ผู้เขียน หัวข้อ: BMW X4 2019 มีเสียงดังที่ล้อหลังด้านซ้าย ดังมากครับ แก้มา 3 รอบไม่หาย แถมเป็นหนักกว่าเดิม(มีคลิป)  (อ่าน 14553 ครั้ง)

ออฟไลน์ JTTJ1982

• Newbie
  • *
รบกวนทุกท่านที่มีความรู้ด้านรถยนต์ เครื่องยนต์ด้วยครับ

คลิปเสียงเจ้าปัญหา  https://www.youtube.com/watch?v=wqhoLGP-FlQ&feature=youtu.be

คือผมเพิ่งซื้อ BMW X4 เจนล่าสุดเมื่อปลายปีที่แล้ว แต่เมื่อขับไปได้ไม่ถึง 1 เดือน
มีเสียงดังที่ล้อหลังด้านซ้าย ลักษณะการเกิดเสียงจะดังเมื่อเดินเครื่องเบา ชะลอความเร็วประมาณรถเคลื่อนตัวเมื่อรถติด แล้วแตะเบรคเบาๆ เป็นทั้งตอนเดินหน้าและถอยหลัง แต่จะต้องวิ่งช้าๆ จึงจะเกิดเสียง

แจ้งทางศูนย์ไป แก้ไขไป 3 ครั้ง ผลการแก้ไขช่างชี้แจงไม่ได้

ครั้งที่ 1 ช่างไม่ทราบสาเหตุ ถึงกับต้องเมลปัญหาไปที่เยอรมัน แต่ก็ไม่ทราบสาเหตุ โดยช่างแจ้งสาเหตุและแก้ไขมา แต่ผมจำไม่ได้ว่าทำอะไรไป เมื่อนำกลับมาขับ เสียงหายไปไม่ถึงอาทิตย์ ก็กลับมาดังตามเดิม

ครั้งที่ 2 การแก้ไขเหมือนครั้งที่ 1 นำกลับมาก็ดังตามเดิม

ครั้งที่ 3 การแก้ไขเหมือนครั้งที่ 1 นำกลับมาก็ดังตามเดิม

โดยไม่มีอะไรดีขึ้นเลย ซ้ำเสียงดังกว่าเดิม รู้สึกได้เลยว่าช่างเหมือนไม่ใส่ใจ

รบกวนท่านที่มีประสบการณ์ลักษณะนี้ หรือที่พอจะทราบสาเหตุ ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ผมด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 เสียงจะเป็นตอนแตะเบรค ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ ลองไปร้านช่วงล่างเก่งๆใกล้บ้านดูครับ ผมว่าจบกว่าไปศูนย์แน่นอน ไม่ต้องเสียเวลาไปตั้ง 3 รอบ

ส่วนตัวผมมั่นใจว่าเกี่ยวกับระบบเบรค

ออฟไลน์ kez

รถอยู่ในประกัน ก็ต้องให้ 0 แก้ไป 

เปลี่ยน 0 ดู

ออฟไลน์ Turin

ผมนึกถึงเหล็กสปริงประกบผ้าเบรค

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
เดาว่า กิ๊ปล๊อคสายเบรคมือแตกครับ อาการนี้
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ panjap

ดังเป็นจังหวะตามล้อหมุน แก้ไม่ยากเลย น่าจะมีอะไรไปขัดกับล้อทำให้เกิดเสียง

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
เดาว่า กิ๊ปล๊อคสายเบรคมือแตกครับ อาการนี้

อันนี้เป็นไปได้สูงคับ รถผม 320d เอาเข้าศูนย์ช่างก้อจับเปลี่ยนใหม่หมด บอกเป็นทุกคันเมื่อถึงอายุ

ออฟไลน์ lonely

รบกวนทุกท่านที่มีความรู้ด้านรถยนต์ เครื่องยนต์ด้วยครับ

คลิปเสียงเจ้าปัญหา  https://www.youtube.com/watch?v=wqhoLGP-FlQ&feature=youtu.be

คือผมเพิ่งซื้อ BMW X4 เจนล่าสุดเมื่อปลายปีที่แล้ว แต่เมื่อขับไปได้ไม่ถึง 1 เดือน
มีเสียงดังที่ล้อหลังด้านซ้าย ลักษณะการเกิดเสียงจะดังเมื่อเดินเครื่องเบา ชะลอความเร็วประมาณรถเคลื่อนตัวเมื่อรถติด แล้วแตะเบรคเบาๆ เป็นทั้งตอนเดินหน้าและถอยหลัง แต่จะต้องวิ่งช้าๆ จึงจะเกิดเสียง

แจ้งทางศูนย์ไป แก้ไขไป 3 ครั้ง ผลการแก้ไขช่างชี้แจงไม่ได้

ครั้งที่ 1 ช่างไม่ทราบสาเหตุ ถึงกับต้องเมลปัญหาไปที่เยอรมัน แต่ก็ไม่ทราบสาเหตุ โดยช่างแจ้งสาเหตุและแก้ไขมา แต่ผมจำไม่ได้ว่าทำอะไรไป เมื่อนำกลับมาขับ เสียงหายไปไม่ถึงอาทิตย์ ก็กลับมาดังตามเดิม

ครั้งที่ 2 การแก้ไขเหมือนครั้งที่ 1 นำกลับมาก็ดังตามเดิม

ครั้งที่ 3 การแก้ไขเหมือนครั้งที่ 1 นำกลับมาก็ดังตามเดิม

โดยไม่มีอะไรดีขึ้นเลย ซ้ำเสียงดังกว่าเดิม รู้สึกได้เลยว่าช่างเหมือนไม่ใส่ใจ

รบกวนท่านที่มีประสบการณ์ลักษณะนี้ หรือที่พอจะทราบสาเหตุ ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ผมด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ลองฟังจากคลิปแล้ว = เหมือนมีอะไรกระทบกัน เสียงดัง "แคร้งๆ แก๊งๆ" ??

ถ้ายังอยู่ในประกันรถใหม่ ก็คงต้องเปลี่ยนศูนย์ดูครับ = ลองยูโรป้า มอเตอร์พระราม 2 ไหมครับ ??

กับอีกวิธีนึงที่ผมคิดเล่นๆ = เอารถขึ้นฮอยท์ ยกฮ้อยท์ลอยขึ้น ให้คนนึงเหยียบคันเร่งเบาๆ ให้ช่างดูช่วงล่างใต้ท้องรถ ว่ามีอะไรกระทบกันไหมครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Sleepy Boy

รถเบนซ์คันเก่าเคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆกันครับ ล้อหลังขวาเสียงแกร็กๆๆตลอด เข้าศูนย์หาไม่เจอ ร้านช่วงล่างก็ไม่เจอ ผลสุดท้ายเข้าอู่ซ่อมเบนซ์ข้างนอก เปิดดุมล้อออกมาเจอก้านเหล็กสปริงแกว่งๆอยู่ ไม่รู้ว่าเรียกอะไร ดัด แล้วก็ยัดอะไรเข้าไปให้มันชิดขอบใน แล้วก็หายตั้งแต่นั้นมา

ออฟไลน์ SM.

รถยังอยู่ในวารันตีนะครับ ไปแก้อู่ข้างนอก จะหมดวารันตีนะครับ

ยังไงต้องจบที่ศูนย์ครับ ศูนย์เดิมไม่ได้เรื่อง ก็เปลี่ยนศูนย์ครับ อย่าลืมเอาเอกสารต่างๆไปด้วย ที่ศูนย์เดิมทำอะไรมาบ้าง

nomad

• บุคคลทั่วไป
เข้าใจเลยครับ เสียงดังในรถเป็นอะไรที่น่าหงุดหงิดมาก

ออฟไลน์ chaithawat

เสียงเหมือนฝาครอบจานเบรคเลยครับ

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
ขอถามได้หรือเปล่าครับว่านำรถไปซ่อมที่ศูนย์บริการไหนครับผม

ออฟไลน์ lonely

ขอถามได้หรือเปล่าครับว่านำรถไปซ่อมที่ศูนย์บริการไหนครับผม

หวังใจว่า 3 ครั้งที่ว่า = ไม่ใช่มิลเลเนียม ออโต
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
ลองติดต่อไป ศูนย์อมรเพรสทีจบ้างมั้ยครับ รถที่บ้านก็เข้าศูนย์นี้