ผู้เขียน หัวข้อ: ACC นี่ตอนลดความเร็ว ใช้เบรคระบบไหนทำงานครับ  (อ่าน 13330 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
จาก Corolla cross ที่ไม่มี เบรคมือไฟฟ้าและเบรค hold
เห็นในกลุ่มคลับ สอบถามกันเยอะว่า มีโอกาสได้เพิ่มตอน MC ไหม

เลยสงสัยว่า ACC ที่ทำงานกันนี่ เวลาลดความเร็ว มันใช้เบรคจาก เบรคมือไฟฟ้า (เบรคหลัง)
หรือว่ามีระบบสั่งเบรค 4 ล้อ ระบบอื่น ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ACC นี่ตอนลดความเร็ว ใช้เบรคระบบไหนทำงานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 23:13:42 »
เบรกเบาๆรอบเครื่อง เบรกเยอะเบรกตีนเรานี่แหละครับ ACC หลายๆรุ่นก็ไม่ได้มีเบรกมือไฟฟ้า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AirborneTH

Re: ACC นี่ตอนลดความเร็ว ใช้เบรคระบบไหนทำงานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 08:09:48 »
ระบบเบรคทั่วไปของรถแหละครับ ระบบสั่งเครื่องยนต์ลดรอบกำลังเครื่อง
สั่งปั๊มเบรคให้เพิ่มแรงเบรคเพื่อให้เพียงพอกับระยะห่างระหว่างรถคันข้างหน้า
สั่งไฟท้ายให้ติดขณะมีการเบรคแบบอัตโนมัติ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 08:17:14 »
ผมสงสัยนิดนึงถ้าเอารถไปอัพเบรคเพิ่ม เช่น ใส่ 6pot จานใหญ่ ผ้าเบรคดีขึ้น การจับระยะเบรค sensor มันจะ ปรับตามให้มั้ยครับ
ไม่ใช่ว่าพอเบรคดีขึ้นแต่สั่งให้กดเบรคเท่าเดิม จะกลายเป็นหัวทิ่มและทิ้งระยะห่างเกินไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 08:25:55 »
ผมสงสัยนิดนึงถ้าเอารถไปอัพเบรคเพิ่ม เช่น ใส่ 6pot จานใหญ่ ผ้าเบรคดีขึ้น การจับระยะเบรค sensor มันจะ ปรับตามให้มั้ยครับ
ไม่ใช่ว่าพอเบรคดีขึ้นแต่สั่งให้กดเบรคเท่าเดิม จะกลายเป็นหัวทิ่มและทิ้งระยะห่างเกินไปมั้ยครับ

แรงเบรคและระยะเบรคน่าจะขึ้นอยู่กับการคำนวนความเร็วและระยะทางที่จะถึงท้ายคันข้างหน้าด้วย millimeter radar sensor ครับ
ถ้ากระทันหันมากๆความเร็วสูงๆ ระยะกระชั้น ไม่ต้องถึง6พอทครับ เบรคเดิมๆนี่ก็แทบหัวทิ่มหัวตำละครับ แต่ถ้าเราต่อท้ายคันหน้าแล้ว
รถคันหน้ามีการเบรคแบบปกติระบบก็จะรักษาระยะและส่งแรงเบรคค่อยเป็นค่อยไปตามระยะที่เรด้าวัดได้และระบบล็อคไว้อยู่
ถ้าคันหน้าเบรคแรง รถเราก็เบรคแรงตามครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 10:25:02 »
เบรคปกติครับ เหมือนระบบที่สั่งการ abs นั่นแหละครับ มีระบบไปควบคุมน้ำมันเบรค

เบรคมือนี่เอามาเบรค รถปัดล้อล๊อคได้นะครับ

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 11:46:53 »
แสดงว่ารถที่ไม่มี break hold / เบรคมือไฟฟ้า ก็สามารถมีระบบ ACC with stop and go ได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 12:42:56 »
จาก Corolla cross ที่ไม่มี เบรคมือไฟฟ้าและเบรค hold
เห็นในกลุ่มคลับ สอบถามกันเยอะว่า มีโอกาสได้เพิ่มตอน MC ไหม

เลยสงสัยว่า ACC ที่ทำงานกันนี่ เวลาลดความเร็ว มันใช้เบรคจาก เบรคมือไฟฟ้า (เบรคหลัง)
หรือว่ามีระบบสั่งเบรค 4 ล้อ ระบบอื่น ครับ

ACC โดยทั่วไป

เวลาเบรคเบาๆ ก็ตัดรอบเครื่อง

เวลาเบรคหนักๆ แรงๆ ก็เบรคเหมือนเบรคปกตินี่ละ

จะไปจับแต่เบรคหลัง (ใช้ปั้มเบรคมือไฟฟ้า) รถจะเสียหลัก ล้อลาก ท้ายปัด เอานะซิครับ ไม่น่าใช่

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 14:23:36 »
แสดงว่ารถที่ไม่มี break hold / เบรคมือไฟฟ้า ก็สามารถมีระบบ ACC with stop and go ได้ใช่ไหมครับ

ได้ครับ แต่ต้องเป็นระบบเบรคไฟฟ้าแล้วนะครับ ซึ่งรถปัจจุบันก็น่าจะมีหมดแล้ว เวลาเรากดแป้นเบรค จะไปทริกเกอร์กล่อง กล่องก็จะไปคุมแรงดันน้ำมันเบรคอีกที ระบบ ACC มันก็ไป actiob mี่กล่องโดยตรง ไม่ต้องใช้แรงกดจากเท้า

แต่ใน Cross ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ใส่ hold กับ P ไฟฟ้ามาก็ไม่รู้ น่าเสียดาย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 16:37:15 »

ได้ครับ Mazda 2 ในญี่ปุ่นก็เบรกมือดึง แต่มี Radar Cruise Control Stop&Go
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX