ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ActiveHybrid3 เติมน้ำมันเครื่องเกินไป 300ML มีผลอะไรมั้ยคับ  (อ่าน 12326 ครั้ง)

ออฟไลน์ SINCE1988

• Newbie
  • *
ขอสอบถามหน่อยครับ  พอดี รถยังอยู่ใน BSI ถ่ายน้ำมันเครื่องของศูนย์
พอดีผมซื้อ พวก สารเคลือบเครื่องยนต์ มา 1 ขวด 300 ML

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าบอกให้ศูนย์เติมให้ จะทำให้เราหรือป่าว (น่าจะไม่ทำให้)
คำถามคือ
มันสามารถใส่เลยได้มั้ยครับ ? หรือว่า ควรจะถ่ายออกไปก่อน 300 ML
ของ BM ต้องถ่ายออกจาก ใต้ท้องรถอย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
แน่ใจหรอครับว่าศูนย์เติมน้ำมันเครื่องมาพอดี ของผม C43 เห็นในคลับบอกส่วนใหญ่ว่าเติมมาน้อยประมาณขีดล่างเลย ผมก็เติมสารแต่งลงไปเลยครับ เพราะคิดว่ายังไงก็ไม่เกินแน่ๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• Newbie
  • *
แน่ใจหรอครับว่าศูนย์เติมน้ำมันเครื่องมาพอดี ของผม C43 เห็นในคลับบอกส่วนใหญ่ว่าเติมมาน้อยประมาณขีดล่างเลย ผมก็เติมสารแต่งลงไปเลยครับ เพราะคิดว่ายังไงก็ไม่เกินแน่ๆ
  ปกติหลังถ่ายน้ำมันเครื่องเสร็จ ผมจะมากดใน idrive วัดดูครับ มันจะพอดีกับ เส้น MAX แต่ผมไม่แน่ใจว่า ในความเป็นจริง มันเท่าไหร่กันแน่
เพราะมันเอา ก้านไปวัด ไม่ได้  :'(  ของพี่ C43 เติมไปได้เลยใช่ปะคับ เพราะมันแค่ 300ml น่าจะไม่มีผลอะไรปะคับ  ถ้าเกิน เป็นลิตร น่าจะมีผลหรือป่าวคับ ผมไม่ชัวร์เลยคับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าเติมแล้วเกินมันจะเตือนว่าเกิน max ครับ แต่ 300ml นี่ไม่ทราบว่าจะขึ้นมามั้ยเพราะจุด max ที่ iDrive มันก็ไม่ได้เป๊ะเท่ากับก้านวัดทั่วไป
อยากทราบว่าใช้สารเคลือบเครื่องตัวไหนครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• Newbie
  • *
ถ้าเติมแล้วเกินมันจะเตือนว่าเกิน max ครับ แต่ 300ml นี่ไม่ทราบว่าจะขึ้นมามั้ยเพราะจุด max ที่ iDrive มันก็ไม่ได้เป๊ะเท่ากับก้านวัดทั่วไป
อยากทราบว่าใช้สารเคลือบเครื่องตัวไหนครับ
  LIQUI MOLY Oil Additive ตัวนี้ครับ  ดีไม่ดีไม่ทราบเลยครับ  แต่อยาก ดูแล รถให้ดีที่สุดครับ  ::) 
ผมกะ เติม หลังจาก ออกจากศูนย์เลยครับ  เห็นแจ้งว่า ควรเติมพร้อมกับน้ำมันเครื่องใหม่ๆ ที่เพิ่งถ่ายมาครับ

ออฟไลน์ IS2000

เป็นผมถ้ารถไมล์ไม่เยอะมากอาจจะยังไม่เติมนะครับ น้ำมันเครื่อง oem ของ BMW เป็น Shell Helix Ultra สูตร BMW ซึ่งผมว่าก็ใช้ได้ระดับนึงเลย เก็บไว้อีกหน่อยเปลี่ยนเองใช้ นมค Liqui Moly แล้วเดิมก็ได้ครับ (คหสต)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ madboy

ถ้าเป็นผม รถยังไม่หมดประกันผมไม่เสี่ยงเติมอะไรแปลกประหลาดนอกเหนือจากของศูนย์จะดีกว่า (จะได้ไม่มาอ้างกันภายหลังหากมีปัญหาอะไร)

แม้ว่าของที่เราใช้มันจะดีกว่าแค่ไหนก็ตาม เพราะเกิดดวงดีขึ้นมา มันน่าเบื่อที่ต้องมาเคลียร์กันน่ะครับ

แต่ถ้าหากรับความเสี่ยงได้ก็จัดไปครับ ถ้ากังวลเรื่องหากมันเกิน ก็ดูออกไปแล้วค่อยเติมครับ  ;)

• Newbie
  • *
เป็นผมถ้ารถไมล์ไม่เยอะมากอาจจะยังไม่เติมนะครับ น้ำมันเครื่อง oem ของ BMW เป็น Shell Helix Ultra สูตร BMW ซึ่งผมว่าก็ใช้ได้ระดับนึงเลย เก็บไว้อีกหน่อยเปลี่ยนเองใช้ นมค Liqui Moly แล้วเดิมก็ได้ครับ (คหสต)
รับทราบครับ งั้นเก็บไว้ก่อนดีกว่าคับ ผมโรคจิตนิดนึงครับ อยากให้รถได้ กินของดีๆครับ  ;D

ถ้าเป็นผม รถยังไม่หมดประกันผมไม่เสี่ยงเติมอะไรแปลกประหลาดนอกเหนือจากของศูนย์จะดีกว่า (จะได้ไม่มาอ้างกันภายหลังหากมีปัญหาอะไร)

แม้ว่าของที่เราใช้มันจะดีกว่าแค่ไหนก็ตาม เพราะเกิดดวงดีขึ้นมา มันน่าเบื่อที่ต้องมาเคลียร์กันน่ะครับ

แต่ถ้าหากรับความเสี่ยงได้ก็จัดไปครับ ถ้ากังวลเรื่องหากมันเกิน ก็ดูออกไปแล้วค่อยเติมครับ  ;)
จริงครับ กลัวจะมี ปัญหาจริงๆภายหลัง

ออฟไลน์ basterias

พอดีของผมน้ำมันเครื่องมันไม่เต็มครับผมเลยเติมลงไปเลย แต่กรณีของคุณผมก็ลังเลครับ ใส่ไปก็เสี่ยงมีปัญหากับศูนย์ ถ้ารับได้ก็เสี่ยงได้ครับ

ส่วนของผมถอยมาวันแรกก็เติมเลย แถมเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ ประกันปลิวไปทันทีครับ  ;D ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

1. ถ้าหิ้วมา ศูนย์เขาไม่ทำให้แน่นอน ถ้าคิดแบบลบๆ หน่อย คุณได้ของปลอมมา เติมลงไป เครื่องพัง จะให้ศูนย์เขารับผิดชอบให้เหรอครับ เป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว

2. เติมเพิ่ม 300ml ผมว่าถ้าจะเติมจริงๆ ก่อนเติมก็ชักก้านวัดดูก่อน ถ้ามันไม่ได้ MAX ก็เติมไปได้ 300ml ไม่ได้เยอะอะไร

ปล. รถใน BSI ผมไม่เติมหรอกครับ เดี๋ยวมีปัญหามา คุยกันไม่รู้เรื่อง ต้องมารับผิดชอบเองเต็มๆ ด้วย

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
พวกนี้เอาไว้ใส่กับรถรุ่นเก่าหรือรถเก่าครับ เพราะสมัยก่อนน้ำมันเครื่องประสิทธิภาพต่ำกว่าปัจจุบันและพวกเครื่องจักรที่ใช้ผลิตเครื่องยนต์ยังไม่แม่นยำเหมือนปัจจุบันทำให้เกิดการสึกหรอสูง ปัจจุบันรถไม่ต้องรันอินเลยด้วยซ้ำ