ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถยุโรปซักคัน มือสอง ให้ใครไปช่วยดูรถดีครับ  (อ่าน 3981 ครั้ง)

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
กำลังดูมือสอง ไปดูมาหลายเต้นแล้ว ไม่น่าไว้ใจเท่าไร เช่น ไมล์น้อยรถโทรมมาก หรือ ลากจดทะเบียนยาวๆๆ หรือ ทดลองขับไม่ได้ถ้าไม่จอง
น่าจะต้องหาคนไปช่วยดู
มีพวกบริษัท รับดูรถมือสอง โดยไปเป็นเพื่อนไหมครับ

โจทย์คือ มีงบ 900,000
มอง C200 กับ 320i โฉมที่แล้ว
ที่บ้านมี X1 อยู่แล้วคันนึง

C200 พ่อแม่ชอบ หรูหรา มือสอง 800,000 เผื่องบที่เหลือ ไปเปลี่ยนของเหลว ยาง
320i วัยรุ่นกว่า กว้างกว่า 950,000 เหลือ BSI 1ปีนิดๆ

ดูรถ ปี 2013-2014 ใกล้เคียงกันทั้งคู่

ส่วนตัวสนใจเรื่องรถบ้าง มีเวลาพาไปอู่นอกพอสมควร

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
ถ้าพร้อมจ่ายสดอย่าไปเต้นท์เลยครับ หารถบ้านที่ชื่อครอบครองคือคนขายเองดีกว่า เอาที่ครอบครองมาเกินสามปีนะครับ มือแรกชื่อเขาเลยก็ดีปกติคนแบบนี้จะรักรถเขาครับ

• **
ถ้าพร้อมจ่ายสดอย่าไปเต้นท์เลยครับ หารถบ้านที่ชื่อครอบครองคือคนขายเองดีกว่า เอาที่ครอบครองมาเกินสามปีนะครับ มือแรกชื่อเขาเลยก็ดีปกติคนแบบนี้จะรักรถเขาครับ

ตั้งใจดูรถบ้านนี่แหละครับ แต่อย่างว่า ผมดูรถไม่เก่งครับ ขนาดรถตัวเองชนมา ยังดูไม่ออกเลยว่าคานเดิม คานไม่เดิม ดูตรงไหน

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
มีพวกรับเชค ครับ แต่ไม่ได้ไปดูเป็นเพื่อนนะครับ ต้องตกลงกับคนขายให้ขับเข้าไปเชคที่ศูนย์ หรือ อู่ครับ ใส่ google ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

เอาเลขตัวถัง ไปจ้างเช็คได้ครับ รู้หมดยันประวัติการเข้าศูนย์
ซ่อมมากี่รอบ ซ่อมอะไรบ้าง
แต่ถ้ารถไม่เข้าศูนย์ ซ่อมอู่ประวัติไม่โชว์นะครับ

ออฟไลน์ Smith686

ตั้งใจดูรถบ้านนี่แหละครับ แต่อย่างว่า ผมดูรถไม่เก่งครับ ขนาดรถตัวเองชนมา ยังดูไม่ออกเลยว่าคานเดิม คานไม่เดิม ดูตรงไหน
    ผมใช้ช่างจากอู่ซ่อมรถที่รู้จักครับ  ผมซื้อเบนซ์มือสองก็ใช้ช่างจากอู่ซ่อมเบนซ์  ให้เขาช่วยดูว่าสภาพเป็นยังไง  ถ้าซื้อแล้วต้องซ่อมอะไร ต้องเปลี่ยนอะไร ค่าใช้จ่ายเท่าไร  เราจ่ายค่าเสียเวลาให้ช่างบ้าง ไม่เกินพันหรือสองพันหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2020, 16:10:09 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ apinui

ฺBMW สามารถเช็คประวัติจากเลขตัวถังได้เลยครับ โดยการโทรเข้าศูนย์บริการไหนก็ได้ แล้วแจ้งเลขตัวถังไป ทางศูนย์จะดูได้เลยครับว่า เคยเครมประกันมากี่ครั้ง ถ้าชนชนตรงไหน ซ่อมตรงไหนหนักเบา มันฟ้องหมด และเข้าศูนย์เช็คระยะครั้งล่าสุดวันไหนปีไหน .... ถ้าวารันตีเหลือ เหลือกี่เดือนกี่วันบอกหมดเลยครับ ... ไม่ต้องจ้างใครไปดูเลยครับ โทรถามนี่รู้ทุกอย่างที่เราอยากรู้ครับ ...

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเลือก BMW ที่ยังเหลือ BSI ก็จะเบาใจเรื่องกรอไมล์ไปได้พอสมควร เพราะยังไงก็ต้องวิ่งไม่เกิน 1 แสนโล

แต่ถ้าชอบ Benz ผมเห็นด้วยกับ Comment อื่น ว่าให้เลือกรถที่เป็นมือแรก ซื้อตรงกับเจ้าของ และเอาคันที่เข้าศูนย์ตลอด ราคาอาจจะไม่ได้ถูก แต่ชัวร์ดีครับ

ออฟไลน์ bodin

มีเงินสดไปประมูลรถเองเลยครับ เต๊ยท์ก็ประมูลมาขาย

มีเกรดบอกเรียบร้อยหาคันที่เป็นเกรด A B  หรือวันที่เขาประมูลรถนางฟ้า,หลับตาซื้อ  พวกเกรดA B ส่วนมากลานประมูลมักจะไม่ค่อยตีเกรดพลาด

ถ้าจะเล่น เกรดC ต้องเซียนหน่อยบางคันมัน D

ต้องตีราคาไว้ในใจถ้าเกินต้องนั่งทับมือไว้อย่าสู้ รถมีเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Auto

มีทีมงานที่เขารับจ้างดูรถเป็นอาชีพ  ลอง google  ดูครับ    คันนึงประมาณ 3,000 บาท บวกลบ

ออฟไลน์ chaithawat

คนที่ดูรถแบบมีจรรยาบรรณจริงๆน่าจะน้อยนะครับ เคยจ้างไปดูผมก้มๆเงยๆแปบเดียวเจ้าของเต๊นท์แอบประกบล๊อบบี้ค่าคอมให้แล้ว หรือบางคนดูแล้วอยากได้เงินเยอะๆก็ติว่าไม่ดีไม่สวยเพื่อจะได้ดูหลายๆคัน คันละสามพันไม่ใช่ถูกๆนะครับเสียบคอมดูก้มๆเงยไฟฉายส่องไม่ถึงครึ่งชม.เลย พอหาไม่ได้ก็แอบโทรมาแนะให้ซื้อกับเต๊นท์ที่รุ้จักกันเองอีก ปสก.ตรง
ถ้ายอมจ่ายแพงอีกนิด10-20% ต่อรองได้สบายๆก็ศุนย์เลยครับ ต่อรองขอ bsi เพิ่มอีกสักปีนึงง่ายๆ เช็คประวัติปริ้นออกมาให้ได้เลย มีฮ้อยขึ้นดูช่วงล่างได้ สบายใจกว่าครับ บางศูนย์ก็ทำราคาค่อนข้างดีช่วงทำโปรเทศกาลรถมือสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2020, 10:32:48 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ 2k

BMW มีบริการรับเช็คประวัติให้นะครับลองค้นในเฟซบุ้คดู ซื้อรถจากเต็นท์เสี่ยงกรอไมล์กับมีการหมกไว้เช่นชนหนักมาแล้วซ่อมพอใช้ได้แล้วรีบขายทิ้ง ส่วนใหญ่ถ้ารถไม่รีบทิ้งจะไม่ปล่อยให้เต้นท์กันเพราะกดราคาและเจ้าของเก่าจะไม่เดือดร้อนถ้าต้องใช้ต่อเพราะมันอยู่ในสภาพพร้อมใช้ มันรอได้ไม่ต้องรีบ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ urangutang

มีเงินสดไปประมูลรถเองเลยครับ เต๊ยท์ก็ประมูลมาขาย

มีเกรดบอกเรียบร้อยหาคันที่เป็นเกรด A B  หรือวันที่เขาประมูลรถนางฟ้า,หลับตาซื้อ  พวกเกรดA B ส่วนมากลานประมูลมักจะไม่ค่อยตีเกรดพลาด

ถ้าจะเล่น เกรดC ต้องเซียนหน่อยบางคันมัน D

ต้องตีราคาไว้ในใจถ้าเกินต้องนั่งทับมือไว้อย่าสู้ รถมีเรื่อยๆ

ประมูลที่ไหนครับ ฟังดูน่าสนใจเลย

• **
แล้วราคาประมาณนี้โอเครหรือยังครับ