้มาดำเนินการเปลี่ยนชนิดใบอนุญาตขับรถ (จากชนิดชั่วคราวเป็นชนิดส่วนบุคคล 5 ปี) หรือขอต่ออายุใบอนุญาตขับรถล่วงหน้า จะเริ่มให้บริการตั้งแต่เดือนมกราคม 2562 เพื่อเป็นทางเลือกให้กับประชาชนตอบสนองความต้องการไลฟ์สไตล์ของคนรุ่นใหม่

ไม่ทราบว่า .... ไปอยู่ที่ไหนกันมาครับเนี่ยถึงไม่รู้กัน .... คุณจะมีกี่ใบกี่ชนิด ตั้งแต่มอไซด์ยัน 10 ล้อ ก็ใส่ app ได้หมดแล้วครับ ไม่ต้องพกใบขับขี่แล้ว ...
ใส่ใรแอพแต่ผู้ขอดูหรือให้ค่าปรับจะเข้าใจมั้ยครับในเมื่อคนเหล่านั้นเป็นผู้ถือกฎหมาย. แค่เรื่องเรดาร์จับความเร็วเพี้ยนยังแถหัวชนฝาว่าไม่เพี้ยนเลย

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
เอาจริงๆ ผมว่ามันควรรวมอยู่ในบัตรปชช.มั้ยครับ  :'(

ออฟไลน์ Auto

คนส่วนใหญ่ก็ยังพกใบขับข่และน่าจะไม่รู้เหมือนกัน  ผมก็คนนึงละ     แล้ว app  เนี่ย มันแพร่หลายขนาดนั้นแล้วเหรอ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อะไรก็ได้ เพราะผมขี่มอไซไม่เป็น  8) ::) :D ;D :)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใบขับขี่ใบเดียว ขับได้หลายประเภทรถ เหมือนเมืองนอก

ไม่ต้องเหลือหลายๆ ใบ

ขนส่ง มีแผนครับ กำลังคุยรายละเอียด และ กฏหมาย

แต่จะใช้เมื่อไหร่ ไม่ทราบชัดเจน

ออฟไลน์ apinui

แปะไว้สำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับว่า  app เนี่ย มันโชว์ใบขับขี่เราได้เหมือนใบขับขี่จริงเลย ... ตำรวจดูรู้เรื่องครับ เค้าเรียนรู้มันอยู่แล้ว มีแต่ประชาชนบางคนเท่านั้นล่ะครับที่ยังไม่รู้ ..

การพัฒนาประเทศในหลายๆด้าน ประชาชนก็ควรพัฒนาด้วยครับ จะมาบอกว่า ไม่แพร่หลาย คนไม่ใช้ เหมือน app ธนาคารอะ เมื่อก่อนก็บอกยาก ตอนนี้ใครบ้างใช้ไม่เป็น ..

ถ้าไม่รู้ก็เสียเวลาดูสักแป็บครับ ถือเป็นการพัฒนาตัวเองด้วย ...

ออฟไลน์ TCP

ผมสงสัยครับ

คือทำไมการออกใบขับขี่ของบ้านเรา สำหรับคนที่มีทั้งใบขับขี่รถยนต์ (4 ล้อ) และมอเตอร์ไซด์ (2 ล้อ)
ถึงไม่ทำให้มันอยู่ในใบเดียวกันนะครับ สงสัยมานานมาก เพราะทุกวันนี้ถ้าเราต้องการมีใบขับขี่แต่ละอัน ก็ต้องออกเอกสารแยกกัน ทำไมถึงไม่แก้กฎหมายให้ยุบรวมใบขับขี่ให้เหลือใบเดียวนะครับ

มันจะได้พกง่ายโดยก็ระบุไปว่า ใบขับขี่ของคนนี้ สามารถขับรถชนิดไหนได้บ้างครับ

คิดอย่างไรกันครับ

ผมก็ยังไม่รู้คำตอบนะ .. แต่ผมขอถามกลับ

1. แล้วทำไมต้องให้อยู่ในใบเดียวกันด้วยล่ะครับ ?

2. ถ้าอยู่ในใบเดียวกัน แล้วตอนคุณขับรถยนต์ เกิดพลาด หรือ ตั้งใจฝ่าฝืนกฎจราจร แล้วโดนจับ / โดนใบสั่ง เลยโดนยึดใบขับขี่ไปด้วย
ซึ่งเป็นใบขับขี่ที่มีอยู่แค่ใบเดียว แล้วทำให้คุณไม่สามารถขี่มอไซค์ออกถนนอย่างถูกกฎหมายได้ ... คุณจะคิดยังไงครับ ...
คุณจะยังสงสัยแบบที่คุณถามมาอีกมั้ยครับ ???

ออฟไลน์ SM.

แปะไว้สำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับว่า  app เนี่ย มันโชว์ใบขับขี่เราได้เหมือนใบขับขี่จริงเลย ... ตำรวจดูรู้เรื่องครับ เค้าเรียนรู้มันอยู่แล้ว มีแต่ประชาชนบางคนเท่านั้นล่ะครับที่ยังไม่รู้ ..

การพัฒนาประเทศในหลายๆด้าน ประชาชนก็ควรพัฒนาด้วยครับ จะมาบอกว่า ไม่แพร่หลาย คนไม่ใช้ เหมือน app ธนาคารอะ เมื่อก่อนก็บอกยาก ตอนนี้ใครบ้างใช้ไม่เป็น ..

ถ้าไม่รู้ก็เสียเวลาดูสักแป็บครับ ถือเป็นการพัฒนาตัวเองด้วย ...

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบมาก่อนเลยว่ามีเรื่องแบบนี้แล้ว

ออฟไลน์ bravo

การสอบใบขับขี่ ต้องแยกจากกัน

เพราะบางคนขี่มอไซค์เป็น แต่ขับรถยนต์ไม่เป็น

บางคนขับรถยนต์เป็น แต่ขี่มอไซค์ไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

การสอบใบขับขี่ ต้องแยกจากกัน

เพราะบางคนขี่มอไซค์เป็น แต่ขับรถยนต์ไม่เป็น

บางคนขับรถยนต์เป็น แต่ขี่มอไซค์ไม่เป็นครับ
.
ตามนั้นเลยครับ
.
ถ้าจะรวมใบเดียวกัน แล้วการสอบใบขับขี่ ต้องสอบทั้งภาครถยนต์ และ มอไซด์ ถ้าสอบอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ผ่าน ใบขับขี่จะออกอย่างไร ? ส่วนตัวผม มีทั้ง 2 ใบ พกมานานนนนนนนน หลายสิบปีแล้ว ไม่พบความยุ่งยากอย่างใดในการพกพาครับ มีบางครั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจขอตรวจใบขับขี่แล้วหยิบผิดใบ เจ้าหน้าที่ก็ส่งคืนแล้วบอกอันนี่มอไซด์ขอรถยนต์ครับ ก็แค่นั้นเอง ตอนนี้ก็ยังพกอยู่ ยังไม่ได้ไปเปลี่ยน เพื่อนำเข้าระบบในมือถือเลยครับ