ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม BMW ถึงไม่ติดตั้งระบบ Sensing เต็มระบบ จริงจังสักทีครับ?  (อ่าน 35742 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
น่าจะมาตั้งแต่ 3 ปีก่อน แล้วนะ โลกมันเกิดมาตั้งนาน ค่ายญี่ปุ่นใส่กันจนรถขายทิ้งมือสอง กันเต็มไปหมดละ

จะบอกว่า cost ก็คงใช่ แต่ trend มันมา ฝืนไม่ได้หรอก

อยู่ต่อไม่ได้ ก็แพ้ไป แค่นั้น

ผมคิดว่าเค้าคงสำรวจแล้วว่าลูกค้าส่วนใหญ่ไม่ได้เห็นระบบพวกนี้เป็น feature สำคัญ คือถ้าต้องเลือกระหว่าง adaptive cruise กับเครื่องเสียง harman kardon อาจจะเอาเครื่องเสียงก่อน

ตอนผมไปจอง V60 ในงาน Motor Expo มีโอกาสได้คุยกับผบห.คนหนึ่งของ BMW Thailand (เขาเดินมาหาเองเลยเพราะผมเดินถือร่ม Volvo ในบูธ BMW)​ ก็ได้บอกเขาไปว่าเหตุที่ไม่เลือก BMW เพราะขาดระบบช่วยเหลือพวกนี้ ทั้งที่จริงๆ BMW น่าสนใจมากเพราะขับดีและลูกเล่นไฮเทคเยอะ

ถ้ามีให้เลือก ACC นะครับ ผมยิ่งพุ่งเข้าหา ขนาด F10 ไม่มี ACC ยังซื้อเลย (ซึ่งตอนนั้นภาวนาให้มีอยู่เหมือนกัน)

แล้วถ้าให้ ACC มาพร้อมๆ เลย ผมยอมเอาเครื่องเสียงธรรมดา แล้วไปติด Facal หรือ Harman Kardon เอาเองก็ได้ มันเพิ่มทีหลังได้ แต่ ACC และระบบ Safety อื่น ติดเพิ่มเองไม่ได้ครับ

ปล. ค่ายอื่นเขาก็มี ACC Radar บลาาาาา เขาก็ยังได้เครื่องเสียงแบรนด์ด้วยเลยครับ ผมว่าหลักๆ คือเรื่อง cost และ margin มากกว่า

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
น่าจะมาตั้งแต่ 3 ปีก่อน แล้วนะ โลกมันเกิดมาตั้งนาน ค่ายญี่ปุ่นใส่กันจนรถขายทิ้งมือสอง กันเต็มไปหมดละ

จะบอกว่า cost ก็คงใช่ แต่ trend มันมา ฝืนไม่ได้หรอก

อยู่ต่อไม่ได้ ก็แพ้ไป แค่นั้น

ผมคิดว่าเค้าคงสำรวจแล้วว่าลูกค้าส่วนใหญ่ไม่ได้เห็นระบบพวกนี้เป็น feature สำคัญ คือถ้าต้องเลือกระหว่าง adaptive cruise กับเครื่องเสียง harman kardon อาจจะเอาเครื่องเสียงก่อน

ตอนผมไปจอง V60 ในงาน Motor Expo มีโอกาสได้คุยกับผบห.คนหนึ่งของ BMW Thailand (เขาเดินมาหาเองเลยเพราะผมเดินถือร่ม Volvo ในบูธ BMW)​ ก็ได้บอกเขาไปว่าเหตุที่ไม่เลือก BMW เพราะขาดระบบช่วยเหลือพวกนี้ ทั้งที่จริงๆ BMW น่าสนใจมากเพราะขับดีและลูกเล่นไฮเทคเยอะ

ถ้ามีให้เลือก ACC นะครับ ผมยิ่งพุ่งเข้าหา ขนาด F10 ไม่มี ACC ยังซื้อเลย (ซึ่งตอนนั้นภาวนาให้มีอยู่เหมือนกัน)

แล้วถ้าให้ ACC มาพร้อมๆ เลย ผมยอมเอาเครื่องเสียงธรรมดา แล้วไปติด Facal หรือ Harman Kardon เอาเองก็ได้ มันเพิ่มทีหลังได้ แต่ ACC และระบบ Safety อื่น ติดเพิ่มเองไม่ได้ครับ

ปล. ค่ายอื่นเขาก็มี ACC Radar บลาาาาา เขาก็ยังได้เครื่องเสียงแบรนด์ด้วยเลยครับ ผมว่าหลักๆ คือเรื่อง cost และ margin มากกว่า

+1 เลยครับ

ดู 630i GT  นำเข้าจากมาเลย์  option ทะลักล้น ราคาก็โคตรดีงามเลย  ...

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
จากคนที่ได้เคยใช้ บอกเลย Stop and Go มันสะดวกมากจริงๆ สบายขึ้นเยอะบอกเลย ปกติผมชอบขับเองตามประสาคนชอบรถ แต่บางทีมันก็อารมณ์อยากสบายบ้างอะไรบ้าง ซึ่งมันตอบโจทย์ดีทีเดียว

มันถึงยุคที่จะต้องมีระบบเชิงป้องกันอะไรอย่างนี้แล้ว

รถยุ่นคันละล้านยังใส่มากันได้ ไม่น่ายากอะไรสำหรับรถยุโรป ยกเว้นเสียแต่ว่า อยากลดต้นทุน เพราะถ้ามันไม่ดีรถยุโรปคงไม่ใช้เลย แต่นี่ใช้แต่ไปใส่ในตัวแพงๆแทน เท่ากับว่าใช้ได้แล้วแค่ไม่ให้

กั้กนักก็ไม่ซื้อ ถถถ

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
คงเรื่องทำราคาครับและการเอาระบบพวกนี้มาเป็นออฟชั่นสำหรับรถประกอบในขั้นตอนมันเยอะตั้งแต่การสั่งเข้ามาแล้ว ลูกค้าที่จะสั่งออฟชั่นพวกนี้น่าจะน้อยด้วย (BMW เท่าที่ผมทราบคือสั่งทุกอย่างเป็นแพ็คเกจ fixed มาเรียบร้อยมาจากต่างประเทศแล้วแค่เอามาประกอบในนี้ครับ) ส่วนตัวรถผมมีออฟชั่นพวกนี้ติดมาครบแต่มาถึงก็ปิดหมดเลยยกเว้น auto brake รู้สึกว่ามันทำให้รถกลายเป็น gadget มากกว่าเป็นรถ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R