ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะแถว 3 ของ FORTUNER ??  (อ่าน 17616 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
เบาะแถว 3 ของ FORTUNER ??
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 15:29:20 »
ยังเป็นแบบแขวนอยู่เลย มันดูโบราณไปไหมหรือเป็นข้อดีครับ เห็นพวก test drive ก็บ่นๆกัน แต่ว่า PPV ยังไม่มีใครเอา FORTUNER ลงมาได้เลย หรือคนซื้อเขามองข้ามจุดนี้ไปครับ

ออฟไลน์ deertesla

Re: เบาะแถว 3 ของ FORTUNER ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 15:31:29 »
ผมนั่งมาแล้วทั้งฟอร์เก่าและใหม่นั่งได้ทรมานมาก  เป็นผมคงไมซื้อนะถ้ามานั่งกัน7คน ยิ่งใส่ระบบขับ4พาร์ทไทม์ด้วยยิ่งดููกลูกค้าเข้าไปใหญ่

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 17:18:45 »
เอาประสบการณ์ตรงนะครับ คหสต
ที่บ้านผมใช้มาทั้งสองgen มันไม่แย่ขนาดนั้น ขึ้นอยู่กับว่า คาดหวังอะไร ถ้านับแค่แถวสาม ไม่มีเจ้าไหนดีเพอร์เฟค แต่ฟอร์จูน ให้เบาะแถวสองเลื่อนช่วย แล้ว แถวสามปรับเอน น่าจะพอนั่งได้จริงที่สัดแล้ว ส่วนเรื่องแขวน วางแปะ พื้นตัวถังก็พอได้ แต่ที่มันขายดี เพราะมันทน ครับ ต้องยอมรับ ตัวเก่าสิบปี ขึ้นดอยสบายๆ ซึ่งเจ้าอื่นยังพิสูจไม่ได้ขนาดนั้น จะมี isuzu ที่ทนทานใกล้เคียง แต่ ขายได้ไม่ดีเท่า ช่วงล่างห่วย เปลี่ยนโช้ค จบได้ แต่เครื่อง เกียร์ห่วย ซ่อมแทบตาย ก็ไม่คุ้มเสี่ยง ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 17:34:00 »
เอาจริงๆ ตอนซื้อรถ เบาะแถวสามไม่ได้เอามาเป็นประเด็นเท่าไร่ เน้นอยากได้แบรนที่ไว้ใจได้ ศูนย์ซ่อมเยอะ เลยจบที่ FTN.
เบาะแถวสาม ผมมองว่าเป็นของแถม ปรกติไม่ค่อยได้ใช้ ปีนึงมีคนนั้งแถวสามไม่น่าจะเกิน 5 ครั้ง เอาจริงๆ ถ้าต้องการรถสำหรับนั้ง 5คนขึ้นบ่อยๆ น่าจะไปเล่น H-1 แทนมากกว่า
ตัวเบาะแถวสามเอง คนนั้งบางคน ยังขอไปนั้งแถวสามเอง ถ้าต้องนั้ง 5 คนไกลๆ ถ้าเทียบกับเก๋งหรือเบาะแถวสองอาจไม่ได้สบายเท่า แต่ก็คงไมไ่ด้แย่ขนาดนั้น
ปัญหาของเบาะแขวนแถวสามที่ไม่ชอบคือ ถ้าแขวนแถวสามไว้ แล้วปรับเบาะแถวสองเอนลง ด้านหลังเบาะแถวสองจะไปสีกับแถวสามที่แขวนไว้ มีเสียงน่ารำคาญ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 18:38:19 »
เอาประสบการณ์ตรงนะครับ คหสต
ที่บ้านผมใช้มาทั้งสองgen มันไม่แย่ขนาดนั้น ขึ้นอยู่กับว่า คาดหวังอะไร ถ้านับแค่แถวสาม ไม่มีเจ้าไหนดีเพอร์เฟค แต่ฟอร์จูน ให้เบาะแถวสองเลื่อนช่วย แล้ว แถวสามปรับเอน น่าจะพอนั่งได้จริงที่สัดแล้ว ส่วนเรื่องแขวน วางแปะ พื้นตัวถังก็พอได้ แต่ที่มันขายดี เพราะมันทน ครับ ต้องยอมรับ ตัวเก่าสิบปี ขึ้นดอยสบายๆ ซึ่งเจ้าอื่นยังพิสูจไม่ได้ขนาดนั้น จะมี isuzu ที่ทนทานใกล้เคียง แต่ ขายได้ไม่ดีเท่า ช่วงล่างห่วย เปลี่ยนโช้ค จบได้ แต่เครื่อง เกียร์ห่วย ซ่อมแทบตาย ก็ไม่คุ้มเสี่ยง ครับ
ความทนผมมองว่ามันไม่ต่างจากเจ้าอื่นนะทั้งอีซูสุ มิตซู  แค่มีภาษีดีที่ซื้อง่ายขายคล่อง ส่วนช่วงล่างทำแล้วจบไม่จริงเลย ถ้าพื้นฐานรถไม่ดีขนาดรถที่ทำช่วงหมดไปเป็นแสนยังโคลงเคลงจนแทบจะเมารถ  ยิ่งที่นั่งหลังของฟอร์จูนเนอร์แถว3ไม่ได้เรื่องจริงๆขึ้นลงลำบากแถมนั่งยากสำหรับผู้ใหญ่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 19:13:34 »
ยังเป็นแบบแขวนอยู่เลย มันดูโบราณไปไหมหรือเป็นข้อดีครับ เห็นพวก test drive ก็บ่นๆกัน แต่ว่า PPV ยังไม่มีใครเอา FORTUNER ลงมาได้เลย หรือคนซื้อเขามองข้ามจุดนี้ไปครับ

เท่าที่ดู Landcruiser ก็พับออกข้างนะครับ
ผมดูแล้ว โครงสร้างแบบนี้มันทำให้ได้เบาะหนา
เต็มตัวกว่าแบบพับล้ม ก็จะเป็นเรื่องท่านั่งที่ดีกว่า
และผมคิดว่าต้นทุนแบบนี้แพงกว่าแบบพับล้มนะครับ

อันที่จริง ไม่ว่าจะพับแบบใด มันจะมีข้อดีข้อเสียสลับกัน
อย่างพับออกข้างจะเสียพื้นที่ส่วนข้าง แต่พับล้มจะเสีย
พื้นที่แนวสูงครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 20:29:17 »
ถ้าเน้นว่าต้องนั่งแถว 3 จริง Mini MPV หรือ C-SUV ที่มีแถวสามหลายรุ่นนั่งได้สบายกว่านะครับ อย่าง XL7 ดูจากคลิปรีวิวนี่ใช้ได้ทีเดียว (ช่วงล่างแอบดีกว่า Xpander Cross ด้วย) ถ้าเป็นเรื่องพับเบาะ ผมชอบแบบ Sienta มากที่สุ
ด เพราะซ่อนไปในเบาะแถวสองเลย รองมาก็แบบ Ertiga/XL7 ที่พับเรียบไปเลย หรืออย่าง BR-V /Mobilio ที่พับตั้งขนานกับเบาะแถวสองก็ดีนะครับ ได้พื้นที่บรรทุกเยอะ ใส่ของหนัก ๆ ก็ไม่ต้องกลัวเบาะพังด้วย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 23:02:46 »
เท่าที่ถามคนซื้อรถ​ 7ที่นั่งมาใช้​ แถว​ 3 นี่เป็นเหมือนของแถมครับเอาไว้เผื่อนั่งชั่วคราวใกล้ๆไปกันหมด  แต่ถ้าเอาแบบนั่งสบายทุกคน(6คนขึ้นไป)​ เขาไปแนวรถตู้กันหมด​ H1, alphard, velfire ประมาณนี้​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 23:08:46 »
พ่อผมพึ่งจอง ฟอร์ตัวใหม่ไป ทางแก้ครับ พ่อผมบอก เดี๋ยวถอดเบาะแถวสามออก ปัญหาจบ 5555555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 02:01:00 »
แถว 3 นั่งสบายนะครับ  ผมว่าไม่เล็ก     เบาะแขวนแบบนี้ขนาดเบาะใหญ่กว่าพับเรียบแน่  ๆ
ขนาด Land cruiser  VX200 คันละ 7 ล้าน  ยังใช้เบาะแขวนเลย    เกี่ยวกับขนาดเบาะนั่งที่มันใหญ่ 

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 14:15:03 »
ถ้าซีเรียสกับเบาะแถว3 คือผ่านพวกppv suvไปได้เลยครับ
ไปเอาพวกแวน หรือรถตู้ดีกว่า นั่งได้จริงกว่า

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 14:55:13 »
เท่าที่ใช้มาผมว่ามันโอเคนะครับ
พวกที่เบาะฝังไปกับพื้น ส่วนใหญ่เอนเบาะแทบไม่ได้
แต่ของฟอร์จูนเนอร์มันเอนได้หลายระดับ สบายมากกว่า
พอยกก็ได้พื้นที่ของแนวสูงได้อีก

แต่ปกติใช้ประจำผมเอาออกข้างนึง แค่เอาไว้สำรองเผื่อนั่งเกิน 5 คนบ้างครับ
ทริปคนเต็มจริงๆค่อยเอามาใส่คืน ไม่ได้ยากเย็นอะไร
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 16:26:05 »
บ้านผมใช้ฟอร์จูนเนอร์โฉมปี 2010 ครับ เน้นใช้งานต่างจังหวัดอย่างเดียวเลย
ผมว่าตัวเบาะมันไม่ได้แย่เลยนะครับ แม่ผมสูง 158 สัดส่วนปกติ สามารถนั่ง กทม-เชียงใหม่แบบชิลๆเลย
อีกครั้งนึงก็เพื่อนผมสูง 178 สัดส่วนปกติ นั่งจาก กทม-ปางอุ๋ง มันก็ไม่บ่นว่าเมื่อยเท่าไรนะครับ
แถมยังเอนเบาะนอนหลับยาวเลยด้วยซ้ำ ทั้งสองครั้งเป็นการเดินทาง 6 คน โดยแขวนเบาะอีกข้างไว้ใส่กระเป๋าเดินทางครับ
ผมคิดว่าถึงมันจะดูแล้วนั่งไม่สบาย แต่ถ้าโจทย์คือคนตัวเล็กสักหน่อย นั่งนานๆก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
แต่ก็ไม่เหมาะที่จะใช้งาน 7 ที่นั่งเป็นประจำอยู่ดีครับ แบบนั้นซื้อรถตู้ แวน จะเหมาะสมกว่าครับ

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 20:22:21 »
เท่าที่ถามคนซื้อรถ 7ที่นั่งมาใช้ แถว 3 นี่เป็นเหมือนของแถมครับเอาไว้เผื่อนั่งชั่วคราวใกล้ๆไปกันหมด  แต่ถ้าเอาแบบนั่งสบายทุกคน(6คนขึ้นไป) เขาไปแนวรถตู้กันหมด H1, alphard, velfire ประมาณนี้

เห็นด้วยครับ ของผมถอดเบาะแถว3ออกตั้งแต่ป้ายแดง ซื้อมาไม่ได้หวังใช้เบาะแถว3ครับ  ส่วนตัวผมว่าข้อดีของมันคือถ้าไม่ได้ใช้ถอดออกได้ครับ ทำให้ขนของได้เยอะมาก ยิ่งถ้าพับเบาะแถว2ไปข้างหน้าด้วยแล้วขนของได้มากกว่ากระบะ4ประตูที่ใส่หลังคาแครี่บอยอีกครับ ที่ตัดสินใจซื้อใช้คือเรื่องความทนทานไม่จุกจิก ถ้าไปหลายคนผมใช้ Vellfire30ครับ นั่งสบายกว่ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2020, 20:24:41 โดย Punpun »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 11:16:32 »
เรื่องเบาะแขวนดูโบราญไหม ผมว่าแล้วแต่คนมองครับ ผมเฉยๆ เพราะ prado เองก็แบบนี้

ถ้าไม่ได้ใช้ก็แขวน หรือ ถ้าไม่ได้ใช้เลย ก็ถอดเก็บ จบๆ ครับ มีพื้นที่เพิ่มอีก ถ้าไม่ชอบแค่นี้ แก้ไขได้ไม่ยากเลย

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 13:17:42 »
ถ้าคิดจะเน้นแถว 3 มองข้าม PPV คลาสนี้ไปได้ครับ

อยากสบายไป VAN ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 15:26:20 »
นั่งมาแล้วเช่นเดียวกันครับ ไม่สบายเลยครับ