ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 27 มิถุนายน 2020  (อ่าน 31311 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ใช้ยางดีๆเกรดสูงๆแต่ใช้ยาว50000 โล หรือจะใช้ยางรุ่นราคาประหยัด แต่เปลี่ยนให้ใหม่เสมอเช่น 20000 โลเปลี่ยน แบบไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ทำไม toyota ยังขาย vios อยู่ครับ
ยุบไลน์ผลิตไปผลิต ativ  อย่างเดียว หรือเอาไปผลิตรุ่นอื่นไม่คุ้มกว่าหรอครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับคุณจิมมี่และทีมงานทุกท่าน  เนื่องจากที่ติดตามคุณจิมมี่มาเห็นเลยว่ามีความรู้ไม่ใช่แค่เรื่องรถยนต์ แต่เรื่องมารยาทในการขับขี่ด้วย อยากให้คุณจิมมี่ทำคลิปแนะนำมารยาทในการขับรถและใช้ถนนร่วมกัน เพราะมันมีเรื่องหลายเรื่องที่มันไม่มีใครเคยมาบอกหรืออยู่ในตำรา คือเดียวนี้สังเกตเห็นเลยว่าขับรถเป็นกับขับแบบมีมารยาทมันคนละเรื่องกันเลย สังคมในถนนมันจะได้อยู่กันสงบสุขขึ้นหน่อย เช่นรถติดบนทางแยกหรือปากซอยแต่เราเองก็ไปไม่ได้ ถ้าคนขับมีมารยาทเขาก็จะหยุดเว้นช่องให้อีกทางไปได้ คนไม่เป็นก็ไปจ่อขวางทางแล้วก็ไม่มีใครไปต่อได้สักคน

เทคโนโลยีรถพัฒนาไปดีมากแต่สุดท้ายก็อยู่ที่คนขับ วันก่อนเจอไปเต็มๆ รถ pajaro sport ค่อยๆเบี่ยดเปลี่ยนเลนมา Blind spot monitoring ทำงานชัดเจนดีมากผมขับผมอยู่อีกคันยังมองเห็นเลย รถยังไม่พ้นเกินครึ่งคันด้วย ถ้าผมไม่บีบแตรก็ชนแน่นอน สุดท้ายต่อให้มี super safety แต่ถ้าคนขับไม่ safe เองก็จบละ
ปล. จะทำ eat by jimmy ก็ได้นะครับชอบเช่นกัน 5555

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ตอนนี้ Toyota ทำ Corolla Hybrid ออกมาแล้ว
อนาคตของ Prius จะเป็นอย่างไรต่อไปครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีสงสัยว่า BMW 320d F30 กับ X1 20d F48 ใช้เครื่องเดียวกัน แต่ทำไมใช้เกียร์ไม่เหมือนกันครับ ของ F30 ใช้เป็นเกียร์ไฟฟ้า แต่ของ X1 ยังเป็นเกียร์แบบคันโยกแบบก่อนครับ ทั้งที่รุ่น 18i iconic ใช้เกียร์แบบไฟฟ้า

อะไรเป็นสาเหตุที่เขาต้องแยกใช้เกียร์คนละชุดกันครับ หรือว่ามันเป็นเกียร์ตัวเดียวกันแต่แค่ใช้คันเกียร์คนละแบบครับ

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ xman2029

อนาคตของ civic 1.8 ในบ้านเราจะได้ เป็นไปในแนวทางไหนครับ ระหว่าง 1.0T หรือ 1.5Hybrid หรือจะลากยาว 1.8na ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Noname

• Newbie
  • *
- ช่วยแนะนำศูนย์นิสสัน ที่ไว้ใจได้ (บริการดี) หน่อยครับ ปล.ผมอยู่แถวรามคำแหงครับ

- รบกวนช่วยแนะนำยางสำหรับ Almera 2020 ว่าตัวไหนดีสุดครับ ระหว่าง ยาง GOODYEAR EAGLE F1 Directional 5 กับ RE004 และ Pilot sport 3

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
สนใจ cmary tnga แต่จากโปรอาชีพพิเศษของ nissan ถ้าเป็นพี่ๆ จะเลือก camry 2.0g/2.5g หรือจะเชฟเงิน 3-4 แสนเป็น Teana 2.5navi  แทนครับ (ส่วนตัวขับรถเยอะเดือนละ 3-4 พันโล ค่าน้ำมันเบิกบริษัท กะใช้รถ 10-12 ปี)

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ในไทย มีที่ที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวเกี่ยวกับรถมั๊ยครับพวกพิพิธภัณฑ์ต่างๆ หรือแบบไหนก็ได้(***ไม่อ่านออกเสียงก็ได้ครับ***ที่ไม่ใช่ เจษฎา เทคนิค มิวเซียม)

ปล.BMW M340i ไม่ได้แทนมาM3ใช่มั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2020, 13:59:22 โดย Carrotcake »

สนใจซื้อ Mazda 2 1.3 - Yaris / Yaris ATIV - Suzuki Ciaz

ปกติขับในเมืองวันนึงไม่เกิน 15 กม. วิ่ง กทม. - ชลบุรี 1-2 เดือนครั้ง เน้นขับขี่มั่นใจ ประหยัดน้ำมัน เลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Kenny105

• Newbie
  • *
มีโอกาสมั้ยครับที่ค่ายรถอย่าง Toyota Honda Nissan จะนำเกียร์ Auto 5 speed หรือ 6 speed กลับมาใส่ในรถกลุ่ม B segment กับ C segment ส่วนตัวเบื่อ feeling เกียร์ cvt และเหตุผลที่ไม่เอา mazda เพราะไม่ชอบศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ lonely

คนใช้ บ่นกันเสมอว่า "Honda ประกอบไม่ดี" = ใย Honda ไม่ปรับปรุงงานประกอบ ทำไม่ได้หรือไม่ยอมทำครับ

ได้ยินว่า Accord Gen 7 = Honda ที่ประกอบดีที่สุด
(ผู้หญิงประกอบ??)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ polwath

- จากคำถามเมื่อสองสัปดาห์ก่อนเรื่องระบบเลี้ยว 4 ล้อ ทั้งระบบเฟืองและระบบไฟฟ้า เพราะอะไรที่รถในตลาดส่วนใหญ่ไม่มีมาให้ ทั้งๆ ที่มีประโยชน์กับการเลี้ยวในพื้นที่แคบและการขับเปลี่ยนเลนอย่างมาก และงบในการใส่มาไม่น่าจะสูงมากนักแล้ว

- กรณีรุ่นรถที่มีขายในบ้านเรามีแต่เกียร์อัตโนมัติ แต่ต้องการเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา โดยหาชุดเกียร์และอะไหล่ที่อิงจากรุ่นรถเดียวกันที่มีขายในต่างประเทศมาเปลี่ยน จะสามารถนำเปลี่ยนได้เลยหรือยังต้องมีการดัดแปลงอยู่บ้างครับ และเมื่อเปลี่ยนเสร็จแล้วจะสามารถแจ้งเปลี่ยนกับขนส่งได้เลยไหมครับ

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
เห็นเพจ Spin9 / Luxman Thailand เค้าเอา Tesla Model 3 มาขับรีวิวกันแล้ว ทางคุณจิมมี่กับทีมงาน จะมีแบบ Preview/1st Impression กับรถรุ่นนี้บ้างไหม ขอบพระคุณ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีพี่ ๆ ทีมงาน Headlightmag ในห้องส่งทุกท่านครับ ขอสอบถามนิดหน่อยครับ

คือที่บ้านมีรถส่วนกลางอยู่แล้วคันนึง แต่ผมคิดจะซื้อมอเตอร์ไซค์เอาไว้ขับไปธุระแถบพระนครและไปที่ทำงานเพราะไม่อยากนั่งรถเมล์เท่านั้นเอง
(อาจมีหนีเที่ยวไปย่านปริมณฑลคนเดียวบ้าง) ตอนขี่ก็จะขี่ไม่เกิน 100 km/hr เลย แต่พอเปิดปากว่าจะหามอเตอร์ไซค์ใช้นะ ผู้หวังดีทุกคนก็เอาแต่บอกว่า "เดี๋ยวก็เอาชีวิตไปทิ้งบนถนนหรอก"
ซึ่งเราก็เห็นว่าคนอื่นที่ขี่มอเตอร์ไซค์เป็นพาหนะส่วนตัวก็ยังอยู่ดีมีสุขกันถ้าเรามีสติ สวมหมวก ทำตามกฏจราจรเสมอ ไม่ขี่เร็วเกินไป แต่อยากขอความคิดเห็นจากพี่ ๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ พี่ ๆ ทีมงานรักษาสุขภาพช่วงฤดูฝนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2020, 14:52:10 โดย Alzfredz »
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ palmpspp

เคยมาปรึกษา Camry 2.0 4AT ไป แต่ทำใจกับ 4AT ไม่ได้ เลยเพิ่มงบ มองๆ Accord G9 2.0 / 2.4 vs Camry 2015 2.0 D4S
เป็นทางทีม headlightmag จะเลือกตัวไหนครับ ส่วนใหญ่ขับคนเดียว เส้นระหว่างอำเภอ/จังหวัด เดินทางไกลเดือนละ 2 ครั้ง ขับประมาณ 120 km/hr ครับ

Accord รู้สึกว่าสวยกว่ามาก ส่วน Camry หน้าตาไม่แย่ แต่มันก็ดีที่เป็น Camry

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
ตอนนี้น้องชายกำลังตัดสินใจระหว่าง bmw m340i กับ audi a5 sportback (ยังไม่มีครอบครัวครับ)
อยากถามความเห็นพี่ๆทุกท่านว่าแนะนำตัวไหนดีครับ (ตัดสินใจจากข้อมูลคร่าวๆที่มีครับ) เอาแค่ความชอบส่วนบุคคลก็ได้ครับ

ส่วนผมจัด 530e สี bluestone มา ได้ส่วนลด 750,000 + ประกันชั้น 1 3 ปี ถือว่าคุ้มไหมครับ

ปล. เมื่อไหร่ the coupe channel จะกลับมาครับ ชอบมากๆ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Lack

• **
ถ้า​kicksใส่1.0​มาขาย​ คิดว่าราคาจะอยู่ประมานไหนครับ

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆช่วยอธิบาย การ Remap มันคืออะไรครับ มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
มีโอกาสมั้ยที่ FordTH จะนำเครื่อง 3.0L Power Stroke มาใส่ใน Ranger Raptor ในอนาคตครับ

ออฟไลน์ urangutang

Mazda 3 กับ CX-3 มีปัญหาอะไรใหญ่ๆบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์Ford 2.0BI Turbo ที่มีปัญหาน้ำมันเครื่องหายผิดปรกติ ไม่ทราบว่าทางFordแก้ไขแล้วหรือยังครับ และแก้ไขอย่างไร และสาเหตุมาจากอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MisterDante

มีคำถาม 2 ข้อครับผม

1. เห็นมีหลายคนเม้นว่า collora cross ใช้ช่วงล่างหลัง torsion beam เหรอครับ
    เป็น TNGA เหมือนกันมันก็น่าจะเป็นอิสระเหมือน CHR Altis ด้วยเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ

2.ขอถามเกี่ยวกับขนาดยางของ CHR หน่อยครับ
   พอดีเปลี่ยนเป็นขอบ 18 มา
   แล้วตามสเป้กญี่ปุ่นมันใช้ยางขนาด 225/50/r18
   แต่ที่ร้านบอกว่ามีแต่ 235/50/r18 ใช้ได้เหมือนกัน
   จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
All New Mazda 2 จะมาช่วงไหนครับ  มิติรถจะใหญ่ขึ้นหรือเปล่าครับ  และจะมีรู่น Cross มั้ยครับแทน CX3 

ออฟไลน์ Papon Ta Toey

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ อยากทราบว่าสิ้นปีนี้งาน motor expo น่าจะมีโปรโมชั่นดีๆ มาส่งเสริมยอดขายบ้างไหมครับ

ปล.มีแผนจะออกรถช่วงสิ้นปี เป็นประเภท B-Segment หรือ ตัดสินใจจอง Mazda Cx3 ตัวท๊อป 2.0SP MY2018 ได้ส่วนลด 150,000 ดอกเบี้ยประมาณ 2 กลางๆ ดีครับ ยังน่าใช้อยู่ไหมช่วงนี้?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Natt29

• Newbie
  • *
Mini cooper s LCI f55 และ f56
มีปัญหาอะไรที่ต้องระวังประจำรุ่นหรือไม่ และน่าใช้มั้ยครับ เป็นmini คันแรก เดิมขับ glc 250d และ bmw 118i ช่วงล่าง feeling ต่างกันขนาดไหนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Boy Who Lived

• Newbie
  • *
City2010 เครื่องขับดีปกติ วิ่ง68000กม.(ขับในกทม.วันละ10กม. สตาร์ท-ดับเครื่อง 3 รอบต่อวัน) รถเข้าศูนย์เช็คระยะไม่ตรงตามตารางฮอนด้า
เมื่อกลางปีที่แล้ว(รอบเช็คระยะ70000กม.)เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์พร้อมกับโดนล่อซื้อค่า”ผลิตภัณฑ์ล้างทำความสะอาดห้องเผาไหม้”ไป 1,900บ.  เดือนนี้ถึงคราวเข้าเช็คระยะ(รอบ80,000กม.)ตามตารางมีเปลี่ยน”กรองเบนซิน”ครั้งแรก
 1.ถ้าจะยังไม่เปลี่ยนกรองเบนซินครั้งนี้ ลากไปได้เท่าไหน พี่ๆเห็นว่าอย่างไรและขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ
 2.อาการเสียงเป็นมานานมากแล้ว เมื่อขับบนพื้นที่ไม่เรียบ, ขึ้นลงลูกระนาด และลงหลุม ตั้งแต่ความเร็วปล่อยไหล ได้ยินเสียงกุ๊กๆกร๊วกๆ(เหมือนอะไรไม่แน่น เสียงคล้ายๆเสาโป๊ะเรือเวลามันขยับตามคลื่นน้ำ) ได้ยินจากฝั่งขวาตอนล่างของรถ กลางตัวรถเสียงชัดกว่าล้อหน้า ทางล้อหลังไม่แน่ใจว่ามีเสียงไหม ขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ
 “ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ”

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
สวัสดีครับ

ขออนุญาตสอบถามการบริการหลังการขายของ nissan ครับ

1.ในกรณีที่รถมีปัญหาหนักๆ ทีมช่างและบริษัทแม่สามารถแก้ไขปัญหาได้ดีและเร็วไหม ในกรณีที่ไม่รบกวนทีมงานพี่จิมมี่ช่วยประสานงานหลังบ้านให้ไปแบบชาวบ้านทั่วไป เมื่อเทียบกับโตโยต้า ฮอนด้า สามารถวางใจได้ไหมครับ

2.ระบบ epower แนวโน้มจะสร้างความกังวลในอนาคตไหมครับ เพราะที่หาข้อมูลใน xtrail hybrid
ยังเคลมเกียร์มาถึง 4 version ก็ยังไม่หายขาด จนบางคนขายขาดทุนหรือลาขาดกับนิสสันไปเลย

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

รถที่เคยติดแก๊ซมาแล้ว ถ้าเราเอาไปยกออกเอง ต้องเช็คอะไรเพิ่มเติมไหมครับ
พอดีดูรถมือสองไว้ รุ่นที่อยากได้มีแต่เจ้าของเก่าติดแก๊ซกันหมดแล้ว

ควรเลี่ยงคันที่เคยติดแก๊ซไปเลย หรือที่จริงมันไม่น่ากลัวขนาดนั้น