ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถที่ oversize ความสูงมันเท่ายางปกติไหมครับ  (อ่าน 14869 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
คือยางบางรุ่นที่เรียกกันว่า oversize เข้าใจว่าหน้ายางส่วนที่สัมผัสพื้นจะกว้างตามขนาดเสปค แต่หน้าตัดความกว้างยางช่วงที่อ้วนสุดจะกว้างกว่ายางที่ไม่ oversize .. แต่ไม่ทราบว่าความสูงยาง (ที่เป็นอัตราส่วนกับหน้ายาง) จะสูงกว่ายางปกติด้วยไหมครับ

เรื่องของเรื่องคือเพิ่งเปลี่ยนยางมาจาก PS4 225/45 18 ไปเป็น RE004 225/45 18 เห็นได้ชัดว่าความกว้างยางลดลงเป็นเห็นได้ชัด จากเดิมที่มีเนื้อยางเลยขอบล้อออกมา และเวลาดูด้านหลังจะดูเต็มกว่า .. ตรงนี้เข้าใจว่าเกิดจากว่า PS4 เป็นยาง oversize แต่ RE004 ไม่ใช่ ... แต่นอกจากนั้นเวลามองด้านข้าง รู้สึกว่ายางมันไม่เต็มซุ้มเหมือนเดิม ตรงนี้ไม่แน่ใจว่ามันหลอกตาหรือความสูงยางมันก็็็็ไม่เท่ากันด้วยครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: ยางรถที่ oversize ความสูงมันเท่ายางปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2020, 18:17:34 »
ไม่เคยวัดเหมือนกันนะครับ

แต่ของผมจากเดิมใส่ advan sport มาใส่ ps4 ช่วงล่างชุดเดียวกัน นั่งเท่ากัน ของ PS4 จะมีติดๆนิดๆครับ ดูด้วยตาของ PS4 มันจะอ้วนๆหน่อยครับ

เพิ่มเติม ลองไปหาภาพมา ตอนนี้ใช้ S001 น่าจะใกล้เคียงกับ RE อยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2020, 18:24:28 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ TeslaX

Re: ยางรถที่ oversize ความสูงมันเท่ายางปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2020, 20:44:28 »
มิชลินทำยางมาได้สวยกว่าบริสโตนแต่ไหนแต่ไรแล้ว

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2020, 21:17:27 »
      ยางขนาด 265/35 R18 ของ Michelin Pilot Sport 4 หนากว่ายางของ Yokohama กับ Toyotyre ชัวร์ เข้าใจว่าหนากว่ายี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ยาง Over Size ด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2020, 21:18:16 »
ผมเข้าใจ (ผิด) มาตลอดว่า re จะ oversize
ดูด้วยตาจะรู้สึกว่าแก้มยางป่องๆกลมๆ
แต่ถ้า v552 v105 มันจะตั้งตรงไม่ป่องกลม
สรุปว่าที่คุณ turinถาม ผมไม่ได้ช่วยอะไรเลย

แต่ขอสอบถามครับ re004 เป็นอย่างไรบ้าง
เห็นราคาเปิด น่าสนใจเชียว

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2020, 21:46:02 »
ผมเดาว่าความสูงแก้มยางของยาง Oversize กับไม่ over น่าจะเท่ากัน

ประมาณว่ายาง oversize ก็ทำสัดส่วนแก้มยางกับหน้ากว้างยางมาตามปกติ แต่มาเพิ่มความอ้วนที่แก้มยางเพื่อให้อมขอบแม๊กซ์เพิ่มเติมเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:50:51 »
แบบนี้ผมขยับไซส์ยาง จาก PS4 215/50-17 ไปเป็น RE004 225/50-17 ได้สิเนี่ย เผลอๆความกว้าง 225 RE004 เท่ากับ 215 PS4 ด้วยมั้งเนี่ย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 11:13:05 »
น่าลองจับวัดดูตอนยังไม่ใส่ล้อนะครับ
ถ้าผมได้ไปร้านยางจะไปลองวัดดู

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 13:50:24 »
ไม่เคยเอาสายวัดมาวัด แต่กะด้วยตาตอนถอดมาวางข้างรู้สึกสูงเท่ากันนะครับ แต่แก้มหนาไม่เท่าอย่างชัดเจน
ที่เคยลองใช้ เหมือนยางซิ่งฝั่งยุโรปจะติดไปทาง Oversize ครับ
กลุ่ม Oversize - Michelin PSS, PS4s/ Goodyear Asym
กลุ่ม ปกติ - Toyo Proxes Sport/ Bridestone S001

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 16:58:46 »
ขอบคุณครับ .  สงสัยจะหลอกตาจากความอ้วนยาง

RE004 ยังบอกอะไรมากไม่ได้ เพิ่งใช้แค่ 100 กิโลถนนแห้งๆครับ แต่เบื้องต้นให้ความรู้สึกแน่นกว่า PS4 ชัดเจน แถมเสียงผมว่าก็ไม่ดังนะครับ เงียบกว่า PS4 อายุ 3 ปีชัดเจน (แต่ก็นะ เอายางเก่ามาเทียบยางใหม่)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 13:18:19 »
เท่าที่ทราบ

ขนาดยาง total width จะ mm หรือ inc เขาวัดที่จุดที่ป่องที่สุด จุดเลข 1 (ซึ่งโดยส่วนใหญ่คือแก้มยาง) ไม่ใช่หน้าสัมผัสของยางกับถนน จุดเลข 2 นะครับ

สำหรับผมยาง Oversize คือยางขนาดใหญ่กว่า spec เดิมเนี่ยะละ หรือ size ยางนั้นๆ ใหญ่กว่าปกติ ส่วนมากจะเป็นกลุ่มยาง performance หรือ ยางสลิค ยางรถแข่ง ไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2020, 13:20:46 โดย DiKiBoyZ »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 17:47:17 »
เท่าที่ทราบ

ขนาดยาง total width จะ mm หรือ inc เขาวัดที่จุดที่ป่องที่สุด จุดเลข 1 (ซึ่งโดยส่วนใหญ่คือแก้มยาง) ไม่ใช่หน้าสัมผัสของยางกับถนน จุดเลข 2 นะครับ

สำหรับผมยาง Oversize คือยางขนาดใหญ่กว่า spec เดิมเนี่ยะละ หรือ size ยางนั้นๆ ใหญ่กว่าปกติ ส่วนมากจะเป็นกลุ่มยาง performance หรือ ยางสลิค ยางรถแข่ง ไปเลย

แปลว่า 225 นี่คือเลข 1 หรือครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 12:40:48 »
ลองลดลมยาง RE004 ลงไปจากปกติซัก 5 psi ครับ

แล้วขับแบบนั้น ซัก 6 เดือน   ยางจะได้ลงถนนมากขึ้นครับ

พอลงถนนมากขึ้น  ค่อยกลับมาเพิ่มลมยางให้กลับมาตามต้องการ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 13:09:06 »
เท่าที่ทราบ

แปลว่า 225 นี่คือเลข 1 หรือครับ

ผมเข้าใจว่าแบบนั้นครับ ซึ่งผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้นะ ;D ;D

เพราะถ้า size ของยาง จะไปวัดกันที่ตัวหน้ายาง ที่สัมผัสถนนจริงๆ มันจะทำให้กลายเป็นไม่มาตรฐานหรือป่าว เช่น

สมมุติ ยาง 235/35/19 แล้วเลข 235 คือความกว้างหน้าสัมผัสยางหรือดอกยาง

ยาง A ที่แก้มป่อง แก้มอ้วน กว้างกว่าปกติ
ยาง B ที่แก้มตรง แก้มตั้งฉาก ยางจะแคบกว่าปกติ

มันจะกลายเป็นว่า เบอร์ยาง หรือ size มันไม่บอกแล้วว่าขนาดยางจะเท่าไหร่ ต้องมานั่งจับยาง A กับ B เทียบเอา

เช่นเดียวกับ เวลาเขาที่วัดยาง แล้วบอกว่า ต้องไปรัดกับแม็กกว้างเท่าไหร่ เพราะแม็กต้องก็พยุงแก้มยาง ไม่ใช่พยุ่งดอกยาง

ดังนั้น เวลาบอกว่า ยาง 235 หรือ 245 ต้องใส่กับแม็กกว้าง 8 นิ้ว 9 นิ้ว จริงไหมครับ

เพราะถ้าไปมองว่า 235 หรือ 245 เป็นความกว้างหน้ายางหรือดอกยาง แล้วไม่รู้ว่าแก้มยางกว้างเท่าไหร่ มันจะไปอ้างอิงกับความกว้างของแม็กไม่ได้เลย

ซึ่งผมก็เข้าใจว่า ยางพวกแก้มตรง แก้มฉาก จะเน้น หน้ายาง(หน้าสัมผัสหรือดอกยางเยอะ) ซึ่งจะเป็นกลุ่มยาง sport หรือ performance tire ซึ่งจะออกแนวกระด้าง ไม่ย้วย รักษาทรงดี เหมาะกับรถกลุ่มนี้้

แล้วยางแก้มป่อง แก้มอ้วน หน้ายางหรือดอกยางจะแคบหรือเล้กกว่ากลุ่มแรก เป็นยางเน้นซัพพอร์ตดี ให้ตัวดี ประหยัดน้ำมัน ซึ่งจะเป็นยางกลุ่ม comfort กลุ่มบรรทุก หรือ กลุ่ม offroad อะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิด อย่าว่ากันนะ  ::) ::)

ออฟไลน์ HeadEgg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 02:36:55 »
เท่าที่ทราบ

ผมเข้าใจว่าแบบนั้นครับ ซึ่งผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้นะ ;D ;D

เพราะถ้า size ของยาง จะไปวัดกันที่ตัวหน้ายาง ที่สัมผัสถนนจริงๆ มันจะทำให้กลายเป็นไม่มาตรฐานหรือป่าว เช่น

สมมุติ ยาง 235/35/19 แล้วเลข 235 คือความกว้างหน้าสัมผัสยางหรือดอกยาง

ยาง A ที่แก้มป่อง แก้มอ้วน กว้างกว่าปกติ
ยาง B ที่แก้มตรง แก้มตั้งฉาก ยางจะแคบกว่าปกติ

มันจะกลายเป็นว่า เบอร์ยาง หรือ size มันไม่บอกแล้วว่าขนาดยางจะเท่าไหร่ ต้องมานั่งจับยาง A กับ B เทียบเอา

เช่นเดียวกับ เวลาเขาที่วัดยาง แล้วบอกว่า ต้องไปรัดกับแม็กกว้างเท่าไหร่ เพราะแม็กต้องก็พยุงแก้มยาง ไม่ใช่พยุ่งดอกยาง

ดังนั้น เวลาบอกว่า ยาง 235 หรือ 245 ต้องใส่กับแม็กกว้าง 8 นิ้ว 9 นิ้ว จริงไหมครับ

เพราะถ้าไปมองว่า 235 หรือ 245 เป็นความกว้างหน้ายางหรือดอกยาง แล้วไม่รู้ว่าแก้มยางกว้างเท่าไหร่ มันจะไปอ้างอิงกับความกว้างของแม็กไม่ได้เลย

ซึ่งผมก็เข้าใจว่า ยางพวกแก้มตรง แก้มฉาก จะเน้น หน้ายาง(หน้าสัมผัสหรือดอกยางเยอะ) ซึ่งจะเป็นกลุ่มยาง sport หรือ performance tire ซึ่งจะออกแนวกระด้าง ไม่ย้วย รักษาทรงดี เหมาะกับรถกลุ่มนี้้

แล้วยางแก้มป่อง แก้มอ้วน หน้ายางหรือดอกยางจะแคบหรือเล้กกว่ากลุ่มแรก เป็นยางเน้นซัพพอร์ตดี ให้ตัวดี ประหยัดน้ำมัน ซึ่งจะเป็นยางกลุ่ม comfort กลุ่มบรรทุก หรือ กลุ่ม offroad อะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิด อย่าว่ากันนะ  ::) ::)

กระจ่างเลยครับ
EK 1996 - D16Y4 AT

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 07:52:42 »
ด้วยความที่ช่วงหลังผมใช้ยางอยู่แค่ยี่ห้อเดียว(แต่เคยใช้หลายรุ่น)​
ผมเลยเทียบไม่ค่อยได้ครับ

แต่ที่แน่ๆคือ ยางรุ่นประหยัดน้ำมันของยี่ห้อที่ผมใช้ ในเบอร์เดียวกันกับรุ่นอื่นๆ หน้าสัมผัสกับผิวถนน โดยผมวัดจากฝุ่นที่ติดกับหน้ายาง มันจะมีขนาดสั้นกว่า 1-2เซ็นเลยทีเดียว

สมมติตัว f1d5 ลงพื้น 6.5 เซ็น ตัวทริปเปิ้ลแม็กลงพื้นแค่ 5.5 เซ็น ในซิรี่ส์ยางเดียวกัน และ เติมลมเท่ากัน
โดยมองที่แก้มยางก็พอๆกัน ความสูงรถก็ไม่แตกต่างกันครับ