ผู้เขียน หัวข้อ: การทำความสะอาดคราบสกปรกของล้อแม็ก  (อ่าน 13742 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
การทำความสะอาดคราบสกปรกของล้อแม็ก
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 16:24:33 »
ขอสอบถาม สมช. เกี่ยวกับการทำความสะอาดของล้อแม็กหน่อยครับ

ล้อแม็กผม เป็นสีดำด้าน (Matt Black)

ทีนี้เวลามีคราบสกปรก คราบเลาะ หรือ คราบดิน คราบโคลน ติดตามล้อ ทั้งก้าน(ด้านข้างของก้าน) และท้องล้อ เวลาจะล้าง รู้สึกว่า มันติดแน่น ล้างค่อนข้างยาก

ผมเป็นคนล้างรถเอง ใช้น้ำยาล้างรถทั่วไป แล้วก็ใช้ฟองน้ำล้างรถ ถูๆ ขัดๆ รู้สึกว่ามันแน่น ล้างค่อนข้างยาก และ ใช้เวลาพอสมควรเลย

ไม่ทราบว่า สมช. ใช้น้ำยาล้าง หรือ สเปร์ หรือ อะไรล้างเป็นพิเศษที่ทำให้ล้างง่ายๆ คราบหลุดเร็ว ไหมครับ

ออฟไลน์ TeslaX

Re: การทำความสะอาดคราบสกปรกของล้อแม็ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 16:31:11 »
ลองน้ำยาล้างจาน

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
Re: การทำความสะอาดคราบสกปรกของล้อแม็ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 17:15:54 »
ล้อผมก็ดำด้านครับ
เวลาผมล้างรถเองวันไหนขี้เกียจไม่แตะล้อเลยเอาน้ำยาเคลือบยางอย่างเดียวจบ เพราะล้อดำด้านถ้าไม่สกปรกจริงๆดูผ่านๆก็ยังดูได้อยู่ แต่ยางถ้าไม่มันผมไม่ชอบ 555

วันไหนไม่ขี้เกียจ พอล้างตัวรถเสร็จก็เอาน้ำยาล้างรถเนี่ยหล่ะ กับฟองน้ำเช็ดล้อต่อ แล้วปล่อยแห้งเลย ไม่เช็ดแห้งด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 17:29:59 »
ผมเคยใช้ล้อสีดำด้าน

ดูแลง่ายมากเลย เช็ดลวก ๆ

แล้วเอาน้ำยาทายางดำมาทา

ก็จะดูดำมัน ๆ ดูใหม่ขึ้นมาเลยครับ

แต่พอทาแล้วฝุ่นจะเกาะง่าย แต่ไม่เป็นไรเพราะมันก็เช็ดง่ายมากเช่นกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 20:31:52 »
มันจะมีล้อแม๊กซ์ยี่ห้อไหน เอาเทฟล่อนมาทำเป็นสีเคลือบล้อบ้างนะ  น่าจะล้างง่ายลื่นเลยล่ะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 06:28:33 »
ไม่รู้ว่าพวก แปรงสีฟันเด็ก จะช่วยได้ไหมครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 13:03:46 »
กลับมาตอบอีกครั้ง เพราะคิดว่า ล้ออาจจะสกปรกมากจนต้องพึ่งพาน้ำยาเฉพาะทางจริง ๆ

ให้เริ่มจากของถูกก่อนครับ ยี่ห้อ D1 ของไทย หาได้ตามห้าง ฉีดทิ้งไว้แล้วล้างออก

ส่วนใหญ่จะมีวิธีใช้แบบนี้ ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ

แบบแรงก็ของฝรั่ง กัดได้แรงมากครับยี่ห้อ Eagle1 , Meguiars

แล้วก็มีน้ำยาอีกประเภท อันนี้คนรู้จักน้อยครับ

เรียกว่าน้ำยาสลายคราบผงเบรค

ลองหาตามเว็บดูครับ Carpro Iron X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 16:07:01 »
กลับมาตอบอีกครั้ง เพราะคิดว่า ล้ออาจจะสกปรกมากจนต้องพึ่งพาน้ำยาเฉพาะทางจริง ๆ

ให้เริ่มจากของถูกก่อนครับ ยี่ห้อ D1 ของไทย หาได้ตามห้าง ฉีดทิ้งไว้แล้วล้างออก

ส่วนใหญ่จะมีวิธีใช้แบบนี้ ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ

แบบแรงก็ของฝรั่ง กัดได้แรงมากครับยี่ห้อ Eagle1 , Meguiars

แล้วก็มีน้ำยาอีกประเภท อันนี้คนรู้จักน้อยครับ

เรียกว่าน้ำยาสลายคราบผงเบรค

ลองหาตามเว็บดูครับ Carpro Iron X

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล เดี๋ยวลองหา D1 มาลองก่อนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 09:41:20 »
ล้อผมก็ดำด้านครับ
เวลาผมล้างรถเองวันไหนขี้เกียจไม่แตะล้อเลยเอาน้ำยาเคลือบยางอย่างเดียวจบ เพราะล้อดำด้านถ้าไม่สกปรกจริงๆดูผ่านๆก็ยังดูได้อยู่ แต่ยางถ้าไม่มันผมไม่ชอบ 555

วันไหนไม่ขี้เกียจ พอล้างตัวรถเสร็จก็เอาน้ำยาล้างรถเนี่ยหล่ะ กับฟองน้ำเช็ดล้อต่อ แล้วปล่อยแห้งเลย ไม่เช็ดแห้งด้วย

ผมล้าง ต้องล้างให้จบ ถามว่าขี้เกียจไหม ก็ขี้เกียจบ้าง แต่ไหนๆ ก็เหนื่อยแล้วก็เอาซะให้ครบๆ ครับ ::)

ผมเคยใช้ล้อสีดำด้าน

ดูแลง่ายมากเลย เช็ดลวก ๆ

แล้วเอาน้ำยาทายางดำมาทา

ก็จะดูดำมัน ๆ ดูใหม่ขึ้นมาเลยครับ

แต่พอทาแล้วฝุ่นจะเกาะง่าย แต่ไม่เป็นไรเพราะมันก็เช็ดง่ายมากเช่นกันครับ

ผมมีรถ 2-3 คัน ตอนนี้ใช้คันนี้เป็นหลัก เลยล้างค่อนนี้บ่อยหน่อย

ถ้าล้อแม็กซ์ คันอื่นผมเป็นสีเงา มีทั้งล้อเป็นสีเงาปตกิ และ ล้อป้ดเงา

ผมว่า ล้อกลุ่มสีเงา ล้อ ปัดเงา มันดูแลง่าย ล้างง่าย เช็คง่าย กว่า สีด้านนำครับ สีด้านคราบสปกมันเกาะดีมาก แถมเกาะแน่นด้วย เลยต้องหาวิธีล้างง่ายๆ หน่อย  :(

ไม่รู้ว่าพวก แปรงสีฟันเด็ก จะช่วยได้ไหมครับ

ผมกำลังสั่งซื้อแปลงขัดล้อ แบบคล้ายๆ แปลงล้างขวดนม ที่มันจะแทงเข้าร่องก้านล้อแม็กได้หน่อย คิดว่าน่าจะง่ายขึ้น