ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามครับระหว่างหลอดไฟแบบ led กับ oled มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครั  (อ่าน 3389 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
ครับก็ตามหัวข้อครับพอดีเห็นว่า m4 gts ใช้หลอดแบบ oled แต่รถรุ่นอื่นๆส่วนใหญ่จะใช้แบบ led ส่วนตัวคิดว่า oled ดีกว่าครับแต่ก็ไม่รู้ว่าทำไมน่ะครับ ขอบคุณทุกๆคนที่สละเวลามาอ่านนะครับ

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
Oled ที่แน่ๆมันทำได้shape ได้หลายรูปแบบครับ แต่ผมมองว่ามันแค่ทำให้การออกแบบไฟของรถดูดีขึ้น…แค่นั้นครับส่วนเหตุผลอื่นผมนึกไม่ออก

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
OLED น่าจะทำรูปทรงต่างๆ ได้อิสระมากกว่า ผู้ผลิตจึงออกแบบได้สวยโดดเด่นตามต้องการ แต่ยังเห็นใช้กับไฟท้าย ไฟหน้ายังเป็นเทคโนโลยี LED กับ Laser

ผมว่า S-Class Coupe ไฟท้าย OLED สวยกว่าเจ้าอื่นนะ ของ Audi ก็ใช้แค่แผงบางส่วน

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kiwiwi

Oled คือการเอาหน้าจอมือถือมาให้แสงสว่างหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่นี่ อีกหน่อยไฟท้ายคงอิสระน่าดู มำเป็นรูป เป็นสีอะไรก็ได้

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าไม่ผิดนะ

หลอดพวกนี้  ละเอียดกว่า  ใส่ข้อมูล(แสง สี)  ได้หลากหลาย..

ออฟไลน์ MaxxIE38

• Newbie
  • *
ต่อไปคงจะแฮ็คไฟท้ายใส่ข้อความด่ากันได้

ออฟไลน์ the kit

ข้อดีตามคนอื่นว่า
แต่ข้อเสียแน่ๆ คือ "ราคาค่าตัวต่อชิ้น" ยังค่อนข้างสูง

ในอนาคตเชื่อว่า "น่าจะ" ย่อมเยาขึ้น
แต่ก็เชื่อว่า บ.รถ น่าจะมี "ลูกเล่น" ใหม่ๆ มาเรียกราคาเพิ่มขึ้นอีก.....
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Dubee

ข้อดีอีกเรื่องคือไฟ LED ถ่ายวิดีโอมักจะกระพริบ ส่วน oLED ถ่ายวิดีโอจะไม่กระพริบครับ ซึ่งน่าจะเป็นข้อดีของบล็อกยูทูปเบอร์ทั้งหลายครับ ส่วนการใช้งานพี่ ๆ ข้างบนบอกหมดละ

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
ข้อดีอีกเรื่องคือไฟ LED ถ่ายวิดีโอมักจะกระพริบ ส่วน oLED ถ่ายวิดีโอจะไม่กระพริบครับ ซึ่งน่าจะเป็นข้อดีของบล็อกยูทูปเบอร์ทั้งหลายครับ ส่วนการใช้งานพี่ ๆ ข้างบนบอกหมดละ
ปรกติ led ก็ไม่กระพริบครับมีวงจรทำให้มันกระพริบ

ออฟไลน์ redsun

ต่อไปคงจะแฮ็คไฟท้ายใส่ข้อความด่ากันได้

ว้าววว ทำได้อีกหลายอย่างเลย  ::)

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
ปรกติ led ก็ไม่กระพริบครับมีวงจรทำให้มันกระพริบ

ปกติไฟ LED จะกระพริบที่ความถี่สูงมากจนตาเรามองไม่ทันครับ จึงทำให้เราเห็นว่ามันไม่กระพริบ
ความเห็นนี้หมายถึงตอนถ่ายวีดีโอ ถ้าเฟรมเรตตอนถ่ายไม่สัมพันธ์กับความถี่ของ LED เวลาดูวีดีโอจะเห็นว่าไฟมันกระพริบครับ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT