ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวยางที่ให้อารมณ์สุนทรีย์ในการขับขี่ เกาะ นุ่ม โค้งดี รีดน้ำผ่าน  (อ่าน 22830 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
พอดีช่วงนี้ได้รอบเปลี่ยนยางหลายๆคัน มีโอกาสได้ลองยางที่อยากลอง มีทั้งผิดหวังและผิดคาด เลยอยากสรุปยางดีๆที่ขับแล้วชอบ และไม่ชอบ โดยผมเน้นอารมณ์ยางเป็นหลักไม่เน้นความทนคงเส้นคงวาเพราะส่วนใหญ่ไม่ชอบผมเปลี่ยนออก ให้ญาติบ้าง ขายให้เพื่อนบ้าง  ไม่ทนใช้  ปกติขับเร็วทั้งแห้งและเปียก  ชอบโค้ง

ผมขอสรุปว่ายางที่ผ่านมือและถือว่าสอบผ่านโดยภาพรวม มีแค่สองตัว

Goodyear F1 sport  เนื้อยางนุ่มดี ละเมียด ไม่กระด้าง รีดน้ำดี โค้งดี ยิ่งร้อนยิ่งดูด เสียงถือว่าเงียบ สำหรับยาง sport  มันคือ ps4 ใน version ที่นุ่มกว่า ความทนไม่ทราบเพราะขับไปไม่กี่พันโล  จริงๆbias กับ brand นี้นะ ราคาต่ำมากกว่าแบรนด์ดัง 30% แก้มไม่สวย ...ลมยาง 36 -37 ยังนิ่ม แต่ 32-30 ขับดีกว่าเยอะ

Continental UC6 นุ่มๆย้วยๆ   แต่เกาะใช้ได้  เข้าโค้งสนุก  เนื้อยางให้อารมณ์ไม่ละเมียดเท่า goodyear ใช้มา 3 ปีครึ่ง ฝนที่ผ่านมาลงแอ่งยังนิ่งดี แต่ยางบางล้อก็มีลายงาบ้าง ก็ถือว่าคุ้มตอนนั้นล้อ 17 ได้มาหมื่นต้นๆตอนเปิดตัว เปลี่ยนออกไปแล้วชอบติดใจอยู่ ล่าสุดเช็คผลิตไทยแล้ว   ตัวนี้เติมลมเยอะหรือน้อยก็ขับดีไม่รู้สึกต่างมาก

ยางที่ไม่ผ่านไม่ใช่ไม่ดี แต่รวมๆยังมีจุดติที่ส่วนตัวยังไม่ชอบ ย้ำว่าความเห็นส่วนตัว

AD08R อารมณ์ยางดี คม แต่แข็งและดังตั้งแต่แรก รีดน้ำใช้ได้ เปลี่ยนมา 2 ครั้ง 6 ปี ไม่เหมาะขับรถแบบสุนทรีย์ เหมาะขับเอามันส์ ไม่แนะนำดีกว่า
Pilot sport 4  ถือว่าแก้มแข็ง โค้งเข้าแรงๆยังไม่เนียนมาก แต่เบรคดี
Primacy 3st ลื่น น้ำพอใช้
Toyo c1s ลื่น ดังอี๊ดอ๊าดๆตอนกลับรถ
Yoko v522 ย้วยไป แต่ถือว่าเป็นยาง comfort  ที่ใช้ได้
Continental mc5 ลื่นดัง น้ำกลางๆไปทางไม่ผ่าน
Re003 แข็ง น้ำไม่ผ่าน
Gr90 แข็ง น้ำไม่ผ่านมากๆ
ไม่นับรุ่นต่ำๆอื่นๆของ   dunlop otani apollo yoko etc.

แล้วยางตัวไหนที่เพื่อนๆขับแล้วชอบ  ลงตัวที่สุดครับ แนะนำกันไว้ให้เพื่อนๆรวมทั้งผมได้ลองก็ดี ... 😁
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2020, 13:04:51 โดย nut25784 »

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันเนอะ

ยางเก๋ง
- S007a .. กระด้าง ยางใหม่เอี่ยม เติมลมหน้า 33 / หลัง 30 ยังกระด้างกว่า PS4 เติมหน้า 36 / หลัง 33 เลย .. ดัง สุดๆครับ ดังกว่า PS4 อายุ 3 ปี 3 หมื่นกม. หลายเท่า .. แต่ผมรักที่สุดนะ เป็นยางที่เกาะที่สุด เท่าที่เคยเจอมา โค้งที่ PS4 เคยเข้าไม่ได้ หน้าดื้อ ท้ายออก เจ้านี่ นิ่งสนิท มีเหตุให้หักหลบกระทันหัน ยางร้อง เอี๊ยด เอี๊ยด สองที แล้วนิ่งสนิท .. ส่วนน้ำนี่ ลงไปเถอะ ลงที่ 100 มันก็นิ่ง มีพวงมาลัยดิ้นดุ๊กดิ๊กหน่อยเดียว

- PS4 .. อันนี้สาปส่ง ยางนิ่มจริง เงียบจริง แต่ไม่เกาะ ไม่จิกโค้ง เข้าแล้วเหวอ เจอน้ำแล้วเหิน หนักสุดคือ 3 ปี แตกลายงาทั้ง 4 เส้น ถ่วงไม่ลง จนด่านิสสันไปตั้งหลายที ว่า ทำรถมาห่วยๆ (พอใส่ตัวข้างบน กดไป 190 มันยังไม่สั่นเลย)

ยาง SUV
- Yoko G055 .. นุ่มๆ ย้วยๆ ทนๆ เหมาะให้น้องสาวผมใช้ รถวิ่งแต่ในเมือง ขับไม่เกิน 100 วิ่งไปเหอะ ขับได้ มั่นใจกว่ายาง local brand 3 ปีอยู่ได้ ไม่มีแตกลายงา แต่ผมขับไม่ได้ ขับแล้วเวียนหัว ยางบ้าอะไร โยนเป็นเรือเลย

- Yoko Parada Spec-x .. ดูดอกไม่น่าจะนิ่ม แต่ดันนิ่ม และเงียบด้วย รีดน้ำใช้ได้ มา 80 มีแอบวูบเล็กๆ แต่ไม่เหิน ไม่หลุด พ้น 3 หมื่นกม. เสียงดังสนั่น ตามด้วยดอกร่อน อันเป็นนิสัยของรุ่นนี้

- Toyo T1 Sport SUV .. เหมือนขับ RE003 กระด้าง เกาะ ขับสนุกบนทางแห้ง ทางเปียกหมาดๆรถนิ่งสนิท นิ่งมากๆ แต่อย่าเจอแอ่งน้ำนะ นิดเดียว ลอยทั้งคัน ใช้คำว่า ลอย นะ อันตรายมาก อีกอย่าง เจอ 1 เส้น ถ่วงไม่ค่อยอยากจะลง แปะตะกั่วเยอะมาก ให้ร้านยางไม่ต่ำกว่า 3 ร้านดู เค้าก็บอกว่า เป็นที่คุณภาพยางไม่ใช่ Mag

- Bridgestone Dueler H/P Sport .. นี่ก็สุดที่รัก กระด้างสุดๆ ดังสุดๆ เอาว่า Toyo ชิดซ้าย แต่ข้อดีคือ ขับสนุกมากๆ จิกโค้งคมกริ๊ป แอบโวยวายเอี๊ยดอ๊าดง่ายกว่า T1 สักหน่อย แต่เจอน้ำไม่มีกลัว ลงแอ่งไปเถอะ นิ่งสนิท แม้ทางหมาดๆจะไม่นิ่งเท่า T1 ก็ตาม

- Michelin Lattitude Sport 3 .. ใส่มาแรกๆ ชอบตรงมันนุ่ม มันเงียบ ผ่าน 3 หมื่นกม. ก็ยังเงียบกว่า Yoko Parada แต่ พอพาขึ้นแม่ฮ่องสอน เจอโค้งแคบ มันคือ ฝันร้ายเลย หน้าดื้อ หน้าบาน อาการเดียวกับ PS4 เลย ขับแล้วหงุดหงิด เพราะตอนใส่ H/P Sport มา ผมแตะเบรคนับครั้งได้ ผมยัดได้ทุกโค้ง (เส้น 108) อีกอย่างที่เจอเหมือน PS4 คือ มันสั่น มันเต้น เป็นตั้งแต่ใหม่ๆ ถ่วงหลายรอบ ก็ยังไม่นิ่งสนิท .. รีดน้ำสอบผ่านนะ ไม่แพ้ H/P Sport

ตอนนี้ควานหา Alenza 001 ไม่มีของเลย ถ้ามีนี่ ผมโยน Lattitude Sport 3 ทิ้งแน่ๆ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Toyo c1s อันนี้ตอนมาใหม่ๆนิ่ง เงียบเข้าโค้งเกาะดีกว่ายางทอปคอมฟอร์ทหลายตัว ที่ว่าเสียงเอี้ยดอ้าดอันนี้เป็นที่ไซต์ยางด้วยอาจฟังดูแปลกๆ เเต่ผมใช้หลายไซต์ทั้งขอบ 16 เเละ 18 อาการที่เจอก็ต่างกัน ส่วนเรื่องลื่นอันนี้เจอตอนยาง 2 ปีขึ้นมาเเล้ว คิดว่าเป็นยางที่ดีมากตัวนึงเเต่ติดที่มันเสื่อมเร็วไปเนี่ยเเหละ มันทนนะผมใช้จน 67000โล 4.6 ปี ก็ยังพาเข้าโค้งเร็วๆไปได้เเต่ก็ต้องพึงระวังไว้ครับ

Conti uc6 ตัวนี้ใช้อยุ่ปัจจุบันได้เกือบหมื่นโล เปลี่ยนเมื่อต้นปี20เมด อิน ไทยเเลนด์ ตัวนี้ทางตรงโค้งอาจไม่เกาะเท่า C1s รีดน้ำดีกว่า เเเต่เเสียงก็ดังกว่า ด้วยราคาที่ได้มาถูกกว่าเส้นละเกือบหนึ่งพัน ตรงนี้ก็เลยคิดว่าคุ้มราคากว่าเเต่หลายร้านขายเเพงต้องหาร้านดีๆ ถ้าร้านที่เเพงๆ ก็ห่างจากยางทอปคอมฟอร์ทเส้นละประมาน 500บาทตรงนี้คิดว่าเพิ่มไปเอาทอปคอมฟอร์ทดีกว่า เเต่ด้วยคุณภาพ conti ที่หลังๆทนขึ้นมาเยอะ

Conti cc6 อันนี้มาเเนวนุ่มเงียบเลย เงียบมากเงียบกว่าc1s อีกเรื่องเกาะถนนก็พอไปวัดไปวาได้ไม่ได้รู้สึกหนึบอะไร ก็ตามราคาส่วนนิสัยcontiที่เจอหลายรุ่นคือเอี้ยดอ้าดง่ายมาก เคยเบรคนิดเดียวเเต่ยางเอี้ยดจนคิดว่าเป็นยางรถกระบะซึ่งมันไม่น่าจะเกิดในยางเก๋ง

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าขนาดยางมีผลต่อประสิทธิภาพของยางรุ่นนั้นๆด้วย เลยลองระบุไว้ให้พิจารณาครับ

195/55/15
Toyo T1R ถนนแห้งเกาะดี จิกโค้ง กลัวน้ำมาก เสียงดังมาก
BS RE002 ถนนแห้งเกาะดี จิกโค้ง กลัวน้ำ เสียงดัง
ML PS3 ถนนแห้งเกาะน้อยกว่า RE002 นิดเดียว แต่ถนนเปียกขับดีกว่ามาก  เสียงเงียบกว่ามาก

215/55/17
ML Primacy 3st นุ่ม/เงียบ ลื่น เข้าที่จอดรถห้าง ดังเอี๊ยดๆๆ เข้าโค้งย้วยๆหน่อย รีดน้ำธรรมดา มาเร็วมีเหิน
ML PS3 ยังคงได้ฟิลลิ่งเหมือน 195/55 ด้านบน สำหรับผมดีกว่า 3st เกือบทุกอย่าง ยกเว้นความนุ่ม/เงียบ ยังใช้อยู่
ปล.เบอร์นี้ PS4 ไม่ทำ มีแต่ PS3

245/45/17
ML PS4 ได้อารมณ์ที่พัฒนาต่อมาจาก PS3 อาจจะไม่ได้ดีสุดๆในด้านใดด้านหนึ่ง แต่ทุกด้านไม่มีด้านไหนแย่ ผมใช้ 2 ชุดติด รถ200ม้า+- แฮปปี้มากๆ
GY Asym3 ได้ราคามาดี เลยลองเปลี่ยนจาก PS4 ออกแนว all rounded เหมือนกัน เกาะดี ไม่ดังมาก ไม่กลัวน้ำ ถือว่าใช้ดี ยังใช้อยู่

225/40/19-255/35/19
Conti ContactSport5 ติดรถมา ยางแข็ง หมดเร็วมาก เกาะงั้นๆ ในคลับยางแตก/ฉีกกันบ่อยๆ
ML PS4S ดีกว่า PS4 ที่เคยใช้มาไปอีกขั้น นุ่มกว่าและเกาะกว่า Conti ชัดเจน ไม่กลัวน้ำ ยังใช้อยู่

ข้อเสียชัดๆของยาง ML ที่เจอมาในหลายๆชุด คือพออายุมากขึ้น ลงถนน 2 ปีขึ้นไป ยางจะเริ่มแตกลายงา และบางชุดมีรอยร้าวที่หน้ายาง ต้องหมั่นเช็คสภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2020, 15:34:06 โดย spitfire »
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ tom46

ของผมเป็นเบอร์ 225/40/18 กับ 255/35/18 นะครับ

ที่เคยใช้มามี P ZERO / ADVAN SPORT V105 / PS4 / POTENZA S001

ถ้าเอาเรื่องการใช้งานในประจำวันนะครับ ผมชอบ ADVAN SPORT V105 มากที่สุดครับ ใช้มาสองชุด ยางดีเสียงเงียบตั้งแต่วันแรกที่ใส่ จนตอนดอกหมด ทั้งที่เป็นยาง sport แต่ทำเรื่องเสียงได้ดีมาก ส่วนเรื่องอื่นก็คล้ายๆกับรุ่นอื่นๆ ไม่เด่นไม่ด้อย อะไรไปมากกว่ากันเท่าไร ได้ในเกณฑ์กลางๆ ติดอย่างเดียวราคาเขาแข็งไปหน่อย หลังๆเลยไม่ได้ใช้

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออนไลน์ Tien.W

ของผมเป็นเบอร์ 225/40/18 กับ 255/35/18 นะครับ

ที่เคยใช้มามี P ZERO / ADVAN SPORT V105 / PS4 / POTENZA S001

ถ้าเอาเรื่องการใช้งานในประจำวันนะครับ ผมชอบ ADVAN SPORT V105 มากที่สุดครับ ใช้มาสองชุด ยางดีเสียงเงียบตั้งแต่วันแรกที่ใส่ จนตอนดอกหมด ทั้งที่เป็นยาง sport แต่ทำเรื่องเสียงได้ดีมาก ส่วนเรื่องอื่นก็คล้ายๆกับรุ่นอื่นๆ ไม่เด่นไม่ด้อย อะไรไปมากกว่ากันเท่าไร ได้ในเกณฑ์กลางๆ ติดอย่างเดียวราคาเขาแข็งไปหน่อย หลังๆเลยไม่ได้ใช้

V105 มันยางเกรดเดียวกับ RE004 / PS4 ราคาไม่ควรหนีกัน แต่ปรากฎว่า พวกตั้งราคาขึ้นไปชน S007a ซะงั้น

ออฟไลน์ tom46

V105 มันยางเกรดเดียวกับ RE004 / PS4 ราคาไม่ควรหนีกัน แต่ปรากฎว่า พวกตั้งราคาขึ้นไปชน S007a ซะงั้น

คงจะไม่ใช่อย่างที่ว่าละครับ หลังๆค่ายนี้เขาเอะอะเขาก็จะใส่คำว่า advan เข้าไปเลยอาจทำให้สับสนกันได้ครับ

v105 เขาจะเป็นตัว top ของยางถนนของค่ายเขาครับ ถ้ายุคเขาก็จะมี pss s001 v105 asy2 Pzero ที่ทำมาแข่งกันครับ แต่ยุคนั้นถ้าเอาเรื่องสมรรถนะก็เสร็จ PSS หมด แต่ PSS ยุคนั้นราคาเขาก็แรงมาก เข้าถึงยาก

ส่วนถ้าพูดราคา ณ ปัจจุบัน อันนี้จริงครับ v105 ยางออกมานานมากแล้ว ราคายังยืนแข็งเท่ายางรุ่นใหม่สดที่เพิ่งออกมา เลยทำให้ไม่น่าสนใจครับ เพราะราคาที่เขาตั้ง ไปพวก PSS S007 จะดีกว่า PSS ยางดีมีชื่อเสียงมานาน ส่วน s007 ยางสดใหม่เพิ่งออกมา ออกมาแทนตัว s001 เลยทำให้ v105 เขาดูไม่น่าสนใจเท่าไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ดูจากที่ จขพ เล่า ได้ผลตรงตามที่ผมทดลองใช้หลายๆรุ่นครับ แต่ จขพ แค่ มาตรฐานสูงกว่าผม 2 เท่า เท่านั้นเอง ฮ่าๆๆ

ยางที่ดีที่สุดที่ผมเคยผ่านมือคือ Toyo C1S ครับ เกาะถนนดีที่สุด ความนุ่มถือว่าดีนุ่มแต่ไม่ย้วย ความแน่นถือว่าดีแน่นแต่ไม่ถึงกับกระด้าง ระยะเบรคดี รีดน้ำดี เสียงเงียบดี และการคงระยะประสิทธิภาพยังได้ยาวนานกว่าตคัวอื่นที่เคยใช้มาทั้งหมดด้วยครับ

GR100 ด้อยกว่าตรงที่แน่นเฟิร์มกว่า แต่ค่อนไปทางกระด้าง ขาดความนุ่มไปหน่อย
Michelin 3ST รีดน้ำดีกว่าหน่อย แต่ย้วยและเกาะถนนด้อยกว่า
Maxxis Otani Apollo ด้อยกว่าทุกอย่าง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ทั้งที่เคยผ่านการใช้ยางมาในรถคันที่ขับประจำนะครับ

สมัยก่อนถูกบังคับให้ใช้แต่ Bridgestone ตระกูล GR มาทั้ง 80 90 และ 100 เนื่องจากที่บ้าน (เจ้าของงบประมาณ) แบรนด์นี้ แอบรู้สึกที่โอเคสุด คือ 80 รองลงมาคือ 90 แต่ยังดีกว่า 100 ตอนนั้นจำได้ว่าขนาดยางเป็น 195/65-R15 ในรถ Honda Stream ครับ

พอเปลี่ยนรถเป็น HRV ได้ล้อยางขนาด 215/55-R17 ได้ลอง Yokohama BlueEarth E70 ติดมา  20,000 แรก โอเคเลย หลังจากนั้นเสียงค่อยๆกระหึ่มขึ้น สวนทางกับความนุ่มนวลและการเกาะถนนที่ลดลง จนถอดทิ้งไปปลูกต้นไม้ตอน 42,000 โล

คราวนี้ได้เลือกเองเพราะตังค์ตัวเอง ผมเลยเปลี่ยน Toyo Proxes C1S ขนาดเดิม Happy และถูกจริตผมมากๆ ความนุ่มและการเกาะถนนอยู่ในแบบที่รับได้ เสียงก็เงียบดี ตอนนี้ใช้มา 30,000 โล แล้ว รู้สึกว่า Drop ลง จากที่เปลี่ยนใหม่ๆไม่ถึง 20% นะ เอาเป็นว่า เท่าที่เคยผ่านการใช้งานยางมา ผมชอบตัวนี้ที่สุดครับ

ส่วนตัวอื่นๆที่เคยลองขับรถคันอื่นๆที่ไม่ได้ใช้ประจำนะ

- Toyo DRB ใส่ใน Vios 09 ล้อ 16 ถ้าจำไม่ผิด เบอร์อ205/50-R16 มั้ง ผมว่ามันแข็งพอสมควรเลย อาจจะเพราะแก้มเตี้ยมั้ง
- Bridgestone Turanza ER370 185/55-R16 ยางติดรถ Jazz GK SV มาจากโรงงาน รถวิ่งน้อยมากๆ เลยขอนับเป็นปี ช่วง2 ปีแรก ยังโอเคนะ เลย 2 ปี มาเริ่มแข็งขึ้น พอเข้าปีที่ 3 โคตรแข็งเลย เกาะถนนลดลงแบบรู้สึกได้ เปลี่ยนไปตอน 3ปี นิดๆ
- Toyo CF2 เปลี่ยนแทนยางติดรถใน Jazz GK แต่เพิ่มหน้ายางเป็น 195/55-R16 เรื่องความนุ่มเงียบ สู้ C1S ไม่ได้ แต่เกาะถนนใกล้เคียงกัน ซึ่งที่รู้สึกชัดคือ พวงมาลัยมีน้ำหนักดีขึ้นกว่าตอนใช้ยางชุดเดิม

สุดท้าย ยางที่อยากลอง

Michelin Pilot Sport อยากลองมากสุด แต่ไม่มีขนาดสำหรับรถรุ่นที่ใช้เลย
Bridgestone T005A เห็นหลายคนรวมถึงคนรู้จักบอกว่า มันพัฒนาขึ้นมาจาก GR เยอะพอสมควร เลยแอบอยากลับไปใช้ แบรนด์นี่อีกครั้ง
Bridgestone Potenza RE-004 ได้ยินว่าปรับปรุงเรื่องเสียงให้ดีขึ้นกว่า 003 เลยอยากลอง เพราะ Re003. เคยเป็น 1 ในตัวเลือกตอนเปลี่ยนยาง HRV

ประมาณนี้ครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง