ผู้เขียน หัวข้อ: ความหนืดน้ำมันเครื่องดีเซลยุคนี้  (อ่าน 2379 ครั้ง)

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
ความหนืดน้ำมันเครื่องดีเซลยุคนี้
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 17:02:03 »
สงสัยมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าเกรดน้ำมันเครื่องดีเซลทุกยี่ห้อทั้งรายใหญ่และเล็กโดยเฉพาะเกรด10w-30และ15w-40ซึ่งเป็น2เกรดขายดีในปัจจุบัน มันมีลักษณะการใช้งานกับรถกระบะและPPVดีเซลที่แตกต่างกันตามปัจจัยอะไรบ้างครับ

ที่ถามคำถามนี้เพราะคุณอาฝั่งแม่เช่าด้านล่างบ้านผมขายน้ำมันเครื่องและอะไหล่รถอยู่พักนึงตอนผมวัยรุ่นแล้วเห็นกระบะดีเซลเก่าเช่นไมตี้X TFR บิ๊กเอ็มยังใช้ตั้งเกรด15w-40แต่รถใหม่หรือกลางเก่าใหม่ตอนนั้นบางคันกลับเลือกแค่ความหนืด15w-40
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2020, 14:51:39 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: ความหนืดน้ำมันเครื่องดีเซลยุคนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 17:14:03 »
เบอร์30 ติดโรงงานมา ผมเข้าใจว่า น่าจะได้ การประหยัดน้ำมันที่ดีนะ ครับ
แต่วิ่ง ไปสักแสนโล ใส่40 ก็ นุ่มขึ้น ผมใส่ revo มาสามปีแล้วครับ ลองทั้งสองเบอร์
30 ลื่น 40 หนืดแต่รอบสูงๆ นุ่ม อยู่ที่เราใช้งานแบบไหน
ถ้าในเมือง 30 ประหยัดน้ำมันขึ้นหน่อย แต่ถ้า ตจว วิ่งยาว40 ไปเลย

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ความหนืดน้ำมันเครื่องดีเซลยุคนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 18:14:12 »

เลขหน้าไม่ต้องสนใจ เป็นค่าความหนืด ในอุณหภูมิต่ำกว่า 0

ดูเลขหลัง ค่าความหนืด 30 40 50    ไม่มีเลขตายตัวในการขยับเบอร์น้ำมัน

ถ้าครบเวลาเปลี่นถ่าย แล้วยังกินไม่เกินขีดล่างก้านวัด   ไม่จำเป็นต้องเพิ่มความหนืด

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 20:10:41 »
ในคู่มือรถ
ส่วนมากจะมีตารางบอกค่าของน้ำมันเครื่อง
โดยอิงจากอุณหภูมิสภาพแวดล้อม

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 22:01:34 »
 :) ไม่รู้ผมเข้าใจคำถามท่าน จขกท.ถูกไหมนะครับ
1.สงสัยมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าเกรดน้ำมันเครื่องดีเซลทุกยี่ห้อทั้งรายใหญ่และเล็กโดยเฉพาะเกรด10w-30และ15w-40ซึ่งเป็น2เกรดขายดีในปัจจุบัน มันมีลักษณะการใช้งานกับรถกระบะและPPVดีเซลที่แตกต่างกันตามปัจจัยอะไรบ้างครับ
- อันนี้ตามผู้ผลิตแนะนำครับ เพราะเขาทำเครื่องออกมา ย่อมรู้ว่าเบอร์ไหนเหมาะสม แต่ทั้งนี้เราก็ต้องดูด้วยว่าเหมาะสมหรือไม่
เช่นใช้งานหนักไหม หรือต้องการประหยัดน้ำมัน อุณหภูมิภายนอกเท่าไร เราต้องเลือกเองอีกที ตามนี่หลายท่านตอบไป
2.ตอนผมวัยรุ่นแล้วเห็นกระบะดีเซลเก่ามากอย่างไมตี้X TFR บิ๊กเอ็มยังใช้ตั้งเกรด15w-40แต่รถใหม่หรือกลางเก่าใหม่ตอนนั้นกลับเลือกแค่ความหนืด15w-40ข้างต้น
- ว่ากันถึงว่าทำไมเกรดนี้ขายดี เกรดนี้ส่วนมากจะเป็นน้ำมันเครื่องธรรมดาหรือกึ่งสังเคราะห์ ซึ่งราคาถูก หาได้ง่ายครับ ผู้คนเลยใช้กันเยอะ 8)

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 10:03:51 »
เบอร์30 ออกจากโรงงานน่าจะได้ความประหยัด แต่ส่วนตัวผมใช้เบอ 40 ตั้งแต่3หมื่นโลครับ วิ่งไกลๆ อากาศร้อนๆ มันรู้สึกปกป้องได้ดีกว่าเดิม ติดใจโมบิล 1เทอร์โบ รู้สึก นมค มันยืนระยะได้นานด้วย

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 16:04:46 »
ใช้เบอร์ 40 เสียงนุ่มเงียบขึ้นครับ อาจจะหนึดกว่าแต่อัดเยอะๆ ผมว่าป้องกันดีกว่า

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 19:46:13 »
:) ไม่รู้ผมเข้าใจคำถามท่าน จขกท.ถูกไหมนะครับ
1.สงสัยมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าเกรดน้ำมันเครื่องดีเซลทุกยี่ห้อทั้งรายใหญ่และเล็กโดยเฉพาะเกรด10w-30และ15w-40ซึ่งเป็น2เกรดขายดีในปัจจุบัน มันมีลักษณะการใช้งานกับรถกระบะและPPVดีเซลที่แตกต่างกันตามปัจจัยอะไรบ้างครับ
- อันนี้ตามผู้ผลิตแนะนำครับ เพราะเขาทำเครื่องออกมา ย่อมรู้ว่าเบอร์ไหนเหมาะสม แต่ทั้งนี้เราก็ต้องดูด้วยว่าเหมาะสมหรือไม่
เช่นใช้งานหนักไหม หรือต้องการประหยัดน้ำมัน อุณหภูมิภายนอกเท่าไร เราต้องเลือกเองอีกที ตามนี่หลายท่านตอบไป
2.ตอนผมวัยรุ่นแล้วเห็นกระบะดีเซลเก่ามากอย่างไมตี้X TFR บิ๊กเอ็มยังใช้ตั้งเกรด15w-40แต่รถใหม่หรือกลางเก่าใหม่ตอนนั้นกลับเลือกแค่ความหนืด15w-40ข้างต้น
- ว่ากันถึงว่าทำไมเกรดนี้ขายดี เกรดนี้ส่วนมากจะเป็นน้ำมันเครื่องธรรมดาหรือกึ่งสังเคราะห์ ซึ่งราคาถูก หาได้ง่ายครับ ผู้คนเลยใช้กันเยอะ 8)

ขอบคุณความรู้ละเอียดยิบเรื่องน้ำมันรถในเม้นพี่ครับ  :D