ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 11 กรกฎาคม 2019  (อ่าน 30904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tanawat035

• Newbie
  • *
ผมใช้ mazda2 รุ่นก่อน skyactiv ตอนนี้อยากจะเปลี่ยนยางแต่ไม่มีความรู้เลยครับ เลยอยากจะขอพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ ปกติขับในเมืองเป็นหลัก ปัจุบันใช้ยาง DUNLOP 205/45ZR16 อยากได้นุ่มเงียบหน่อยคับงบประมาณ1หมื่นบาท บวกลบนิดหน่อยพอได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
ขอถาม 2 ข้อนะครับ
1. กำลังอยากได้รถประมาณ C-Seg ไว้ขับเอาแปลกๆตา ไม่ค่อยซ้ำใคร จะเลือกอะไรดีระหว่าง Chevrolet Cruze ตัว Minor ที่ปรับหน้ากับไฟท้าย หรือ Ford Focus Sedan แปลงหน้าเป็นตัว EcoBoost หรือ MG6. Sedan ดีครับ

2. FORD จะเปิดตัวรถโมเดลใหม่บ้างมั้ยและรถเก๋งของ MG จะยังมีตัวใหม่ๆเข้ามามั้ยครับ

ออฟไลน์ Hook

• Newbie
  • *
รบกวนพี่จิมมี่ช่วยยกตัวอย่างว่ามีรถรุ่นไหนบ้างครับ ที่พี่จิมมี่นั่งเบาะคนขับแล้ว รู้สึกว่าพนักพิงศีรษะไม่ดันกบาล เพราะเห็นนั่งคันไหนก็จะติเรื่องนี้ตลอดมากบ้างน้อยบ้างคละกันไป แต่ไม่เคยเห็นชมคันไหนเลย

ส่วนตัวมองว่าที่มันดันกบาลเพราะมันน่าจะส่งผลโดยตรงกับคะแนน crash test หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 14:34:48 โดย Hook »

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ถ้าBMW Series 4 (G22) เปิดตัวในไทย เป็นไปได้มั๊ยครับว่าต้นปี2022 series 4 (F32) จะราคาลงมาเหลือ 1 ล้านต้นๆ (420i , 420d)

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ
อยากสอบถามว่าเทคโนโลยีระบบ Hybrid ของโตโยต้าในปัจจุบัน จะสามารถใช้งานเกิน 10 ปีได้รึเปล่าครับ  อย่างพวกอุปกรณ์เช่น Inverter,  ปั๊ม ABS และ คอมเพรสเซอร์แอร์
เพราะเห็นมีแค่แบตเตอรี่เท่านั้นที่รับประกัน 10 ปี นอกนั้นรับประกัน 5 ปี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mmk123

• Newbie
  • *
ตอนแรก รอดู coroll across  แต่ขัดใจหลายๆอย่างครับ เลย กลับไปดู cx-30 เหมือนเดิมดีกว่า
(เรื่องของเบรค และ องค์ประกอบอื่นๆ แต่ยังหวั่นใจกับเรื่องแบตและปัญหาการใช้งานของ cx-30 ครับ)
อาจจะรอไปเรื่อยๆ จน honda ปรับตัว hr v ใหม่

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
1.Cruise Control แบบแปรผัน มันแตกต่างกันอย่างไรหรอครับระหว่างแบบที่ใช้ 2 กล้องตัว กับแบบที่ใช้กล้อง1ตัว+เรดาร์1ตัว เห็นแต่ละเจ้าให้ไม่เหมือนกัน

2. Toyota Hilux ในไทยประมาณปีไหนถึงจะ all new หรอครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
จากอาทิตย์ที่แล้วสอบถามเรื่องให้เลือกระหว่าง audi a5 45 sportback กับ bmw m340i สรุปจอง m340i ไปแล้วครับ ขอบคุณมากครับ จองไปทั้งๆที่ยังไม่เห็นตัวจริง

อยากสอบถามว่าทำไมเดี๋ยวนี้ bmw รหัส g ขึ้นไปถึงไม่มีการเตือนหรือเสียงร้องเวลาคนนั่งไม่รัดเข็มขัดครับ ทำไมถึงตัดออกครับ (ผมใช้รุ่น 530e m sport)
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
อยากสอบถามเรื่อง ฟิลลิ่งการขับขี่ช่วงล่าง ความนุ่มนวล การซับแรงสะเทือน รวมไปถึงการเก็บเสียงของ โคโรร่าครอสใหม่ เมื่อเทียบกับเอ็กเทรลตัวปัจจุบันว่ามีความใกล้เคียงหรือแต่งต่างกันมากน้อยขนาดไหนบ้างครับ บุคลิกของรถหากใช้ในเมืองและวิ่งทางไกลคันไหนเหมาะกันแบบไหนมากว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ มองรถ d-segment (ไม่เอาฮอนด้านะครับ) ใช้วิ่งทางไกลบ่อยๆ เครื่อง2500cc ระหว่าง camry ช่วงปี 2012-2017, teana j32, teana l33 ครับ ตอนแรกดูไว้แค่แคมรี่ แต่ในราคาเท่าๆกันจะได้เทียน่าปีใหม่กว่า แต่ก็แอบกลัวค่าบำรุงรักษาครับ จะคุ้มมั้ยครับถ้าไปเอาเทียน่า ไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันครับ แล้วรุ่นที่พี่ๆเลือกช่วยแนะนำปีหนอ่ยครับว่าควรซื้อของปีไหน(ก่อนหรือหลังไมเนอร์เชนจ์)

ออฟไลน์ abb19

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

สนใจ volvo s60 2020
ถ้าจะซื้อวอลโว่มีอะไรให้กังวลไหมครับ
แล้ววอลโว่ในยุคนี้จุกจิกหรือเปล่าครับ
การบริการและซ่อมบำรุง แพงกว่าเบนซ์และบีเอ็มหรือเปล่าครับ
รถยุโรปยุคนี้วัสดุภายในรถ มันยืด เหนียว ลอก หลุด กันเป็นปกติ เสื่อมเร็วกว่ารถญี่ปุ่นจริงไหนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
จะเอาเบี้ยแก้มาใส่ในรถได้รึเปล่าครับ