ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 18 กรกฎาคม 2020  (อ่าน 3742 ครั้ง)

ออฟไลน์ waabboy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

1 รบกวนแนะนำแบตเตอรี่หน่อยครับ ใช้แบบกึ่งแห้ง หรือแบตแห้งดีและยี่ห้อไหนดี

2 ได้ติดชุดเครื่องเสียงเพิ่มมาควรเพิ่มแอมป์ให้มากกว่าแบตที่ติดรถมั๊ยครับ ใช้ jazz gk แบตติดรถน่าจะ 35แอมป์

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
โปรดแนะนำ รถ SUV สำหรับ พ่อ+แม่+ลูก 4 ขวบ ขับในกรุงเทพฯเป็นหลัก 30 กม./วัน (ฝั่งธนฯ) มีไปตจว. 400+ กม/ทริป/ไตรมาส
ที่มองๆไว้มีดังนี้
CRV 2.4 S 4WD (5 Seats)           1,529,000
Foretuner 2.4 Lagender AT 2WD   1,564,000
Mazda CX-5 2.0 SP 6AT 2WD   1,560,000
Mazda CX-5 2.2 XD 6AT 2WD   1,570,000
Forester 2.0 i-S Eyesight AWD   1,450,000
คือมีงบประมาณ 1.5 ล้าน + - ไม่เกินแสน
คันไหนน่าสนที่สุดครับ? ปกติขับ 100 - 120 กม./ชม. Max (มีมุดบ้างถ้าเมียไม่อยู่)

ออฟไลน์ Lutfee Phalawan

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ พอดีจะเปลี่ยนยางครั้งเเรก รถ Masda 2 ขอบยาง 16 นิ้ว Size เดิม 185/60/R16 ซึ่งยาง Size นี้ไม่มีทำในตลาดสักเท่าไร ถ้าเกิดผมเปลี่ยน เป็น 195/55/R16 จะมีผลต่อการขับขี่ไหมครับ หรือมีเเนะนำเเนวทางอื่นไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BestBomB

• Newbie
  • *
พี่ๆได้ไปลองรถ audi A5 sportback กันมาหรือยังครับ ขอทราบข้อดีข้อด้อย หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
ถ้า Toyota สลับเอารถ hybrid มาเป็นตัวถูก แล้วเอาเครื่องยนต์ธรรมดาเป็นตัวท็อปแทน

รถ hybrid จะขายดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Sumo117

• Newbie
  • *
สอบถามครับว่า พอดีเปลี่ยนยาง Vios 2013 มา จาก Bridgestone Ecopia 200 มาเป็น Ecopia 150 (sizeเดิมกับยางติดรถ) แล้วรถกินน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิมจาก ประมาณ 15.8km/l เหลือ 14.1 km/l
คำถามคือ สาเหตุที่กินน้ำมันมากขึ้น มาจากการเปลี่ยนยางใหม่หรือไม่ แล้วถ้าใช่ อัตรากินที่มากขึ้นแบบนี้ ถือว่าปกติหรือไม่ครับ หรือผมจำเป็นต้องเช็คอย่างอื่นประกอบด้วย

ออฟไลน์ BONAWA

• Newbie
  • *
จริงหรือเปล่าครับที่ระบบช่วยการทรงตัวในรถยนต์จะไม่ทำงานหากมีการใช้งานเบรค ถ้าจริงอยากให้พี่จิมพิจารณาทำรีวิวระบบพวกนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
คำถามพิสดารหน่อยครับ ตอนนี้ผมขับ Altis 2010 อยู่ แล้วอยากทำช่วงล่างยกสูงขึ้น ทำนองเดียวกับ Yaris Cross ที่ยกสูงกว่าปกติ ผมสามารถทำได้ไหมครับ ต้องเปลี่ยนโช้คกับสปริงไหมครับ ผมมีแผน Overhaul ช่วงล่างอยู่แล้วครับ (คืออยากได้ Corolla Cross แล้วไม่มีตัง และไม่ได้ซีเรียสเรื่องว่าต้องเป็น 5 ประตูหรือไม่ด้วยครับ)

เหตุผลเพราะด้วยความชอบส่วนตัวและถนนแถวบ้านไม่ค่อยดี อยากลุยน้ำท่วมที่สูงระดับนึงได้ แต่ไม่ได้อยากได้รถกระบะหรือ PPV ครับ

ปล.จัดยาง Firestone F01 ตามคำแนะนำของพี่ ๆ แล้ว ดีกว่าที่คิดมาก (เพราะคิดไว้ว่าคุณภาพแย่ตามราคา) ได้ของที่น่าพอใจโดยที่ประหยัดค่าใช้จ่ายได้เกือบครึ่งเลยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2020, 15:46:09 โดย S. NUT »

ออฟไลน์ Thetree

• **
1.cx-8 2.5sp กับ crv 1.6 diesel เลือกคันไหนดีครับ crv แพงกว่าประมาณ 6 หมื่นบาท คุ้มค่าที่จะเพิ่มเงินมั้ยครับ เห็นว่า cx-8 กินน้ำมันมากกว่าส่วนต่างนี้เติมน้ำมันได้ประมาณกี่ปีครับ

2.ถ้าเทียบ cx-8 2.5sp กับ camry hybrid ในระยะยาว 10 ปีขึ้นไปอะไรคุ้มกว่ากันครับ ถ้าเทียบเรื่องค่าน้ำมัน+ค่าบำรุงรักษา ระบบ hybrid ของ camry hybrid จะเสียค่าใช้จ่ายโดยรวมมากกว่า ค่าน้ำมัน+ค่าบำรุงรักษา cx-8 รึเปล่าครับ (หรือ เจ๋าโลกกันครับเห็นพี่จิมมี่ชอบใช้คำนี้)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
กำลังสนใจ CX-30 2.0SP ครับ ซื้อให้ภรรยาใช้ มี Accord G10 อยู่ก่อนอีกคันครับ เป็นรถคันที่2 ของบ้าน

สอบถามครับว่า CX-30 ถึงตอนนี้มีปัญหาอะไรมั้ยครับ และขออีกคำถามครับ Honda Civic ตัวใหม่จะมาทัน

ปลายปี 2021 จริงๆมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kanka07

• Newbie
  • *
อยากให้ช่วยแนะนำร้านขัดเคลือบแก้วยานนนทบุรีให้หน่อยครับ​ และที่เคยถามเกี่ยวกับยาง​ไม่ทราบว่าพวกพี่ๆ​ ได้ลอง​  POTENZA ADRENALIN RE004​ หรือยังครับ​ ประสิทธิภาพในการเข้าโค้งกับ7การรีดน้ำเมื่อเทียบกับ​ Michelin Pilot Sport 4​ ตัวไหนทำได้ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
ทำไมงานมอเตอร์โ๙ว์ปีนี้เบนซ์ไม่มาครับ? ไม่มีรถใหม่ (GLB?) หรืองบหมด?

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ตอนนี้สนใจว่าจะซื้อAccord g10 สนใจว่าตัว1.5Turbo แต่ไม่มีhonda sensing เพราะจะซื้อให้คุณแม่ใช้ เลยอยากจะสอบถามว่า accord hybrid สามารถใช้ยาว7-10ปีไหวมั๊ยครับ แนะนำศูนย์Honda ดีๆแถวปทุมธานี-นนทบุรีหน่อยครับ

ปล.มองหาoptionดีๆ ก็ไปลงhybridซะหมด เสียดายมากถ้ามีoptionในตัวสันดาปจะไม่ลังเลที่จะซื้อเลย(เอาเท้าก่ายหน้าผาก)

ออฟไลน์ Arle

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
มีงบล้านกว่าบาท อยากออกรถ toyota ไว้เป็นรถครอบครัว เน้นขับสบาย option เยอะ ใช้ประมาณ 10 ปี ปกติใช้รถไม่เยอะปีละ 15000-20000 กิโล ขับรถไม่เกิน 120 ขับในซอยและขึ้นทางด่วนเป็นหลัก ขับทางใกลปีละ 1-2 ครั้งไปไม่เกินหัวหินครับ มีตัวเลือกคือ
1. Corolla cross ตัว top ติดตรงไม่มี brake hold
2. Camry 2.0 ติดตรงไม่มี ACC
3. Camry MC โฉมที่แล้วตัว top ติดที่เป็นมือสอง
จริงๆชอบ option altis แต่สูง 182 รู้สึกว่าอึดอัดเลยตัดออกครับ
ควรเลือกคันไหนหรือควรรอ camry mc ปีหน้าดีครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
ตั้งแต่ย้ายคลื่นวิทยุ แรกๆไม่มีปัญหาเรื่องระดับเสียง แต่ช่วงสี่สัปดาห์หลัง ปัญหาเรื่องเสียงมากขึ้นเรื่อย ผมเป็นคนที่ชอบฟังรายการขณะขับรถ เวลาตอบคำถามผมต้องเร่งเสียงดังมากขึ้นเนื่องจากเสียงคุณเมธีเบา เร่งเสียงมากได้ยินเสียงคุณเมธีปกติ คือเสียงพี่จิมจะดังมากขึ้น ปัญหาคือจะมีบางช่วงที่พี่จิมตะโกน ตอนตอบคำถาม เดือนที่แล้วพี่จิมตะโกนดังมาก ผมขับรถอยู่ตกใจ รถส่ายเลย พอหลังจากเทปนั้นคิดว่สพี่จิมตะโกนบ่อยมากขึ้น มันยากที่จะลดเสียงพี่จิม ผมเสนออยากให้มีไมล์อีกตัวจ่อที่คุณเมธี ผมจะได้ไม่ต้องเพิ่มเสียงมาก เวลาพี่จิมตะโกนมันจะไม่ดังมาก ถ้าแก้วิธีนี่ไม่ได้ก้อยากให้หาวิธีแห้ครับ ผมอยากให้แก้ปัญหานี้เพราะช่วงนี้ผมไม่สามารถฟัง hlm บนรถ หรือใส่หูฟังเวลาทำงานได้เลย ( ผมคิดว่าผู้ฟังหลายคนน่าจะเจอปัญหานี้เหมือนผม )
ติองขอโทษถ้าผมมีความเห็นที่ไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2020, 14:50:01 โดย sudlor_gang »

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
Nissan Ariya เข้าไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ falconnut

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆ แนะนำอู่ซ่อมช่วงล่างฮอนด้าหน่อยครับ รู้สึกช่วงล่างหลวมๆ วิ่งทางขรุขระมีเสียงกุกๆ (Honda HRV)

ออฟไลน์ abb19

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

สนใจ volvo s60 รุ่น 2020
ทำไมวอลโว่ การบริการและซ่อมบำรุง ต้องแพงกว่าเบนซ์และบีเอ็ม ครับ

แล้วถ้ารถหมดประกันแล้วเราเข้าศูนย์ของ MMS BOSCH Service ค่าบริการจะลดลงมากกว่า การเข้าศูนย์ของวอลโว่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akarapong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

อยากสอบว่าก่อนที่ jeep ประเทศไทยเคยเอาตัว xj ที่เป็นกระบะมาขายด้วยหรอครับ

ปล.เห็นคนแชร์ในเฟสเห็นแค่ 2-3 คัน

ออฟไลน์ bkthanis

• Newbie
  • *
​​Accord G10 กับ civic FK เครื่องกับเกียร์ แตกต่างยังไงกันบ้างหรอคับ ทนกว่ามั้ยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2020, 15:33:09 โดย bkthanis »