ผู้เขียน หัวข้อ: รถพ่นหมึกแต่ละคันนี่เค้าเอาตังที่ไหนแต่งครับ  (อ่าน 10670 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
รถพ่นหมึกแต่ละคันนี่พอลองไปค้นข้อมูลดู ทำแทบทั้่งคัน ทั้งเครื่อง ทั้งค้ำ ทั้งท่อ ช่วงล่าง ล้อยาง ทั้งเคฟล่า สติกเกอร์ ภายใน เบาะ เกจ เต็มไปหมด
เค้าเอาตังที่ไหนแต่งกันครับ (คนรวยๆ เค้าไม่น่าจะไปสายนี้กัน)

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
Re: รถพ่นหมึกแต่ละคันนี่เค้าเอาตังที่ไหนแต่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:20:02 »
ของแต่งที่ว่า มันมีคุณภาพ หรือเปล่าละ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: รถพ่นหมึกแต่ละคันนี่เค้าเอาตังที่ไหนแต่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:35:29 »
มันเป็นความชอบของคนกลุ่มหนึ่งหละครับ
แต่ละคนก็มีวิถึทางทำมาหากัน พอได้เงินมาก็แต่งรถ ก็เหมือนกับคนเล่นรถเก๋ง เล่น big bike

คนรวยๆผมว่าก็หลากหลายนะครับ
ไม่งั้นทุกคนต้องซื้อต้องใช้อะไรเหมือนๆกันหมดคงไม่ใช่มั้งครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:43:46 »
ล้อ ก็อปงานเทพ ส่วนใหญ่จะลาย TE37 ที่เห้นคือล้อปลอม แล้วแบบพูดปลอมใจว่า งานเหมือนแท้ งานเทวดาเสก ส่วนยางลายซิ่งลายฉะหวัดฉะเหวียน ซื่อยี่ห้อยางแปลกๆ งานคุณภาพ จากจีน แล้วมดนว่าใช้ของเทะ ลงข้างทางกัน กร๊ากๆๆๆ

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:49:30 »
กระบะส่วนใหญ่ก็ค้าขายนะ อาชีพนี้ถ้ามีลู่ทางที่ดี รวยได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:50:32 »
คำถามแบบนี้ คาดหวังคำตอบแบบไหน ใครจะตอบได้ ว่าเขาหาเงินมาจากไหน เขาทำงานอะไร?

เรื่องพ่นหมึก เป็นเรื่องน่ารังเกียจ เข้าใจครับ แต่คำถามไม่เคลียร์

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:55:10 »
คำถามแบบนี้ คาดหวังคำตอบแบบไหน ใครจะตอบได้ ว่าเขาหาเงินมาจากไหน เขาทำงานอะไร?

เรื่องพ่นหมึก เป็นเรื่องน่ารังเกียจ เข้าใจครับ แต่คำถามไม่เคลียร์

ขอโทดครับที่ถามไม่เคลียร์ เอาจริงก็คือไม่ได้ตั้งใจจะถามหรอกครับ แค่อยากบ่นแบบประชดประชันแค่นั้นครับ เบื่อมากเลย รถพวกนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 15:57:08 »

เห็นด้วยครับ ควรแยกประเด็นกัน

มันจะไปเหมารวมไม่ได้ อาชีพที่ใช้รถกะบะ ที่เป็นอาชีพสุจริต รายได้ดี ใช้ความสามารถมีมากมายครับ ความรู้ที่ใช้หาเงิน หากิน ไม่ได้วัดจากหัวโขนที่ใส่เท่านั้น

รสนิยม ความหรูหรา หรือคำว่าความรวย มันก้อคือนามธรรมอย่างนึง แล้วแต่คนๆไหนจะตีกรอบยังไง ไม่ว่ากันแต่ไปตีกรอบคนอื่นไปหมด ไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 16:21:05 »
จะตอบให้นะครับ
1 ทั้งเครื่อง - Remap กะบะ ดีเซล มีทั่วบ้านทั่วเมือง ราคา 3000 - 4000
2.ทั้งค้ำ - 1000 - 2000
3. ทั้งท่อ - -ขายท่อเดิมทิ้งเดินท่อเลส เท่าทุน จ่ายเพิ่มไมกี่พัน 2000 -3000
4. ช่วงล่าง - ตัดแหนบ โหลดเตี้ย ไม่กี่ พัน
5. ล้อยาง  - ราคาไม่หนี ยางทั่วไป แม็กจีนแดง ยื่นทะลุ ตัวถัง
6.ทั้งเคฟล่า ข ฝากระโปรงเคฟร่า งานกะบะ หลัก 5000- ไม่เกิน หมื่น
7.สติกเกอร์ - หลัก 100
8.ภายใน เบาะ - เบาะสีแดง Bride ไม่มีระดับ งาน ก้อป งานปลอม ทั้งจีน และ ไทย คู้ละ หลัก 8000
9. เกจ เต็มไปหมด - เกจ หลัก ร้อบ ถึง พันนิด ทั้งชุดเต็มคันไม่กี่พัน

เค้าเอาตังที่ไหนแต่งกันครับ  = รวมๆ มาหมด ไม่กี่บาทครับ ไม่ต้องแปลกใจ
รายได้ วันละ 500 ก็มีตังแต่งครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 17:49:38 »
ผมตอบว่า มีหลายแบบครับ

ควันดำ ดัน+ยก+รีแม็พ ก็ดำแล้ว ค่าใช้จ่าย 2 หมื่น(+/-) โดยประมาณ

แต่ถ้าเห็นของแต่งอย่างอื่น ใน รถกระบะที่เห็น ก็มีหลายกลุ่ม

มีตั้งแต่ แต่งแบบแค่พอไปวัดไปวา พอได้คุย มีเงินเท่าไหร่ค่อยๆ ซื้อใส่ แท้บ้าง งานก๊อปบ้าง ก็แล้วแต่กำลังทรัพย์

กับ อีกกลุ่ม แต่งระดับงานโชว์ งานขายของ งานเทพ งานไทเท กลุ่มนี้มีหลายแสน ยัน เป็นล้าน ครับและกลุ่มนี้ใช้ของแท้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:06:02 »
คำถามแบบนี้เหมือนเหยียดๆ นะครับ ผมว่าไม่ควร
เหมือนบอกว่ารถถูกๆ เอาตังค์ที่ไหนมาแต่งแพงๆ
บางคนเค้าค้าขายมีเงินมีทองแต่ขับรถกระบะมาทั้งชีวิตเค้าก็ชอบที่จะแต่งให้มันสวยงาม
ใช้ของก็อปของเกรดต่ำยังไงก็ไม่ควรเหยียดด้วยประการทั้งปวงครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:10:19 »
ผมไม่ได้ว่าอะไรกับพวกกระบะซิ่งนะครับ แต่ทำไมต้องทำให้ควันดำด้วย ผมสงสารนักเรียนตัวเล็กๆเดินริมทางสูดกันเต็มปอดแต่เด็กเลย

จะจูนก็จูนดีๆไม่ได้หรอครับ มลพิษทั้งนั้น
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:11:33 »
Money doesn't mean class.

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:23:07 »
ขับเร็วนะพวกนี้. แต่คิดว่าไม่เกิน180ก็ยกกันปะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:29:44 »
อย่าไปดูถูกว่าเค้าเอาเงินที่ไหนแต่งเลยครับ ...คนพวกนี้มีเงินครับ

อย่างแรกเลย กระบะแต่งส่วนใหญ่จะไปทาง  ISUZU ซะ 60% แล้ว และทราบกันดี isuzu รถไม่ถูกนะครับ และไม่มีดาวน์น้อย  หรือฟรีดาวน์แบบยี่ห้ออื่น ไม่มีเงินจริงถอย isuzu ไม่ได้นะ

รถกระบะแพงกว่า แจ็ส ซิตี้มากครับ ราคาเฉลี่ย 7แสนอัพ  ถ้า 4 ประตูก็เริ่มที่เกือบ 8 แสนแล้ว....

ล้อยางเค้าแพงกว่าเก๋งเยอะ แม็คต่ำๆก็ 18-20 นิ้วแล้วที่ใส่กัน ยางก็แพง

อีกอย่าง สมัยที่ผมช่วยงานที่ เชฟโลเลทตลาดไท(เมื่อหลายปีที่แล้วตอนนี้ปิดไปแล้ว) ลูกค้าตลาดที่เป็นพ่อค้าแม่ค้า ซื้อสดครับ เดินเข้ามาดุ่มๆ ชี้นิ้วจองจ่ายสด เอารถวันนั้นเลยก็มีเยอะ ส่วนใหญ่ที่มาซื้อก็วัยรุ่น 20-30ปี ซื้อไปแต่งไปลงท่อกัน

อย่าไปดูถูกเค้าเลยครับ  พ่อค้าแม่ค้าตลาดเนี่ยเงินสดเยอะครับ

น้ำมันดีเซลก็แพงกว่าเบนซิน อย่าคิดว่าเค้าจนครับ อาจจะเป็นเราที่จนกว่าเค้าก็ได้นะ ...

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 19:12:54 »
อย่าไปดูถูกว่าเค้าเอาเงินที่ไหนแต่งเลยครับ ...คนพวกนี้มีเงินครับ

อย่างแรกเลย กระบะแต่งส่วนใหญ่จะไปทาง  ISUZU ซะ 60% แล้ว และทราบกันดี isuzu รถไม่ถูกนะครับ และไม่มีดาวน์น้อย  หรือฟรีดาวน์แบบยี่ห้ออื่น ไม่มีเงินจริงถอย isuzu ไม่ได้นะ

รถกระบะแพงกว่า แจ็ส ซิตี้มากครับ ราคาเฉลี่ย 7แสนอัพ  ถ้า 4 ประตูก็เริ่มที่เกือบ 8 แสนแล้ว....

ล้อยางเค้าแพงกว่าเก๋งเยอะ แม็คต่ำๆก็ 18-20 นิ้วแล้วที่ใส่กัน ยางก็แพง

อีกอย่าง สมัยที่ผมช่วยงานที่ เชฟโลเลทตลาดไท(เมื่อหลายปีที่แล้วตอนนี้ปิดไปแล้ว) ลูกค้าตลาดที่เป็นพ่อค้าแม่ค้า ซื้อสดครับ เดินเข้ามาดุ่มๆ ชี้นิ้วจองจ่ายสด เอารถวันนั้นเลยก็มีเยอะ ส่วนใหญ่ที่มาซื้อก็วัยรุ่น 20-30ปี ซื้อไปแต่งไปลงท่อกัน

อย่าไปดูถูกเค้าเลยครับ  พ่อค้าแม่ค้าตลาดเนี่ยเงินสดเยอะครับ

น้ำมันดีเซลก็แพงกว่าเบนซิน อย่าคิดว่าเค้าจนครับ อาจจะเป็นเราที่จนกว่าเค้าก็ได้นะ ...

เห็นด้วยครับ  คนค้าขายเงินสดผ่านมือเยอะมากครับ บางคนก็ชอบโชว์ บางคนก็อยู่แบบเงียบๆสมถะ แต่คนกลุ่มนี้คือกลุ่มหลักที่ขับเคลือนสภาพเศรษฐกิจของประเทศเราเลยครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 19:16:31 »

+1 ตามนี้ เงินเยอะกว่าคนที่นั้งทำงานออฟฟิศซะอีก

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 20:44:25 »
ประเด็น ตรงๆ คือ พ่นควันดำ ครับ
แย่ มาก ผมยังรำคาญเลย
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 21:12:50 »
ถ้าเห็นมีคอกขนของพวกนี้มีตังครับ พวกคนค้าขายส่วนมากไม่ค่อยแต่งรถครับไม่มีเวลาโดยมากจะเสริมแหนบมากกว่าโหลดเตี้ยที่เห็นควันดำบางทีก็ของหนักเกินไป แต่ที่เอาไปทำก็มี ส่วนน้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2020, 21:22:47 โดย bodin »

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 21:16:06 »
แอบไปส่องๆ มา ผมคิดว่า ค่อนข้างหลากหลายเลยครับ ช่างซ่อมรถ เจ้าของร้านอาหาร พ่อค้าตลาดนัด ขายของออนไลน์ บางคนก็ช่วยกันทำมาหากินกับแฟน บางคนก็ขอเงินพ่อแม่ บางคนรายได้ไม่เยอะ แต่เขาก็คงทุ่มสุดตัวในแบบที่เราคาดไม่ถึง

และบางคน อาจจะมีรายได้จากอาชีพที่ปิดบังเอาไว้ก็เป็นได้

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 21:19:40 »
ผมไม่ได้ว่าอะไรกับพวกกระบะซิ่งนะครับ แต่ทำไมต้องทำให้ควันดำด้วย ผมสงสารนักเรียนตัวเล็กๆเดินริมทางสูดกันเต็มปอดแต่เด็กเลย

จะจูนก็จูนดีๆไม่ได้หรอครับ มลพิษทั้งนั้น

ทั้ง4ล้อ2ล้อ ที่ไปทำควันดำหรือท่อดังเป็นกลุ่มคนที่มีอาการทางจิตครับ เขียนเป็นภาษาบ้านๆคือ"อยากให้คนหันมอง" เกิดจากปมในใจที่ตอนเด็กๆบุพการีไม่มีเวลาให้เลี้ยงดูทิ้งๆขว้างๆพอโตมาเลยมีปมนั้นติดตัวมาครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 22:25:42 »
คนค้าขายนอกระบบ ไม่ได้ทำออฟฟิส บางคนมีตังเยอะครับ แต่เค้าใช้ชีวิตแบบนั้น รสนิยมแบบนั้น มันเลยสะท้อนออกมาที่ตัวรถที่เค้าแต่งไปครับ

ควันดำไม่ดีด้วยประการทั้งปวง มีแต่เสียงก่นด่าสาบแช่ง ขนาดไปคว่ำลงข้างทาง คนอื่นยังแช่งต่อ
มันเป็นเหมือนเค้าเรียกร้องความสนใจ ให้คนหันมามอง คนที่ไม่เคยมีใครสนใจทำนองนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 23:18:58 »
1.หลายอาชีพ พ่อค้าแม่ค้า ผู้รับเหมา เจ้าของกิจการ ร้านแต่งรถ เจ้าของสวนทุเรียน ทีมส่งผลไม้ พนง ประจำ ฯลฯ ก็รายได้ดีกันนะครับ

2.ของแต่งบางอย่างไม่ได้แพงอย่างที่คิด หลายคนก็ซื้อในเน็ต ซื้อของมือสอง มาติดเอง

3.ผมมองว่าอยู่ที่คนเราจะเอาเงินไปลงอะไร บางคนชอบ Macbook กระเป๋าแบรนด์เนม ซื้อหุ้น แต่งรถ บางคนไม่แต่งรถ เก็บตังไปเล่นรถยุโรปมือสอง

4.แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบกระบะควันดำ นอกจากจะปล่อยมลพิษแล้ว ยังสร้างความรำคาญให้กับคนอื่น ทั้งควันที่ทำให้มองทางไม่เห็น เสียงดัง และขับรถน่ากลัวอีก

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 00:03:06 »
เหมือนตั้งกระทู้มาให้คนมาถล่มกระบะเลยฮะ พออะไรที่เป็นรถกระบะแต่งมักจะโดนเหยียด​ ราวกับเป็นชนชั้น​ 3​ บนถนนเสมอ​ กระบะขับดีๆควันไม่ดำก็มีเยอะ​ กลับกันรถบ้านขับเฮียๆก็เยอะเช่นกัน​ อย่าเอารถมาแบ่งแยกชนชั้นเลยฮะ

เข้าเรื่อง...กระบะส่วนใหญ่ค้าขาย​ ซื้อของไม่ค่อยผ่อนกันเหมือนมนุษย์ออฟฟิศนะฮะ​ เคยค้าขายกับชาวกระบะมาบ้าง​ แต่งตัวธรรมดาๆเสื้อยืด, เท้าแตะ​ ควักเงินสดจ่ายเลยฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2020, 00:08:17 โดย Champ_PunPunIT »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 00:23:05 »
ที่บอกๆว่ากระบะมีตังกันเนี่ย
ผมสงสัยนะว่า มีตังแล้วทำใมต้องแต่งให้ควันดำ?
แต่งให้ควันไม่ดำไม่ได้เหรอ ตังเยอะนิ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 00:31:30 »
ก็เงินจากที่ทำงานด้วย อาชีพเสริมจากวันที่1 และ 16ของเดือน กับแอบจิ๊กเงินส่งเมียบ้างครับ

1 ทั้งเครื่อง - Remap กะบะ ดีเซล มีทั่วบ้านทั่วเมือง ราคา 3000 - 4000  4,500+กล่อง 9,900
2.ทั้งค้ำ - 1000 - 2000 ไม่ใส่ เพราะว่าไม่สวย
3. ทั้งท่อ - -ขายท่อเดิมทิ้งเดินท่อเลส เท่าทุน จ่ายเพิ่มไมกี่พัน 2000 -3000  ท่อ 3นิ้ว มีพักและท่อบายพาสออกท้าย 8,000
4. ช่วงล่าง - ตัดแหนบ โหลดเตี้ย ไม่กี่ พัน = 3,000+โช็ค mono tube ปรับ8ระดับ หรือ ใส่ หน้า BILSTEIN คู่กับหลัง FOX 32,000-40,000
5. ล้อยาง  - ราคาไม่หนี ยางทั่วไป แม็กจีนแดง ยื่นทะลุ ตัวถัง = LENSO D1SF ขอบ18 วงละ8,000 x4 ยาง NT420  25,000
 5.1 เฟืองท้าย + limited slip มือ2 10,000
6.ทั้งเคฟล่า ข ฝากระโปรงเคฟร่า งานกะบะ หลัก 5000- ไม่เกิน หมื่น = ไม่ได้ใส่  แต่ราคา 14,000
7.สติกเกอร์ - หลัก 100 วัดท่าไม้ ฟรี
8.ภายใน เบาะ - เบาะสีแดง Bride ไม่มีระดับ งาน ก้อป งานปลอม ทั้งจีน และ ไทย คู้ละ หลัก 8000 = เบาะ dmax 2020 คู่หน้า  13,000
9. เกจ เต็มไปหมด - เกจ หลัก ร้อบ ถึง พันนิด ทั้งชุดเต็มคันไม่กี่พัน = แล้วแต่จะเลือกว่าจะเอาขนาดไหน รวมๆ อาจจะเกิน 10,000
10.เทอร์โบ ปาก44,46,48  F55V F5V 14,000-30,000 UP รวมเวสเกตแยก
11.กรองอากาศ  BMC k&N  DATA TACH  หรือไม่ใส่เลยก็มี
12.อินเตอร์อากาศ อาจจะติดตั้งระบบน้ำมาฉีด หรือ อินเตอร์น้ำ 10,000-20,000
13.ระบบน้ำมัน หัวฉีด ปั้มคอม ปั้มติ๊กบอส ชุดถังเอ เรกูเรต ไส้กรองเชื้อเพลิงแต่ง  ราคาหลายบาท
14.ลูกก้าน ข้อ = N/A
15.เปลี่ยนเกียร์ 3.0 VGS หรือ เป็นชุดอัตราทด OS หรือ เปลี่ยนเป็น 6 เกียร์ มีหลายราคา
16.ครัช ทวิน เพลต /ครัชทองแดง / ครัชผ้าผสม หวี่2ชั้น = 10,000 Up
17.เก็บห้องเครื่อง ประมาน 10,000
18.เบรค BREMBO คาเยนบิวใหม่ 360 มม. หมุด H type หน้าหลัง 55,000 +30,000 UP / ชุดเบรค 3๊U 5U aristo/ผ้าเบรค Bambo(หมดเร็ว) nexzter rokbul
19.ระบบหล่อลื้น น้ำมันสังเคราะห์100 ถ้าเกรดต่ำจะมีผลต่อ เทอร์โบ ระยะ 5,000-8,000 โลต้องเปลี่ยนละ
20.เครืองเสียงชุดพอฟัง 30,000 UP แล้วแต่เยีห้อ
21.ค่าผ่านทางให้เจ้าถิ่น ทางหลวง 500

คราวๆ ประมานนี้  คิดยอดไปๆมาๆ อาาจะดาวน์รถเก่ง B segment หรือ C segment ตัวเริ่มต้นก็ได้

ปล.ถ้าเป็นรถคอกวิ่งข้ามภาค ออฟชั่นจะเยอะกว่านี้อีก ราคาไปไกล

ปล.รถดีเซลที่แช่นานๆไม่ได้ จัดการระบบไอเสีย และระบบหล่อลืน ได้ไม่ดี วิ่ง220+ แช่ยาวๆก็เคยมาแล้ว อุณภูมิไอเสียและแรงดันไอดีกับไอเสียสมดุล ไม่เกินลิมิต

ปล.รถควันดำ คือพวกไม่รู้จักนิสัยรถตัวเอง ขับรอบต่ำแล้วกด ถ้าลากรอบให้บูสเทอร์โบติดแล้วเข้าเกียร์ให้ได้รอบของมัน ก็ไม่มีละ ยิ่งควันดำไอเสียยิ่งร้อนเครื่องพังเร็ว หลายๆคนยังไม่เข้าใจสิ่งนี้ ถ้ารถเซ็ตมาดีๆจะมีควันตอนออกตัวนิดเดียว พอบูสมาควันก็จะไม่มีละ / เทียบเบนซิล ไม่มีสีควันแต่กลิ่นไอเสียจะแรงมาก ลองวิ่งตามท้ายดูสิ่

ปล.พวกที่ชอบเบิ้ลเครื่อง มี2ประเภท คือ กวนเท้า กับ รถทำงานในรอบต่ำไม่ดี แต่ดีในรอบสูง พวกโบใหญ่ อัตราทดเกียร์ต่ำ ครัชทองแดง ออกตัวลำบาก ถ้า เทียบกับเบนซิลก็พวกทำ back fire ก็พอๆกัน

Cr.เม้นบน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 08:29:08 »
ผมสงสัยนะว่า มีตังแล้วทำใมต้องแต่งให้ควันดำ?
แต่งให้ควันไม่ดำไม่ได้เหรอ ตังเยอะนิ

ทั้ง4ล้อ2ล้อของพวกมีปมควันไม่ดำท่อไม่ดังไม่มีคนหันมองครับ อย่าคิดว่าด่าบุพการีไปแล้วคนพวกนี้จะเลิกนะครับ คนพวกนี้ชอบให้ด่าบุพการีครับเพราะต้นเหตุมาจากบุพการีเลี้ยงดูทิ้งๆขว้างตอนเด็กๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 08:38:30 »

ทั้ง4ล้อ2ล้อของพวกมีปมควันไม่ดำท่อไม่ดังไม่มีคนหันมองครับ อย่าคิดว่าด่าบุพการีไปแล้วคนพวกนี้จะเลิกนะครับ คนพวกนี้ชอบให้ด่าบุพการีครับเพราะต้นเหตุมาจากบุพการีเลี้ยงดูทิ้งๆขว้างตอนเด็กๆ

บอกตรงๆนะ  ผมเจอเบนซินท่อดังจำนวนมากกว่าดีเซลเยอะครับ

น่าจะมีปมเหมือนกัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 08:46:17 »

บอกตรงๆนะ  ผมเจอเบนซินท่อดังจำนวนมากกว่าดีเซลเยอะครับ

น่าจะมีปมเหมือนกัน
ใช่ครับ คนพวกนี้มีตังและไม่ได้โง่ มันรู้ครับว่าไปพ่นควันปล่อยเสียงรบกวนชาวบ้านเขาไม่ได้ชมว่า"เท่จังเลย" เขาก็ด่าว่า"พ่อมึงตาย" ทั้งนั้นแต่อย่างที่บอกมันชอบให้ด่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 08:59:06 »
พวกนี้รายได้ดีครับ ขายของไม่มีหน้าร้านถาวร ย้ายไปตามตลาด 

ลูกเมียช่วยกันขาย ไม่มีลูกจ้าง ไม่จดทะเบียน ไม่เสียภาษี

รถขนของกับรถซิ่งเป็นคันเดียวกัน

รถพังขายของไม่ได้ โดนเมียด่า

ซิ่งลงข้างทางเมียด่า "กูบอกมึงแล้วใช่มั้ย" 55555  ;D :D ::) 8)