ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง "แตกลายงา" แบบนี้ควรใช้ต่อหรือเปลี่ยนดีครับ?  (อ่าน 7107 ครั้ง)

ออฟไลน์ NnineK

• Newbie
  • *
ยาง PS4 ใช้มาประมาน 40000 โลกับระยะเวลา 3 ปีครึ่งครับ เริ่มมีรอยแตกลายงาตามไหล่ยาง เนื้อยางเริ่มแข็งเล็บกดไม่ลง สภาพแบบนี้ใช้ต่อได้อีกไหมครับ? ถ้าเปลี่ยนไหม่อยากได้ยางราคากลางๆ มีแนะนำบ้างมั้ยครับ?

ปล. ส่วนตัวขับรถไม่เร็วมากประมาน 120-140 มีมุดบ้างซิ่งบ้างครับ แต่ชอบเล่นโค้งสาดโค้งครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ยาง "แตกลายงา" แบบนี้ควรใช้ต่อหรือเปลี่ยนดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 07:36:17 »
เหมือนกันเลยครับ PS4 อายุ 2 ปี 9 เดือน สภาพแบบนี้เลย เหมือนกันทั้ง 4 เส้น

ทีแรก ก็งง เอ ยางเบียดซุ้มป่าวหว่า แต่ก็ไม่เคยได้ยินเสียงนะ แถมเป็นทุกเส้น ในร่องยางก็แตกลายงา วิ่ง 3.2 หมื่นกม.เองครับ

มันยังเกาะนะ ฝ่าฝนก็โอเค เข้าโค้งไม่มีประเด็นอะไร

แต่ไม่รู้สิ สำหรับผม ผมไม่ไว้ใจแฮะ ผมนัดร้านเปลี่ยนสิ้นเดือนนี้น่ะครับ แล้วก็ ... บ๊ายบายแล้วยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ kez

Re: ยาง "แตกลายงา" แบบนี้ควรใช้ต่อหรือเปลี่ยนดีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 07:52:31 »

ถ้าเล่นโค้ง บดขอบยางบ่อย. เปลี่ยน

ขับเรื่อยๆ เบาในโค้ง. พอใช้ต่อได้.  ภ้ารู้ว่าสภาพยางไม่ดี

ก็ขับช้าๆ ให้เหมาะกับสภาพยาง

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 08:10:20 »
ถ้าจะลากต่อซักปียางสภาพนี้ ขับเหลือร้อยเดียว งดซิ่ง งดมุด งดสาดโค้ง

เข้าหน้าฝนปีหน้าค่อยเปลื่ยน สบายๆตังอยู่ครบ 8)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 08:13:45 »
นี่แหละเอกลักษณ์ ของ มิชลิน

รถใช้ 3 เอสที และตัวถัดๆมา  ก็แบบนี้แหละ ได้เต็มที่5ปี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 08:43:28 »
ใช้ต่อได้ครับ สมรรถนะอาจลดลงไปตามสมควร
อาจต้องเบาเท้าลง บังคับควบคุมยากขึ้น เผื่อระยะเบรกให้มากขึ้น(เนื้อยางแข็ง)
ช่วงนี้หน้าฝน ตรวจร่องยางสึกเยอะหรือยัง หน้ายางนอกในสึกเสมอกันหรือไม่ เรื่องรีดน้ำสำคัญเลยครับ

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 08:45:39 »
120-140 สำหรับผมถือว่าเร็วครับ แถมบอกชอบสาดโค้งด้วย ดูแค่ 2 ข้อนี้ ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 09:05:59 »
ถ้ามีงบ ก็เปลี่ยนครับยังไงก็ดีกว่า

แต่ถ้างบยังไม่มี มันก็พอใช้ต่อได้ครับที่จริงยางมีอายุการใช้งานประมาณ6ปี นับจากวันที่ผลิตแค่พอกิโลเมตรเริ่มเยอะ ร่องดอกยางจะบางลงทำให้การรีดน้ำลดลง เวลาถนนเปียกต้องให้ความเร็วลดลงอย่างมากๆแต่ถ้าถนนแห้งก็ซัดเต็มที่เหมือนเดิมครับ ความนิ่มนวลลดลง เสียงดังมากขึ้น และระยะเบรคยาวขึ้น แต่มันยังใช้ต่อได้แน่นอนครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 09:38:59 »
ถ้าเป็นแค่ "หน้ายาง"  ใช้ได้ต่อตามปกติ
แต่ถ้าเป็นที่แก้มยาง พยายามเปลี่ยนให้เร็วที่สุด ตาม "สถานะทางการเงิน" ที่เอื้ออำนวย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 10:21:14 »
ใช้ต่ออีกสัก 6 เดือน แต่ใช้อย่างระมัดระวังนะครับ ขับเรื่อยๆ ไม่ซิ่งมากพอ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 10:38:24 »
มันเป็นบุคลิกของยางยี่ห้อนี้เลยมั้งครับ ผมใช้มาหลายรุ่นแล้วเป็นแบบนี้หมดเลย 3ST PS3 PSS จะเริ่มเป็นตอนเข้าปีที่2ปลายๆ
ที่ผ่านมามันก็ไม่กระทบกับการใช้งานนะ ผมก็ยัดโค้งฝ่าน้ำขัง ใช้จนดอกหมด มันก็เกาะเหมือนเดิม แค่เวลาเห็นแล้วมันไม่สบายใจ

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 11:35:16 »
ขับแบบที่บอก ใช้ยางมีแบรนด์ รุ่นท๊อปๆ ดีแล้วครับ

อยากได้ราคาน่ารักหายางใหม่ค้างปีเอาครับ online หาไม่ยากเหมือนเมื่อก่อน
ค่อยๆมองหาไปเรื่อยๆ เจอแล้วก็จัดได้เลย ถูกกว่ายางราคาเต็มเยอะ เปลี่ยนได้แบบไม่เสียดายยางเก่าเลยหล่ะ
ระหว่างนี้ก็ขับช้าลงนิด
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 12:06:24 »

รถใช้ 3 เอสที และตัวถัดๆมา  ก็แบบนี้แหละ ได้เต็มที่5ปี
จริงครับตอนใกล้หมดอายุ ML แตกลายงาแต่เนื้อยางยังนิ่ม ส่วน BS แข็งแต่ไม่แตกลายงา

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 13:18:47 »
PS3 ผมเป็นแบนี้ตอนปีที่3หน่อยๆ ใช้ต่อจน 5 ปีครับ (ขับไม่เร็ว แต่ชอบยัดโค้ง) แต่ดอกยัง ok เนื้อยางยัง ok นะครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 16:35:35 »
ถ้ากังวลก็เปลี่ยนได้เลยครับ

ผมใช้ยางไม่เกิน 3 ปีเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 14:16:46 »
ใช้ต่อได้ไม่เป็นอะไรครับไม่ต้องห่วง
แต่ดูจากปีแล้ว เปลี่ยนได้ก็ดี ใช้อีกสักพักก็ได้

ออฟไลน์ NnineK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 22:59:09 »
เหมือนกันเลยครับ PS4 อายุ 2 ปี 9 เดือน สภาพแบบนี้เลย เหมือนกันทั้ง 4 เส้น

ทีแรก ก็งง เอ ยางเบียดซุ้มป่าวหว่า แต่ก็ไม่เคยได้ยินเสียงนะ แถมเป็นทุกเส้น ในร่องยางก็แตกลายงา วิ่ง 3.2 หมื่นกม.เองครับ

มันยังเกาะนะ ฝ่าฝนก็โอเค เข้าโค้งไม่มีประเด็นอะไร

แต่ไม่รู้สิ สำหรับผม ผมไม่ไว้ใจแฮะ ผมนัดร้านเปลี่ยนสิ้นเดือนนี้น่ะครับ แล้วก็ ... บ๊ายบายแล้วยี่ห้อนี้

ถ้าเล่นโค้ง บดขอบยางบ่อย. เปลี่ยน

ขับเรื่อยๆ เบาในโค้ง. พอใช้ต่อได้.  ภ้ารู้ว่าสภาพยางไม่ดี

ก็ขับช้าๆ ให้เหมาะกับสภาพยาง
ถ้าจะลากต่อซักปียางสภาพนี้ ขับเหลือร้อยเดียว งดซิ่ง งดมุด งดสาดโค้ง

เข้าหน้าฝนปีหน้าค่อยเปลื่ยน สบายๆตังอยู่ครบ 8)

ใช้ต่อได้ครับ สมรรถนะอาจลดลงไปตามสมควร
อาจต้องเบาเท้าลง บังคับควบคุมยากขึ้น เผื่อระยะเบรกให้มากขึ้น(เนื้อยางแข็ง)
ช่วงนี้หน้าฝน ตรวจร่องยางสึกเยอะหรือยัง หน้ายางนอกในสึกเสมอกันหรือไม่ เรื่องรีดน้ำสำคัญเลยครับ
120-140 สำหรับผมถือว่าเร็วครับ แถมบอกชอบสาดโค้งด้วย ดูแค่ 2 ข้อนี้ ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับ
ถ้ามีงบ ก็เปลี่ยนครับยังไงก็ดีกว่า

แต่ถ้างบยังไม่มี มันก็พอใช้ต่อได้ครับที่จริงยางมีอายุการใช้งานประมาณ6ปี นับจากวันที่ผลิตแค่พอกิโลเมตรเริ่มเยอะ ร่องดอกยางจะบางลงทำให้การรีดน้ำลดลง เวลาถนนเปียกต้องให้ความเร็วลดลงอย่างมากๆแต่ถ้าถนนแห้งก็ซัดเต็มที่เหมือนเดิมครับ ความนิ่มนวลลดลง เสียงดังมากขึ้น และระยะเบรคยาวขึ้น แต่มันยังใช้ต่อได้แน่นอนครับ
ถ้าเป็นแค่ "หน้ายาง"  ใช้ได้ต่อตามปกติ
แต่ถ้าเป็นที่แก้มยาง พยายามเปลี่ยนให้เร็วที่สุด ตาม "สถานะทางการเงิน" ที่เอื้ออำนวย
ใช้ต่ออีกสัก 6 เดือน แต่ใช้อย่างระมัดระวังนะครับ ขับเรื่อยๆ ไม่ซิ่งมากพอ
มันเป็นบุคลิกของยางยี่ห้อนี้เลยมั้งครับ ผมใช้มาหลายรุ่นแล้วเป็นแบบนี้หมดเลย 3ST PS3 PSS จะเริ่มเป็นตอนเข้าปีที่2ปลายๆ
ที่ผ่านมามันก็ไม่กระทบกับการใช้งานนะ ผมก็ยัดโค้งฝ่าน้ำขัง ใช้จนดอกหมด มันก็เกาะเหมือนเดิม แค่เวลาเห็นแล้วมันไม่สบายใจ
ขับแบบที่บอก ใช้ยางมีแบรนด์ รุ่นท๊อปๆ ดีแล้วครับ

อยากได้ราคาน่ารักหายางใหม่ค้างปีเอาครับ online หาไม่ยากเหมือนเมื่อก่อน
ค่อยๆมองหาไปเรื่อยๆ เจอแล้วก็จัดได้เลย ถูกกว่ายางราคาเต็มเยอะ เปลี่ยนได้แบบไม่เสียดายยางเก่าเลยหล่ะ
ระหว่างนี้ก็ขับช้าลงนิด

จริงครับตอนใกล้หมดอายุ ML แตกลายงาแต่เนื้อยางยังนิ่ม ส่วน BS แข็งแต่ไม่แตกลายงา
ถ้ากังวลก็เปลี่ยนได้เลยครับ

ผมใช้ยางไม่เกิน 3 ปีเลย
ขอขอบคุณทุกคนมากครับ ตัดสินใจเปลี่ยนแล้วครับผม
ใช้ต่อได้ไม่เป็นอะไรครับไม่ต้องห่วง
แต่ดูจากปีแล้ว เปลี่ยนได้ก็ดี ใช้อีกสักพักก็ได้

ขอขอบคุณทุกคนมากครับ ตัดสินใจเปลี่ยนเลยครับเพื่อความสบายใจ ได้ยาง Kumho ps91 มาครับราคากลางๆ กะใช้ 2 ปีเปลี่ยนครับ เห็นฝรั่งเอามาเทียบกับ Michelin ps4 เดี๋ยวลองใช้แล้วจะมาอัพเดทให้ฟังครับ

ปล. Ps4 ใช้พ้น 2 หมื่นโลก็ดังและแข็งไม่เกาะเหมือนใหม่ๆแล้วครับ