ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 18 กรกฎาคม 2020  (อ่าน 3877 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

**คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
อยากสอบถามว่า 1.คิดว่าAriya จะเข้ามาไทยไหมครับ สนใจมากๆ้ลยครับ 2.แล้ว Polestar 2 คือวอลโว่ไทยจะทำตลาดไหมครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Partarajarin

ถ้าผมมีงบซื้อ​รถไม่จำกัด ผมควรซื้อคันไหนดีครับ ​ระหว่าง Lexus LM300h , Bentley​ Bentayga​, Mercedes​-Maybach​ S560, Rolls-Royce​ Cullinan, และ Rolls-Royce​ Phantom​ EWB​ ควรซื้อ​คันไหนดีครับ โดยไม่มองพวก Supercar และต้องเป็นรถคันเดียวในบ้าน

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ทำไมบริษัทรถญี่ปุ่นไม่ค่อยทำรถมาแข่งในตลาดระดับพรีเมี่ยมครับ เช่น ทำรถมาให้หรู สมรรถนะ ออพชั่นดีๆ มาแข่งกับแบรนด์ยุโรปครับ เป็นเพราะเขาต้้องการควบคุมราคาขายไม่ให้เกิน 2 ล้านรึเปล่าครับ หรือว่ามีใน ตปท. แต่เขาไม่เอามาขายในบ้านเราครับ เท่าที่เห็นชัดเจนก็เป็น Lexus

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kapom

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางครับ ตอนนี้ผมใช้ freed ยางติดรถเป็น 185/65/15 เคยฟังว่า Firestone f01 เป็นยางที่ใช้ได้ เลยไปลองถามราคามา ยางขนาด 195/60 ถูกกว่า 185/65 ผมสามารถเปลี่ยนไปใช้ขนาด 195/60 ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
อยากให้แนะนำวิธีการแก้ไขในกรณีที่เกิดสถานการณ์ Understeer และ Oversteer หน่อยครับว่าจะแก้ไขได้อย่างไร และเราจะสังเกตุสัญญาณเตือนได้อย่างไรว่ากำลังจะเสียการควบคุมรถครับ

ikky

• บุคคลทั่วไป
การพ่นกันสนิมจำเป็นไหมครับ

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง B SUV ของ Toyota ที่พี่จิมมี่บอกว่ากำลังจะมาปีหน้า หน่อยครับ
ตัวนี้คือ DG-7 หรือ D92A ที่ทำร่วมกับ Daihatsu รึเปล่า
แล้วเครื่อง 1.5L Hybrid gasoline จะมาด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

-ทำไมงานมอเตอร์โชว์ปีนี้ถึงไม่มีบูธเบนซ์

-โชว์รูมนิสสันบางที่ทำไมถึงยังมีนิสสันมาร์ชป้ายแดงขายอยู่ครับ เข้าใจว่าเลิกผลิตไปเเล้ว

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จากคำถามเมื่อสองสัปดาห์ที่แล้ว เรื่องนำเข้ารถต่างประเทศ นอกจากรถใหม่แล้ว เพราะอะไรที่รถมือสองถึงไม่สามารถนำเข้าได้เองครับ และการห้ามนำเข้านี้ รวมไปถึงรถสะสมและรถโบราณด้วยไหมครับ

- กรณีรถยนต์แล่ละรุ่นในอดีต ที่โฉมใหม่เปลี่ยนจากขับหลังมาเป็นขับหน้าหรือขับสี่ บางกรณีเป็นแบบตรงข้าม เท่าที่พี่ๆ เคยเจอมา ส่วนใหญ่การขับและควบคุมรถดีขึ้นกว่าเดิมมากน้อยแค่ไหนครับ พอดีลองนึกถึง Fortuner เปลี่ยนมาขับหน้า

- การเอาโครงรมมาเปลี่ยนแทนของเดิม เช่น ซื้อกันชนหน้าและครอบไฟหน้ารถ Corolla จากสหรัฐฯ มาใส่แทนกันชน Corolla ปกติ จะมีปัญหาในเรื่องกฎหมายและการขับรถบนถนนไหมครับ

ออฟไลน์ Pasta

• Newbie
  • *
รบกวนถามพี่ๆครับ มีแผนจะซื้อรถใช้เกิน 10 ปี ตอนนี้ตัดเหลือ 2 ตัวเลือก คือ Corolla Cross ตัวท็อป กับ CX 30 ตัวท็อปครับ
แต่ติดอยู่แค่ 2 เรื่องที่ยังชั่งน้ำหนักอยู่ระหว่าง
-รถ Hybrid อาจไม่เหมาะกับการใช้งานเกิน 10 ปี ของโตโยต้า
-บริการหลังการขาย และ ค่าอะไหล่ของมาซด้า
ถ้าแบบนี้ผมควรจะเลือกตัวเลือกไหนดีครับ
ขอบคุณครับพี่ๆ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามการเปลี่ยนไซส์ยางครับ การที่หน้ายางกว้างแคบ แก้มยางสูงต่ำ แต่ขอบล้อเท่าเดิม ส่งผลอย่างไรต่อการขับขี่ และสมรรถนะบ้างครับ
แล้วถ้าผมใส่ยาง 205/55R16 อยู่ อยากขยับไป 215/55R16 หรือไซส์อื่นๆ ต้องดูอย่างไรครับว่าสามารถเปลี่ยนไปใส่ยางไซส์นั้นๆได้หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
B suv ของโตโยต้ากับฮอนด้า ที่จะมาปีหน้า คุณจิมมี่คิดว่าจะมาในเครื่องยนต์แบบไหนครับ

ออฟไลน์ taelefoto

• Newbie
  • *
การเติมลมยาง มากหรือน้อยกว่ามาตรฐานของตัวรถ (ตรงบริเวณประตูคนขับ) มีผลอย่างไรต่ออัตรสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงกับการขับขี่อย่างไรครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

เข้าใจว่า Ford ยังไม่มีแผนขาย Bronco ใน Australia แต่สมมติว่ามี มันจะถูกผลิตจากบ้านเราไปขายหรือเปล่าครับ หรือ Ford Austarlia ยังมีฐานผลิต PPV และกระบะในประเทศอื่นด้วย
แล้วถ้าผลิตจากบ้านเราจริงๆ คนไทยมีสิทธิ์ได้ใช้ Bronco ไหมครับ

ต่อเนื่องจากข้อบน มีรถยี่ห้อไหนรุ่นในที่ผลิตในบ้านเราแต่ส่งออกอย่างเดียว ไม่ทำตลาดขายในบ้านเราไหมครับ (ไม่นับรุ่นย่อยๆหรือรุ่นตกแต่งพิเศษทั้งหลาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2020, 14:02:39 โดย Expectre »

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
1. Saab เป็นรถยนต์ที่ดียี่ห้อนึง จากสโลแกน "เทคโนโลยีอากาศยาน"
ซึ่งคุณ Jimmy ก็เคยทำรีวิวไว้ ว่า Saab ขึ้นทาบรัศมี BMW Series 3 ได้
เหตุใด Saab จึง "เจ๊ง" ครับ

2. ในอนาคต เมื่อรถไฟฟ้ามาแทนที่รถเครื่องยนต์สันดาปภายใน
NEVS (รถไฟฟ้า ลมหายใจแห่ง Saab มั้ง) มีโอกาสได้เกิดไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ locomotive

สมมุติถ้าไม่ใช้ซื่อ Corolla Cross มันมีซื่ออื่นที่เคยใช้กับรถ SUV ของ Toyota มาก่อนในอดีตไหมครับ ในความคิดของคุณจิม แล้ว B-SUV ในอนาคตจะซื่อ Yaris Cross ตามยุโรปหรือปล่าว หรือคิดเล่นๆ Soluna Cross หรือ Vios Cross ครับ  :-X :-X :-X  **** การตั้งซื่อรถของญี่ปุ่นมาสุดทางแล้วสินะครับ ต้องเอาซื่อเดิมมาแปะคำว่า Sport กับ Cross
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2020, 14:07:39 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Glazy

1.มีโช็ควีออสรุ่นเห็บหมาแนะนำมั้ยครับ ขอหนึบและมั้นใจ
2.ในสุสานรถของพี่เติ้งมีรถคันไหนแปลกๆบ้างครับ
3.คลิปรีโว่จะเปิดให้ดูอีกรอบเมื่อไหร่ครับ
และก็suv ราคาต่ำแปดแสนมีนะครับ ผมบอกไปในไลน์แล้วเมื่อหลายวันก่อน เผื่อมีใครมาถามอีก
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Ball45

• **
สวัสดีครับ
Honda HRV model change จะเปิดตัวประมาณเมื่อไหร่ครับ
ผมอ่านบทความจากหลายที่ บอกช่วงเวลาเปิดตัวไม่ตรงกันเลย มีตั้งแต่ปลายปีนี้ถึงปลายปีหน้า

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
Toyota revo rocco การขับขี่เป็นยังไงบ้างคับ เบาะนั่งทางไกลสบายไหมคับ เคยขับเเต่vigo champ4ประตู
ความรู้สึกต่างกันไหมคับ ปล.พี่บาสออก forester ศูนย์ไหนคับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Wrv​ถือว่าเป็น​ b​ suv​  ไหมครับบ?

แล้วถ้าจับ​​ ใส่เครื่อง1.0แ้วเอามาขายไทย​  จะทำราคาzsได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Toyota harier ตัวปัจจุบัน มีโอกาสประกอบขายบ้านเราไหม ครับ
ถ้ามา ราคาจะเกิน cx5 cx8 ไหม ครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
คำว่าCrossของtoyotaนี่จะสื่ิอถึงอะไรครับ ใต้ท้องรถยังเตี้ยกว่ารถครอบครัวขนาดเล็กด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ pmeka

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ปัจจุบันขับ Jazz โฉมปัจจุบันมา 5 ปี ใช้งานวันละ 100 กิโลบนบูรพาวิถี วงแหวนตะวันออก มีขับไป ตจว. บ้าง เช่น ภูเก็ต เชียงใหม่ได้รับโจทย์จากภรรยาให้มองหารถที่ใหญ่ขึ้น มีงบประมาณ 1.2-1.5 ล้าน ใจจริงถ้ามี jazz โฉมใหม่มาก็อยากจะซื้อต่อเพราะชอบในความเอนกประสงค์ ไม่จุกจิก ประหยัดนํ้ามัน พี่ๆพอจะแนะนำรถรุ่นอื่น (ยกเว้น PPV MPV) ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงหรือดีกว่า jazz ซักสามรุ่นได้ไหมครับ มือหนึ่งมือสองไม่เกี่ยง ค่าบำรุงรักษารวมยางเฉลี่ยไม่เกินปีละ 5 หมื่นกะใช้งาน 5-7 ปี เพราะสภาพเศรษฐกิจปัจจุบันก็อยากจะใช้จ่ายอย่างประหยัด คิดว่าคงจะซื้อปีหน้าส่วนตัวมอง forester ไว้มีรุ่นอื่นๆแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

ทีม headlightmag จะได้รถทดสอบ โคโรล่า ครอส เมื่อไหร่ครับ หรือซุ่มทดสอบอยู่ตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
(คำถามนี้ถ้าพี่จิมมี่ไท่อยากตอบหรือไม่สะดวกใจจะตอบข้ามได้นะครับ)
อยากทราบเหตุผลจริงๆที่เลิกทำรายการ Coup channel อะครับ ติดตามเว็บพี่มานาน4-5ปีแล้ว
วันนึงพวกคุณตอย ต๊อบ เติ้ล หายไป ก็เลยอยากรู้ว่าตอนนี้ออกไปทำอะไรกันต่อ
เวลามีคนถามพี่จิมก่อนหน้าพี่จะตอบแค่ ไม่ทำแล้ว หรือ terminated  ไปแล้ว
เลยแอบคิดไปเองว่าเหมือนจบกันไม่ดี อยากให้เล่าจุดสิ้นสุดของแก๊งcoup
เอาเท่าที่พี่สะดวกใจจะเล่าก็ได้ครับ น่าจะคาใจแฟนคลับหลายคน

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
จากในสัปดาห์ก่อนนู้นที่ถามเรื่องซื้อ City 2012 ขอบคุณพี่จิมมากๆนะครับ ลองมุดดูเจอสนิมอื้อเลย เอาไปแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ คราวนี้อยากรบกวนให้พี่จิมแนะนำยางขนาด 175/65 R15 หรือไซส์ใกล้เคียงก็ได้ครับ เน้นขับแต่ในเมือง ออกต่างจังหวัดบ้างนานๆครั้งครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

รถ gen ใหม่ จะต้องดีกว่า gen เก่า เสมอไป หรือไม่ครับ
และพอจะมีตัวอย่างไหมครับ ที่ รถรุ่นที่ genเก่าทำออกมาดีกว่าgenใหม่ อย่างเห็นได้ชัด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FUOKU

• Newbie
  • *
Fortuner รุ่นที่TOP กว่า legender ที่กำลังจะมา(พี่จิมมี่พูดไว้ตอนไลฟ์สดงานมอร์เตอร์โชว์ ที่บูธโตโยต้า)
มีออฟชั่น หรือสมรรรถนะ อะไรที่เพิ่มเข้ามาครับ หรืออะไรที่แตกต่างจากตัวปัจจุบันนี้ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ถ้าพี่ J!MMY ยังไม่ซื้อฟี่โบ

วันนี้จะยังซื้อ Sylphy turbo ไหมครับ หรือจะไปซื้อ Civic RS