ผู้เขียน หัวข้อ: toyota กำลังสูญเสียความเป็นตัวเองไปหรือไม่?  (อ่าน 35682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: toyota กำลังสูญเสียความเป็นตัวเองไปหรือไม่?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 09:02:51 »
555 รถราคาเกือบล้าน ให้ล้อกะทะ ดูถูกคนซื้อมากไปหรือเปล่า ไม่มียี่ห้อไหนทำอย่างนี้ครับ

ตัวเบนซิน ให้ล้ออัลลอย ขนาด 17 นิ้ว พร้อมฝาครอบ
แต่ยาง เป็นbridgestone alenza เส้นละ7,000บาท
 215/60 R17

ค่ามลพิษไม่ผ่านครับเลยได้ล้อแบบนี้

ดูจากการที่ต้องเพิ่มฝาครอบทั้งๆ ที่ล้อก็อัลลอยอยู่แล้ว
ยังต้องใส่ยางแพงๆ อีก อันนี้ต้นทุนเพิ่มขึ้นมาก

ชักสงสัยว่าแล้วค่ายอื่นลดมลพิษกันยังไง 
จะมีข่าวฉาวเรื่องโกงมลพิษกันทีหลังรึเปล่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: toyota กำลังสูญเสียความเป็นตัวเองไปหรือไม่?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 09:03:41 »
ออฟชั่นไปกองที่ตัว Hybrid ก็ไม่แปลกครับ เพราะกลุ่มเป้าหมายเขาคือ Hybird ครับ

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 09:07:58 »
555 รถราคาเกือบล้าน ให้ล้อกะทะ ดูถูกคนซื้อมากไปหรือเปล่า ไม่มียี่ห้อไหนทำอย่างนี้ครับ

ตัวเบนซิน ให้ล้ออัลลอย ขนาด 17 นิ้ว พร้อมฝาครอบ
แต่ยาง เป็นbridgestone alenza เส้นละ7,000บาท
 215/60 R17

ค่ามลพิษไม่ผ่านครับเลยได้ล้อแบบนี้

ดูจากการที่ต้องเพิ่มฝาครอบทั้งๆ ที่ล้อก็อัลลอยอยู่แล้ว
ยังต้องใส่ยางแพงๆ อีก อันนี้ต้นทุนเพิ่มขึ้นมาก

ชักสงสัยว่าแล้วค่ายอื่นลดมลพิษกันยังไง 
จะมีข่าวฉาวเรื่องโกงมลพิษกันทีหลังรึเปล่า

ไม่แน่ใจว่าล้อฝาครอบมีผลต่อ aerodynamics ด้วยไหม ซึ่งส่งผลต่ออัตราสิ้นเปลืองด้วยส่วนนึงครับ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 09:11:31 »
อย่างน้อยโตโยต้ายุคปัจจุบันผมว่าหน้าตาดูดีขึ้นนะ ถึงแม้จะมีแต่ปากปลากะโห้ก็เถอะ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 09:23:52 »
ได้อย่าง เสียอย่าง

ผู้ผลิตก้อรู้ แต่การแข่งขันมันบีบให้ต้องหาทางแก้ไข พัฒนาผลิตภัณฑ์ เพื่อสู้กับการแข่งขัน

แนวทางการดีไซน์มันก้อต้องปรับ มีทั้งทำแล้วปังไม่ก็ดับ บางทีไม่ลองผิด ลองถูก ก็ไม่ได้เหมือนกัน

ส่วนตัวผมว่ารถโตต้า ทนอยู่เหมือนเดิม แต่ด้วยเทคโนใหม่มันทำให้ถึกสู้รุ่นเก่าๆที่ไม่มีระบบอะไรมากมายไม่ได้ ผู้บริโภคเอาตรงนี้มาเปรียบเทียบกัน มันก็ดูเหมือนเสียความเป็นตัวตนไปบ้าง

ชอบก็ซื้อใช้ ไม่ชอบก็หนีไปแบรนด์อื่น หนีกันมากๆยอดตก เค้าก็รู้เองครับ

กลับกันคนใช้โตต้า ที่ไม่ยอมเปิดใจลองยี่ห้ออื่น แล้วติเเบรนด์อื่นสาดเสียทั้งที่ไม่เคยลองใช้ก็เยอะแยะเช่นกัน

เลือกใช้รถมารับใช้เรา ใช้แล้วถูกจริต อย่าหลอกใจตัวเองดีสุดครับ ไม่มีใครถูกผิด

ชอบสวย ชอบทน ชอบถึก ชอบราคาขายต่อ ชอบซ่อมถูก ชอบประหยัด ฯลฯ เอาที่สบายใจ

แต่....มันไม่มียี่ห้อไหนให้ได้ทุกเรื่อง แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 09:25:08 »
ฝาครอบล้อสมัย Prius ก็ืทำครับ

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 09:34:45 »
toyota ไม่เปลี่ยนแนวอะไรเลย เป็นสไตล์นี้มาตลอด
และคอยดูเถอะ ยังไงก็ขายได้ 

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 10:04:25 »

215/60 R17

Honda นี่เจ้าพ่อรถเบาอยู่แล้ว ส่วน Mazda แคบไม่สน แต่ฉันจะทำรถ aerodynamic ดี
CROSS ตัวใหญ่กว่า ต้านลมกว่าและน่าจะหนักกว่าเพื่อน แดู spec เหมือนจะไม่มี auto start/stop และถ้าดูตั้งแต่สมัย CHR ที่อยากได้ล้อซากุระ 18กันก็ทำไม่ได้ต้องลงมา17 จริงๆ รถที่น่าแปลกใจว่า ผ่านมลพิษมาได้ไงน่าจะเป็นเจ้า Cross นี่ด้วยซ้ำไปครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 10:07:35 »
 215/60 R17

แปลกมาก เหมือน Toyota กำลังปกปิดข้อมูลเรื่องมลพิษอยู่รึป่าว
จนบัดนี้ก็ยังไม่มีข้อมูล Eco sticker ของ Fortuner 2.8
รวมถึง Corolla Cross ด้วย เจ้าอื่นเปิดตัวปุ๊บ ปล่อยข้อมูลปั๊บ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 10:18:54 »
 215/60 R17

แปลกมาก เหมือน Toyota กำลังปกปิดข้อมูลเรื่องมลพิษอยู่รึป่าว
จนบัดนี้ก็ยังไม่มีข้อมูล Eco sticker ของ Fortuner 2.8
รวมถึง Corolla Cross ด้วย เจ้าอื่นเปิดตัวปุ๊บ ปล่อยข้อมูลปั๊บ

ถ้าไม่สนใจค่ามลพิษ ก็ไปใส่ล้อสวยๆ ไม่ต้องเปลืองค่าฝาครอบ
บวกกับใส่ยางที่ราคาถูกลง ไม่ดีกว่ารึ

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 12:43:17 »
หน้าตาถือว่าดีกว่ายุคก่อนมากแล้ว สวยกว่านี้จะกลายเป็น Lexus ที่โดนฆ่าซะเอง

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 14:17:33 »
ตอนดูคลิปวันแรกๆ ผมก็มองว่าไม่สวยนะครับ แต่พอดูไปหลายๆ คลิปเริ่มดูสวยขึ้นเหมือนต้องมองดูนานๆ พอเดี๋ยวนี้ดูสวย ok เลยถึงแม้จะไม่ใช่สวยสปอร์ตแบบ cx30 แต่มันก็ไม่ได้ขี้เหร่แบบดูไม่ได้เลย ดูแล้วก็สวยลงตัวในระดับนึงสำหรับผมนะครับ ส่วนเรื่องสูญเสียความเป็นตัวเองนี่ผมว่าเมื่อก่อนที่ผมเคยใช้ toyota altis รุ่นที่เอาแบรดพิตมาเป็น presenter อ่ะครับ ผมรู้สึกว่าเป็นรถที่ไม่ค่อยเกาะถนนเท่าไรเลย

แต่ตอนนี้ตั้งแต่ TNGA มานี่ผมว่าเกาะถนนขึ้นแถมระบบอะไรต่างๆ ก็ดีขึ้นมาก ที่บ้านผมคุณพ่อเคยใช้ camry ทั้งรุ่นก่อนโฉมปัจจุบันก่อนจะเปลี่ยนมาใช้รุ่นโฉมล่าสุด พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าขับดีกว่าเดิมมาก เกาะถนนกว่าแนวนุ่มหนึบเลยครับ แถมระบบต่างๆ ดีขึ้นกว่าเดิมมากรวมถึงวัสดุภายในด้วยในราคาที่ถือว่าไม่ได้แพงกว่าเดิมเลย เห็นพ่อผมบอกว่าราคาถูกลงกว่าเดิมด้วย แต่ผมก็ไม่รู้คันเดิมพ่อผมซื้อตัว top ตอนนั้นราคาเท่าไหร่นะครับ ตอนนี้รถที่ผมใช้เองคือ mazda 3 skyactive ปี 2014 ผมก็ก่ะว่าถ้าคันต่อไปผมคงกลับมาสบอกพี่โตเหมือนเดิมล่ะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 15:11:05 »
การออกแบบก็เป็นไปตาม gen ของรถ gen นี้นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 15:56:24 »
Toyota ออกแบบแปลกไปกว่าความรู้สึกคนไทย รวมทั้งผมด้วย
แล้วแต่มุมมองนะครับ

แต่น่าจะแค่งานออกแบบมั้งครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 19:51:41 »
เป็นไปได้มั้ยครับว่า โตโยต้ากำลังหนีไป ไม่ลงแข่ง อะไรท้อปๆจัมีแต่ไฮบริด คนอคติก็ร้องยี้เลย cx30 civic ทรงดูวัยรุ่นกว่ามาก ผมว่าแค่สองรุ่นนี้ก็คงขับสนุกถูกใจวัยรุ่น ถ้าจะบอกว่าโตโยต้ายังคงนิยม ผมว่าคงเป็นเก็บแต่ฐานลูกค้าเก่าๆที่เริ่มจะมีอายุมากขึ้นหรือเปล่า (ผมว่าคนมีอายุบางคนก็คงไม่ชอบไฮบริดแน่)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 20:28:46 »
เป็นไปได้มั้ยครับว่า โตโยต้ากำลังหนีไป ไม่ลงแข่ง อะไรท้อปๆจัมีแต่ไฮบริด คนอคติก็ร้องยี้เลย cx30 civic ทรงดูวัยรุ่นกว่ามาก ผมว่าแค่สองรุ่นนี้ก็คงขับสนุกถูกใจวัยรุ่น ถ้าจะบอกว่าโตโยต้ายังคงนิยม ผมว่าคงเป็นเก็บแต่ฐานลูกค้าเก่าๆที่เริ่มจะมีอายุมากขึ้นหรือเปล่า (ผมว่าคนมีอายุบางคนก็คงไม่ชอบไฮบริดแน่)

ใช่ครับ มันย้อนแย้งทำให้ยอดขายเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 11:39:52 »
   รถต่อให้ออกแบบดีแค่ไหน  พอรถขายดี  บางครั้งเราเองจะเบื่อกับ design ของมัน
   Toyota ยิ่งพอขายดีก็จะยิ่งมองว่ามันสวยน้อยลง  หรือน่าเบื่อ  ยิ่งบางรุ่นที่เอาไปทำรถสาธารนะด้วย  ยิ่งโดนบูลลี่
   ทั้งๆที่มันก็เป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 11:42:25 »
สูญเสียด้านไหนบ้างครับ
เนื้อแท้ โตโยต้า คงเป็นรถที่ขับง่าย ขับสบาย ซ่อมสะดวก เป็นกลาง ๆ มากกว่านะ  8)