ผู้เขียน หัวข้อ: มือสอง​ งบ​ 1.5-2 ล้าน​ Nx300​ or Nx300h?  (อ่าน 3990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lifeoflife

• Newbie
  • *
มือสอง​ งบ​ 1.5-2 ล้าน​ Nx300​ or Nx300h?
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 13:42:25 »
มือสอง​ งบ​ 1.5-2 ล้าน​  Nx300​ or Nx300h?

Nx300  เป็นเครื่อง​  turbo  2.0​ แรงกว่าแต่ไม่รู้ว่าซดมั้ย​ ประหยัดรึเปล่า​ จุกจิกมั้ย

Nx300h  เครื่อง​ hybrid  ผมคาดหวังว่าเงียบในความเร็วต่ำำ​ (รึเปล่า)  บำรุงรักษาแพงมั้ย​ จุกจิกรึเปล่า

เพื่อนๆเลือกตัวไหนครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: มือสอง​ งบ​ 1.5-2 ล้าน​ Nx300​ or Nx300h?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 12:26:40 »
Lexus​ ทุกรุ่นไม่จุกจิกครับใช้ได้ยาวๆจนแบตมันเสีย​ ก็ต้องเสียตังเปลี่ยน​ ส่วนพวก.inverter ต่างๆต้องใช้โหดมากจริงๆถึงจะพัง​ จากที่ใช้​nx300h อยู่การตัดต่อกำลังเนียนมาก​ เวลาเครื่องยนต์ติดก็จะได้ยินเสียงเครื่องยนต์เข้ามาในระดับนึง​ เวลาขับปกติเงียบมากครับ​ ส่วน​ตัวNx300 นี่ดูจากโบรชัวคือเเรงกว่าอัตราเร่งดีที่สุดในกลุ่มเลยในเครื่องสันดาปเเต่ไม่ประหยัดครับ​ กินเหมือน​suv2.5 นั่นเเหละ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
Re: มือสอง​ งบ​ 1.5-2 ล้าน​ Nx300​ or Nx300h?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 16:55:07 »
รถโตต้า ไม่ต้องกลัวเรื่องจุกติกเลยครับ สบายๆ

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 22:03:45 »
Lexus ไว้ใจได้ในระยะยาวอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อยากเชียร์ NX300 มากกว่า เพราะไม่มีระบบ Hybrid ครับ

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
Re: มือสอง งบ 1.5-2 ล้าน Nx300 or Nx300h?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 06:33:28 »
Lexus ทุกรุ่นไม่จุกจิกครับใช้ได้ยาวๆจนแบตมันเสีย ก็ต้องเสียตังเปลี่ยน ส่วนพวก.inverter ต่างๆต้องใช้โหดมากจริงๆถึงจะพัง จากที่ใช้nx300h อยู่การตัดต่อกำลังเนียนมาก เวลาเครื่องยนต์ติดก็จะได้ยินเสียงเครื่องยนต์เข้ามาในระดับนึง เวลาขับปกติเงียบมากครับ ส่วนตัวNx300 นี่ดูจากโบรชัวคือเเรงกว่าอัตราเร่งดีที่สุดในกลุ่มเลยในเครื่องสันดาปเเต่ไม่ประหยัดครับ กินเหมือนsuv2.5 นั่นเเหละ

ขอสอบถามเพิ่มหน่อยนะครับว่า สมรรถนะการขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง เช่นการทรงตัว อัตราเร่ง พวงมาลัย

ระบบเบรค ความปลอดภัย แถวหลังนั่งสบายมั้ย ความคุ้มค่า และอื่นๆ ผมกำลังหาโอกาสไปลองรถรุ่นนี้เช่น

กันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: มือสอง งบ 1.5-2 ล้าน Nx300 or Nx300h?
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 12:31:00 »
Lexus ทุกรุ่นไม่จุกจิกครับใช้ได้ยาวๆจนแบตมันเสีย ก็ต้องเสียตังเปลี่ยน ส่วนพวก.inverter ต่างๆต้องใช้โหดมากจริงๆถึงจะพัง จากที่ใช้nx300h อยู่การตัดต่อกำลังเนียนมาก เวลาเครื่องยนต์ติดก็จะได้ยินเสียงเครื่องยนต์เข้ามาในระดับนึง เวลาขับปกติเงียบมากครับ ส่วนตัวNx300 นี่ดูจากโบรชัวคือเเรงกว่าอัตราเร่งดีที่สุดในกลุ่มเลยในเครื่องสันดาปเเต่ไม่ประหยัดครับ กินเหมือนsuv2.5 นั่นเเหละ

ขอสอบถามเพิ่มหน่อยนะครับว่า สมรรถนะการขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง เช่นการทรงตัว อัตราเร่ง พวงมาลัย

ระบบเบรค ความปลอดภัย แถวหลังนั่งสบายมั้ย ความคุ้มค่า และอื่นๆ ผมกำลังหาโอกาสไปลองรถรุ่นนี้เช่น

กันครับ ขอบคุณครับ

อัตราเร่งติดเท้าดีครับ​ คือฟิลd segment 2.5 เลยถ้าใช้งานปกติคือโอเค​ เเต่ถ้าคนเท้าหนักไปnx300 ดีกว่า​ การทรงตัวถ้าตามรอยต่อถนนใหญ่ๆจะมีอาการดีดเด้งให้เห็นอยุ่บ้างครับ​ ช่วงล่างจะกลางๆไม่ถึงกับเเข็งมาก​ การทรงตัวทำได้ดีในระดับluxury suv ผมวัดจากดอยอินทนนเส้นจะไปสะเมิงมีโค้งซ้ายขวาต่อเนื่องต้องเข้าเร็วจริงๆอาการโยนถึงจะมีอาการเเต่ถ้าในเเง่ช่วงล่างการเกาะถนนจากที่ลองสั่นๆกับพวก​benz​bm​ยังสู้​ bmw ไม่ได้จากที่เคยลองผมว่ายุกึ่งกลางระหว่าง​ benz bm ค่อนมาทาง​benz
ระบบเบรคตรงนี้ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่คือที่บ้านมีทั้ง​ Nx เเละ​Ct เเต่เวลาเบรคต้องเผื่อระยะมากกว่าปกติ​ การเบรคให้สมูทผมว่าทำได้ยากกว่ารถปกติทั่วไป​ อาจเป็นเพราะเบรคไฟฟ้า​ ของผมรุ่น​ Premium ถุงลมน่าจะ8ใบครับ​ ส่วนเรื่องเบาะ​ วัสดุผมให้ดีกว่ารถยุโรปนะ​ คนในบ้านไปลองก็พูดเสียงเดียวกัน​