ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับ Benz ครับ  (อ่าน 2767 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ปรึกษาเกี่ยวกับ Benz ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 10:26:07 »
กำลังจะตัดสินใจจองและซื้อครับ เลยอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการซื้อ Benz ครับ
1) ระหว่าง ศูนย์ย่านพระราม 3 กับ เลียบทางด่วนรามอินทรา มีใครเจอปัญหารถที่ส่งมอบมีปัญหาบ้างมั้ยครับ กรณีรถเจอ Defect หลังกายขายต่างกันมั้ยครับ
2) การซื้อ Waranty ปีที่ 4 และ ปีที่ 5 ตอนนี้ซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ก่อนหมด 3 ปีแรกใช่มั้ยครับ หรือมีใครลองของ Asiacare ดูบ้างมั้ย
3) กล้องหน้ารถ ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ใช่มั้ยครับ
4) ยางติดรถที่เป็น Run flat ถ้าวิ่งตจว. ประจำ ย่านชลบุรี ระยอง พัทยา ควรใช้ Run flat ที่ติดมา หรือ ถอดขายแล้วเปลี่ยนยางธรรมดาเลยดี
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับ Benz ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 12:15:23 »
รถยุโรปคันแรกใช้มั่ยครับ? ถ้าใช้ก็ยินดีด้วยและขอให้สนุกกับมัน. รถซื้อมาใช้ อยากให้เข้าใจตรงนี้ ไม่ว่ารถแพงหรือถูก อย่าไปกลัวมากว่าจะเป็นรอย ต้องล้างที่ไหนดี การประกอบต้อง Perfect ทุกอย่าง.

1.ศูนย์ที่ออกรถเอาที่ได้โปรดีสุด ส่วนการเข้าศูนย์ก็เลือกที่ใหญ่ๆ ระหว่าง2ตัวเลือกนี้ ผมคงไปตรงเลียบด่วนเพราะเห็นว่าใหญ่ และพึ่งเปิดใหม่ (แต่ที่บ้านใช้ที่รามอินทราครับ เพราะออกที่นั้นเมื่อนานมาแล้ว)

2.กล้องหน้ารถ เอายี้ห้อกลางๆ 3พันบาทขึ้นไป แต่อย่าไปเอากล้องศูนย์หรือเชื่อคำโกหกใดๆว่าติดข้างนอกแล้วประกันหลุด (ดูยี่ห้อพวกนี้ Viofo, Blackvue,Transcend,Thinkware) กล้องพวกนี้ให้ติดแบบเสียบสายเข้ากับที่ต่อ USB นะครับ ไม่วุ่นวายกับFuse รถ และไม่ต้องไปกังวลว่าประกันรถจะเป็นอะไรมั่ย.

3. ยาง Run-Flat ข้อดีคือเมื่อรั่วแล้ววิ่งต่อได้(ในระยะที่กำหนด) แต่แลกมาด้วยความแข็ง เมื่อเทียบกับยางรุ่นเดียวกันแบบธรรมดา. เป็นผมจะใช้ยางชุดแรกให้หมดก่อน หลังจากนั้นหากใช้แล้วโอเค ก็ใช้ต่อไปในชุดใหม่ หากไม่ ก็เปลี่ยนเป็นแบบธรรมดาไป แต่! เปลี่ยนยางธรรมดาแล้ว หากยางรั่วคุณจะทำอย่างไร? ไปหาซื้อชุดปะยางฉุกเฉินใช้ ก็พอช่วยได้ระดับนึง แต่ยังไงก็ไม่ดีเท่ารถที่มียางอะไหล่มาให้.

4. Warante เพิ่มเติม หากมีกำลังก็ซื้อได้ครับ ถือเป็นการซื้อความสยาบใจ.

กำลังจะตัดสินใจจองและซื้อครับ เลยอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการซื้อ Benz ครับ
1) ระหว่าง ศูนย์ย่านพระราม 3 กับ เลียบทางด่วนรามอินทรา มีใครเจอปัญหารถที่ส่งมอบมีปัญหาบ้างมั้ยครับ กรณีรถเจอ Defect หลังกายขายต่างกันมั้ยครับ
2) การซื้อ Waranty ปีที่ 4 และ ปีที่ 5 ตอนนี้ซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ก่อนหมด 3 ปีแรกใช่มั้ยครับ หรือมีใครลองของ Asiacare ดูบ้างมั้ย
3) กล้องหน้ารถ ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ใช่มั้ยครับ
4) ยางติดรถที่เป็น Run flat ถ้าวิ่งตจว. ประจำ ย่านชลบุรี ระยอง พัทยา ควรใช้ Run flat ที่ติดมา หรือ ถอดขายแล้วเปลี่ยนยางธรรมดาเลยดี

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 13:39:58 »
      Defect ขึ้นอยู่กับโรงงาน ไม่เกี่ยวกับศูนย์บริการครับ  ตอนนี้ผมใช้บริการศูนย์เบนซ์พันทวียนต์ปากซอยลาดพร้าว93 ศูนย์ไม่ใหญ่แต่บริการดีนะ  ส่วนกล้องคงต้องถามศูนย์ดูก่อนว่าถ้าเราไปติดเองจะมีปัญหากับประกันหรือเปล่า  ยางที่ติดรถ  ถ้าคิดจะเปลี่ยนอยู่แล้วก็ควรเปลี่ยนตั้งแต่วันแรกที่ออกรถเลย ราคาจะไม่ค่อยตก ถ้าใช้ไปสักเดือนหรือสองเดือนอาจจะต้องขายครึ่งราคา

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 14:03:29 »
3. กล้องหน้ารถควรเลือกที่มีคุณภาพหน่อยเพื่อให้ดูเข้ากับรถ ของผมใช้ Viofo หน้าหลัง ราคา 3 พันกว่า ก็คิดว่าโอเคครับ ไม่ต้องถึงขนาดไปใช้ของศูนย์ หรือพวกราคาเป็นหมื่น ให้ร้านเดินสายซ่อนให้เรียบร้อย

4. เขาติดยาง Run Flat มาให้ก็ดีแล้วหนิครับ ถ้ามันไม่ได้แข็งกระด้างเกินกว่าจะรับไหว ก็ใช้ให้หมดแล้วค่อยคิดว่าจะเปลี่ยนเป็นธรรมดาดีไหม

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 14:19:02 »
- Waranty ปีที่ 4 และ ปีที่ 5 ซื้อตอนไหนก็ไม่ก่อนหมดประกัน 3 ปีครับ
ไม่ได้จำกัดที่ 10,000 กม แรกแล้ว  และตอนนี้มีถึง 8 ปีด้วย

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 16:11:11 »
ซื้อที่ไหนก็ได้ที่ส่วนลดเยอะสุด เพราะเราจะเซอวิสที่ไหนก็ได้ครับ