ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องระบบแอร์ 2 ฝั่งเย็นไม่เท่ากัน Cx5  (อ่าน 14870 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
รถเจ้าปัญหา cx5 เหมือนเดิม 555 มีปัญหาทุกเดือน รอบนี้ระบบปรับอากาศมีปัญหา คือ ฝั่งผู้โดยสารเย็นปกติครับ แต่ฝั่งคนขับมีแต่ลมไม่เย็นแต่ก็ไม่ถึงขั้นร้อน 

ตอนนี้นัดเข้าศูนย์แล้วครับ แต่อย่างเซงได้คิววันศุกร์หน้า ต้องทนร้อนไป และประกันคุณภาพจะหมดเดือนหน้า

ปัญหาที่ผมสงสัยคือน่าจะรั่วไหมและถ้าศูนย์บอกแค่น้ำยาพร่องแล้วเติม ถ้าเกิดรั่วจริงๆและอาการเกิดหลังหมดประกันจะมีวิธีไหนโต้แย้งได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2020, 19:42:11 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องระบบแอร์ 2 ฝั่งเย็นไม่เท่ากัน Cx5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 20:22:41 »
ไม่เกี่ยวกับน้ำยา...

มีอย่างเดียว  เซนเซอร์ฝั่งขวาไม่ดี วัดอุณหภูมิผิด...

ออฟไลน์ mozart

Re: ปรึกษาเรื่องระบบแอร์ 2 ฝั่งเย็นไม่เท่ากัน Cx5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 20:41:05 »
น่าจะน้ำยาแอร์รั่วครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 20:54:42 »
ลืมบอกตอนแรกผมก็คิดว่าเซนเซอร์ครับ แต่ได้ยินเสียงคอยเย็นทำงานทุกๆ 1-2 นาทีผมเลยคิดว่ารั่วแน่ๆเลย

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 21:51:40 »
คอยล์เย็นรั่วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 22:34:52 »
มอเตอร์ปรับผสมแอร์เพี๊ยนครับ Everest ผมก็ประมาณนี้ แก้โดยเปิดแอร์ LOW ทั้งสองฝั่งสักพัก แล้ว HI สักพัก แล้วค่อนปรับแยกซ้ายขวาตามที่จะตั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 23:10:45 »
ประสบการณ์จาก pulsar นะครับ มี 2 ประเด็น

1. วัดน้ำยาแอร์ก่อน .. ถ้าน้ำยาขาด คือ ตู้รั่ว (แวะร้านแอร์แถวบ้าน บอกวัดน้ำยาให้หน่อย ก็รู้เรื่องละ ให้ค่าเสียเวลาสัก 200 ก็ได้) จะได้ไปบู๊กับศูนย์ได้ถูก

2. ถ้าน้ำยาไม่ขาด .. มอเตอร์ผสมลมร้อนค้าง ครับ

- Pulsar / Sylphy ค้างเป็นปกติ ทางแก้เบื้องต้น คือ เร่งอุณหภูมิขึ้นไปสูงสุด 32 องศา ค้างไว้แป้บ จากนั้น ลดลงมาต่ำสุด 18 องศา ทิ้งอีกแป้บ แล้วปรับกลับมา ถ้าหาย ก็มอเตอร์ผสมอากาศครับ

- ทางแก้ แกะมาขัดขั้ว หล่อลื่นกลไกหน่อย หรือ เปลี่ยนใหม่ ของ pulsar 600 - 700 บาทครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 02:00:24 »
camry เคยแอร์เย็นข้างเดียวเฉพาะฝั่งคนขับ พอไปร้านแอร์เติมน้ำยาแอร์เลยกลับมาเย็น พอใช้ไปซักพักกลับมาเย็นข้างเดียวอีก สรุปรื้อมาดูคอยเย็นรั่วครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 10:59:49 »
ปัญหายอดฮิตของ nissan slyphy เลย สรุป น้ำยาแอร์รั่ว หรือไม่ก็ ประตูลมผสมแยกโซนมันเสีย ซ่อมได้ ไม่ก็ใช้ความเย๋นสเต๊ปเดียวไปเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 18:28:54 »
รั่วชัวร์แล้วครับ วันนี้ไร้ความเย็นทั้งสองข้างโดยสิ้นเชิง เฮ้อ... นานมากกว่าจะถึงวันนัดซ่อม ถ้าจะเติมน้ำยาก่อนก็ไม่คุ้ม 55

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 16:23:53 »
คอมน๊อค ก็เป็นได้นะครับ รั่วก็เป็นได้ครับ ยังไงๆก็ขอให้แก้ไขได้โดยเร็ว เมืองไทยร้อนจริง
ถ้าประกันจะหมด ขอให้รีบเคลม เกรงว่าช่างเช็ค History รถแล้วจะดึงเรื่องว่า ลองเติมน้ำยาไปก่อน (ประกันหมดค่อยมาใหม่นะจ๊ะ)