ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Hybrid เปลี่ยนเป็นเครื่องเบนซินได้ไหม  (อ่าน 6787 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eggy

• Newbie
  • *
กำลังเล็ง Corolla Cross ตัวท็อปเพราะอยากได้ Safety Sense กะใช้ยาวๆ ในอนาคตถ้าระบบไฟฟ้าเสียแล้วค่าซ่อมแพงมาก เราสามารถเอาเครื่องเบนซินใส่แทนได้ไหมครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyota Hybrid เปลี่ยนเป็นเครื่องเบนซินได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 20:37:59 »
จริง ๆ ก็ได้ครับ แต่จะจบแพงกว่าซ่อมระบบไฟฟ้า เดี๋ยวนี้มันไม่ได้แพงขนาดนั้นแล้วครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: Toyota Hybrid เปลี่ยนเป็นเครื่องเบนซินได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 21:01:35 »
ถ้าในวงการแต่งรถ การเปลี่ยนเครื่องทำกันอย่างแพร่หลายครับ
ยิ่งเป็นระบบ TNGA น่าจะเอาเครื่องเกียร์ในกลุ่มรถ platform เดียวกันมาสลับใส่ได้เลย อาจจะต่างแค่ต้องแปลงแท่นวางเครื่องหน่อย (เผลอๆอาจไม่ต้องแปลง วางได้เลย)

เอาเครื่อง 2.0 camry มาวางได้นี่คงดี(หวานเจี๊ยบเลย)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 21:10:44 »
ลุงผมขับ Prius อยู่ตั้งแต่เปิดตัว จนตอนนี้รถวิ่งไปจะ 8 แสนโลแล้ว เครื่องเบนซินพังก่อนอินเวอร์เตอร์อีกครับต้อง Overhaul เท่าที่แกบอกมา ส่วนแบตใหญ่ เปลี่ยนไป 2 ลูกครับ แต่คำนวนแล้ว คุ้มค่าน้ำมันกว่ารถน้ำมันมากมาย

เพราะงั้นไม่ต้องกังวลขนาดนั้นครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 21:39:36 »
ผมก็ว่าระบบ Hybrid  ของ Toyota ไม่น่ากลัวขนาดนั้น แต่จะตกใจตอนขายเท่านั้น

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 04:13:30 »
ถ้ากังวลแบบนี้ไปรุ่นเครื่องเบนซิลเถอะครับ. หรือไม่ก็ไปเล่นยี่ห้ออื่น. ซึ่งแรงม้าเยอะกว่า. ส่วนเรื่องพังเร็วพังช้าแต่โชคจริงๆของใครไม่พังแต่ของเราพังเร็วเค้าก็ไม่ไเ้มาเดือดร้อนอะไรกับเรา ซึ่งถ้าหากเข้าอู่นอก ระบบไฮบริดยังหาอูซ่อมยากและมีราคาแพงมากพอสมควรถ้ามันเสียนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 06:42:40 »
วางเครื่องอาจจะไม่ยาก

แต่ระบบไฟ สายไฟ ออปชั่นที่มีมากับตัว hybrid เวลาเปลี่ยนเครื่องเปนเบนซินล้วน จะทำแล้วจบจริงได้มั้ย งบบานปลายมั้ย น่าคิดนะครับ

เข้าใจว่าเสียดายออปชั่นในตัวท้อปไฮบริด แต่ผมก้อว่าระบบไฮบริดของวันนี้ก้อใช้ได้ดีจนไม่ต้องกังวลมาก

ถึงเวลาเบื่อหรือจุกจิก เปลี่ยนคันคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 07:10:24 »
เปลี่ยนเครื่องได้
แต่อ๊อพชั่นหายนะครับ

อ๊อพชั่นหลายๆอย่าง​ ecu​ เป็นตัวควบคุม
ถ้าเปลี่ยนเครื่อง​ ​= ต้องเปลี่ยน​ ecu ด้วย

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 07:36:27 »
platform TGNA เดียวกันก็น่าวางแทนกันได้นะครับ (คหสต และยังไม่มีตัวอย่างประกอบ)
แค่สงสัยว่า hybrid ดีจริงทำไมต้องลดoption เบนซิลซะโล่ง ไล่ลูกค้าไปตัว hybrid หมด ของดีจริงไม่ต้องกดดันกันนะ
.
อีกหน่อยไฟฟ้ามาเต็มตัว ตัว Hybrid ไงก็ถูกทิ้ง กลไกที่ซับซ้อน ซ่อมยาก ขายน้อย อะไหล่น้อย สงสัยต้องดันให้คุ้มทุนการพัฒนา hybrid ก่อนรถไฟฟ้าออกมา เมืองนอกเขาใช้แล้วทิ้ง เมืองไทยต้องมี10ปีขี้น
ผมว่าถ้าใช้รถมาก 5-6พัน/เดือน ก็คุ้มกับการประหยัดนะ อนาคตว่ากันใหม่ ตามที่คุณ Jimmy กล่าวไว้ต้อนรีวิวใน youtube ว่าน่าจะมีทางเลือกเพิ่มoption ตัวเบนซิลมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 07:39:09 »
นี่ถือถามเผื่ออนาคตตอนเครื่องพังใช่ไม๊ครับ​ ถึงตอนจะต้องเปลี่ยนเครื่องอาจได้คันใหม่ก่อนก็เป็นได้นะครับ​ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 09:04:16 »
platform TGNA เดียวกันก็น่าวางแทนกันได้นะครับ (คหสต และยังไม่มีตัวอย่างประกอบ)
แค่สงสัยว่า hybrid ดีจริงทำไมต้องลดoption เบนซิลซะโล่ง ไล่ลูกค้าไปตัว hybrid หมด ของดีจริงไม่ต้องกดดันกันนะ
.
อีกหน่อยไฟฟ้ามาเต็มตัว ตัว Hybrid ไงก็ถูกทิ้ง กลไกที่ซับซ้อน ซ่อมยาก ขายน้อย อะไหล่น้อย สงสัยต้องดันให้คุ้มทุนการพัฒนา hybrid ก่อนรถไฟฟ้าออกมา เมืองนอกเขาใช้แล้วทิ้ง เมืองไทยต้องมี10ปีขี้น
ผมว่าถ้าใช้รถมาก 5-6พัน/เดือน ก็คุ้มกับการประหยัดนะ อนาคตว่ากันใหม่ ตามที่คุณ Jimmy กล่าวไว้ต้อนรีวิวใน youtube ว่าน่าจะมีทางเลือกเพิ่มoption ตัวเบนซิลมากกว่านี้ครับ

Excise tax

Hybrid =4-5%
E85 = 20%

จริงๆ ผมชอบแบบ X-Trail นะ จริงใจดี
HV กับ Gas ให้ option เท่ากันไปเลย
แต่ Gas แพงกว่า HV วัดใจกันดูสิ
ว่าจะเลือกอะไร

แน่นอนว่าถ้า อีกหน่อย EV มา  ต้อง EV แน่นอน

แค่รอว่าชาร์จ 5 นาที วิ่งได้ 600 Km ราคาไม่เกินล้าน
“หน่อย” แบบที่ว่า จะอีกกี่ปียังไม่รู้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 09:06:26 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 09:11:08 »
อย่ากังวลครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 09:28:26 »
ระบบไฟฟ้าไม่แพงหรอกครับ ตอนนี้ก็ซ่อมกันได้หมดแล้ว  สบายใจได้เลย

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 14:14:37 »
ไฮบริดโตโยต้านี่อันดับ 1 ของโลกนะครับ สมัยนี้ค่าอะหลั่ยถูกลงมามากแล้ว ใช้ไปอีก 5 - 10 ปีข้างหน้า ก็ถูกลงมาอีกเรื่อยๆ ขับขี่ก็ดี ประหยัดน้ำมันมากๆ อย่ากลัวเลยครับ ผมสิงในกลุ่มแคมี่ไฮบริดมาเป็นปีๆแล้ว ไม่เคยมีใครมีปัญหาระบบไฮบริดเลย ส่วนเรื่อง Inverter หรือ ABS เสีย มันโบราณแล้วครับ รุ่นเก่าๆอ่ะใช่ แต่ไฮบริดรุ่นใหม่ Gen ใหม่นี่ เลิกกังวลได้เลยครับ ใช้แล้วจะชอบนะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 17:03:03 »
เท่าที่ตามอ่านมา ผมว่าไฮบริดพี่โตไม่น่ากลัวเท่าไหร่ครับ
ระบบค่อนข้าง เสถียรและทนครับ
ส่วนตัวผมเชื่อว่า คุณใช้ไปได้เลย 300,000 กม โดยไม่ต้องกังวลครับ
ยิ่งใช้เยอะผมว่ายิ่งคุ้มครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 08:32:45 »
ปัญหาคือคุณจะไม่ค่อยกล้าให้อู่นอกซ่อม

ต้องเข้าศูนย์ตลอดอายุการใช้งาน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 12:56:37 »
ไฮบริดโตโยต้านี่อันดับ 1 ของโลกนะครับ สมัยนี้ค่าอะหลั่ยถูกลงมามากแล้ว ใช้ไปอีก 5 - 10 ปีข้างหน้า ก็ถูกลงมาอีกเรื่อยๆ ขับขี่ก็ดี ประหยัดน้ำมันมากๆ อย่ากลัวเลยครับ ผมสิงในกลุ่มแคมี่ไฮบริดมาเป็นปีๆแล้ว ไม่เคยมีใครมีปัญหาระบบไฮบริดเลย ส่วนเรื่อง Inverter หรือ ABS เสีย มันโบราณแล้วครับ รุ่นเก่าๆอ่ะใช่ แต่ไฮบริดรุ่นใหม่ Gen ใหม่นี่ เลิกกังวลได้เลยครับ ใช้แล้วจะชอบนะ
ค่าอะไหล่ยังแพงอยู่ครับ ถึงว่าจะถูกลงกว่าแต่ก่อนก็จริง แต่ไม่ได้ถูกมากจนน่าใช้ ส่วนอัตราสิ้นเปลือง ผมว่าไม่ได้ประหยัดจนคุ้มค่าเงินค่าตัวและค่าสึกหรอของระบบไฮบริดนัก. และไม่แปลกที่มีอูรับวางเครื่องสันดาปธรรรมดาแทนระบบไฮบริดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2020, 12:58:40 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 13:31:21 »
ค่าอะไหล่ยังแพงอยู่ครับ ถึงว่าจะถูกลงกว่าแต่ก่อนก็จริง แต่ไม่ได้ถูกมากจนน่าใช้ ส่วนอัตราสิ้นเปลือง ผมว่าไม่ได้ประหยัดจนคุ้มค่าเงินค่าตัวและค่าสึกหรอของระบบไฮบริดนัก. และไม่แปลกที่มีอูรับวางเครื่องสันดาปธรรรมดาแทนระบบไฮบริดครับ

ของเค้าดีจริงครับ คนใช้จริงส่วนใหญ่จะชอบใจ
เพราะการเปรียบเทียบกับรถเครื่องน้ำมัน
ต้องเทียบกันแบบ Condition การใช้งานเดียวกัน
ไม่ใช่เวลาขับ HV ก็พยายามจะตะบี้ตะบันขยี้คันเร่ง
เพื่อจะให้รถมันกินน้ำมันเยอะๆ แต่พอขับรถน้ำมัน
กลับพยายามขับแบบแผ่วๆ แล้วเอาตัวเลขมาเทียบ

ส่วนตอบ จขกท ว่า ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องกลับมาเป็นรถ
น้ำมันในภายหลังนั้นทำได้อยู่แล้ว มันก็เหมือนกับการ
ยกเปลี่ยนเครื่องทั่วๆ ไปที่ตามอู่ทำกัน  แต่ก็ไม่ค่อย
แนะนำเท่าไหร่ ไว้เจอปัญหาหนักหนาจริงๆ ก่อนค่อย
คิดเรื่องนี้ก็ได้ครับ เพราะโดยทั่วๆ ไปตอนนี้ปัญหามัน
แก้ได้แบบไม่ได้ยากขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 13:35:36 »
ยกเครื่องเบนซินใส่แทนมันทำได้อยู่แล้ว     แต่ว่าเขาเอาเครื่องเดิมระบบไฮบริดเดิมออกหมดนะครับ รื้อทิ้งหมดเลย
    ส่วนตัวคือไม่น่าทำ  เทียบกับค่าซ่อมแล้ว  ไฮบริดซ่อมถูกกว่ารื้อเปลี่ยนเครื่องแน่  ๆ     
ที่มีการรื้อเปลี่ยนเครื่องนะ  อัลพาร์ดตัวแรกที่เป็นไฮบริด    ตัวนั้นจุกจิกซ่อมแพงระยับ ซ่อมไม่จบ  รื้อทิ้งเลยดีกว่าแบบนี้เห็นด้วย
แต่รถที่ จขกท จะซื้อไม่น่ากลัวแบบนั้นหรอก    ทนซ่อมไฮบริดดีกว่า   

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:57:01 »
เชื่อว่าช่างทำได้ครับ จริงๆอฟช. ถ้ากล้าๆก็ยังน่าจะมีองค์ความรู้ครบ
ลุงผมขับ Prius อยู่ตั้งแต่เปิดตัว จนตอนนี้รถวิ่งไปจะ 8 แสนโลแล้ว เครื่องเบนซินพังก่อนอินเวอร์เตอร์อีกครับ
โอ้โห....เกือบล้านนนนนน ขอให้ใช้ไปเรื่อยๆครับ จะตามรอย