ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง 320 d ประกอบใน(g20) vs 320 D GT Sport จัดโปร ปัจจุบัน เลือกตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ  (อ่าน 13793 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benzspeed888

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพีๆเพือนๆ ผมต้องตัดสินใจเลือกรถใหม่ไว้ใช้งาน มีตัวเลือกอยู่ 2ตัวนี้  ด้วยในราคา ตอนนี้ ที่ทั้งคู่ ต่างจัดโปร มาอยู่ ในราคา ใกล้ๆกันจึง อย่างถามความคิดเห็นพีๆเพือนๆครับ
 1 ผม ใช้งานปัจจุบันพักอาศัย ในกรุงเทพ กลับบ้านต่าง จังหวัด ทุกอาทิตย์  มี พ่อ แม่ ผู้ใหญ่มานั้งรถด้วย เป็นครั้งคราว เวลา ไปทานข้าว หรือ ไปธุระ ตจว. ผมขับรถ ต่างจังหวัดบ่อยพอสมควรครับ
2 ช่วงล่าง อัตรา เร่ง ในความเห็นพีๆ ชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ
3 อัตราสิ้นเปลื่อง วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั้ง 2คน คันไหน น่าจะประหยัดกว่ากันครับ
4 ราคา ขายต่อ หลังใช้ ไป 5 ปี แล้ว คิดว่าทั้ง สองคันนี้ราคา ขายต่อ คันไหนจะตกกว่ากันครับ
ฝากขอความคิดเห็นจากพีๆเพือนทุกคนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
1. 320d GT ได้เปรียบเรื่อง Legroom กับความสูงเข้า-ออกสะดวกกว่า
2. เครื่องเดียวกันแต่ตัวใหม่ set มาดีกว่า G20 ได้เปรียบ
3. อัตราการสิ้นเปลือง ตามข้อ 2. G20 น้ำหนักเบากว่า GT ด้วย
4. G20 ใหม่กว่า F34 1 Gen เพราะงั้น G20 เหลือเยอะกว่าแน่นอน เพราะตอนนี้ F34 มือสองเหลือประมาณ 1.6-1.8 ล้าน

สรุปซื้อ G20 เถอะครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นผมไป f34นะ 

มีผู้ใหญานั่งหลังนี่แหละข้อเดียวเลย 

และผมว่ามันอเนกประสงค์กว่าซีดาน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ekarin

• Newbie
  • *
ถ้ามีโปรลด  320d gt (F34) เหลือสัก 1.99 ล. และ bsi6ปี จะตัดสินใจไม่ยากเลย
เพราะราคา 2.29 ล. ดูแล้วราคานี้เพิ่มอีกเล็กน้อยได้ g20 ซึ่งมีส่วนลดกันเยอะอยู่ และรถสดใหม่ เทคโนโลยีดีกว่า แต่แคบกว่าสไตล์ซีดาน

ออฟไลน์ AkE

G20 ครับไม่ต้องคิดนานเลย ใหม่กว่ากันเยอะ หน้าตารถก้ดูดี ถ้าเป็นผมคงไม่เอามาเทียบเลย แต่ถ้าผมๆไม่

เอาดีเซลครับ

1. ตัวไหนก้ได้ครับ

2. G20 แรงกว่าแน่นอนครับแบบรู้สึกได้เลยแน่ๆ แต่ gt ก้ไม่ได้แย่หรอกครับ

3. G20 ประหยัดกว่าแต่โดยรวมก้ประหยัดทั้งคู่นะผมว่า

4. G20 ได้ราคากว่าหน่อยนึงเพราะใหม่แต่โดยรวมตกทั้งคู่เพราะบีเอมขยันลดราคาครับ ราคามือสอง
ก้ต้องทำใจ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
กำลังเทียบอยู่เหมือนกันครับ ระหว่าง 2 ตัวนี้
ส่วนตัวผมชอบ G20 แต่แฟนผมชอบ gt sport  ส่วนลดได้พอประมาณทั้งคู่
gt sport ลดปกติไม่เท่าไหร่ (แต่พอใช้สิทธิ์อาชีพพิเศษได้เพิ่มมาพอสมควร)
ส่วน g20 ลดปกติกับอาชีพพิเศษไม่ต่างกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ sapol

GT นี่ ต้องดูดีๆ นะครับ legroom เยอะกว่าก็จริง แต่เบาะหลังนั่งไม่สบายแบบสุดๆ

ออฟไลน์ tsubasa

ตอนแรกจะบอกให้ไป g20 เพราะขับรุ่นใหม่มันดีกว่าอยู่แล้วครับ ดีไซน์ใหม่กว่า
แต่พอมาเจอว่าต้องมีผูใหญ่นั่งหลังด้วย ไป GT ดีกว่าครับ ด้านหลังสบายกว่าเยอะ รถแคบๆ เตี้ยๆ คนแก่เข้าออกลำบากนะครับ

ออฟไลน์ Tak

G20 ช่วง Legroom กว้างขึ้นและเบาะหลังดีขึ้นกว่า F30 แบบรู้สึกได้นะครับ

ถ้ารับกับส่วนต่างได้ G20 ภาพรวมยังไงก็ดีกว่าครับ

แต่ยังไงก่อนตัดสินใจลองให้ผู้ใหญ่ไปลองเพื่อเปรียบเทียบดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Apollo21

• Newbie
  • *
กำลังเทียบอยู่เหมือนกันครับ ระหว่าง 2 ตัวนี้
ส่วนตัวผมชอบ G20 แต่แฟนผมชอบ gt sport  ส่วนลดได้พอประมาณทั้งคู่
gt sport ลดปกติไม่เท่าไหร่ (แต่พอใช้สิทธิ์อาชีพพิเศษได้เพิ่มมาพอสมควร)
ส่วน g20 ลดปกติกับอาชีพพิเศษไม่ต่างกันเท่าไหร่
ได้ประมาณเท่าไรครับ พอแชร์ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
ถ้าหวังจะให้ผู้ใหญ่นั่งหลัง ตัด GT ออกเลยครับ นั่งไม่สบายที่สุดแล้ว G20 ยังไม่เคยนั่งครับ ให้ความเห็นไม่ได้

ออฟไลน์ Showbiz

GT เบรคมือก้านๆ อืมมมมมม

ออฟไลน์ jeeper

เป็นผมถ้าคิดมากแบบนี้ออกรถญีปุ่นดีกว่าครับ กว้างกว่า ประหยัดกว่า นั่งสบายกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ K.Dhol

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ dht_tubes

1. ด้วยความเร็วใช้งาน ไม่มีปัญหาทั้ง 2 รุ่น
2. ช่วงล่าง g20 น่าจะกระชับกว่า อัตราเร่งไม่น่าต่างแบบหน้ามือหลังมือ
3. สิ้นเปลือง ไม่น่าต่างจนเป็นนัยะ
4. F34 น่าจะเละกว่า เพราะเลิกผลิต อะไหล่ ระยะยาวตอบยากแต่มีผลด้านจิตวิทยาสำหรับคนจะซื้อต่อ ทำให้ราคาตกฮวบกว่า และมีการเทกระจาดขายมาตลอดด้วย

ที่ถามมา ถ้าสรุปเหลือแค่สองรุ่นนี้จริงๆนัดโชว์รูมให้เซลล์พาไปลองเทียบกัน พาคุณพ่อคุณแม่ไปนั่งด้วยเลยครับยาวๆหน่อยสักห้าถึง 10 กิโล ก็พอจะรู้แล้วครับว่าคันไหนเหมาะ

เพราะคำว่านั่งสบายมันไม่ใช่แค่พื้นที่เยอะแล้วจะนั่งสบายเสมอไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ bingoman

ผมใช้ตัว sedan อยู่นะครับ แต่ผมคิดว่าสำหรับจขกท.  ถ้า GT มีส่วนลดให้เยอะๆ  (สำหรับผมต้อง 3 แสนอัพแบบยังไม่ต้องต่อรอง) ก็จะไป GT ครับ

เพราะ 3 ตัวปัจจุบัน มันแข็งและเน้นเอาใจคนขับมาก  แต่คนนั่ง โดยเฉพาะนั่งหลัง  นั่งไม่สบายนะครับ เพราะช่วงล่างหลังมันแน่น จะเรียกวว่านุ่มหนึบ ก็ไม่น่าใช่  น่าจะเรียกว่าแน่นหนึบครับ