ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้ำเข้า เสา A มุมกระจกหน้าครับ  (อ่าน 6795 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สอบถามน้ำเข้า เสา A มุมกระจกหน้าครับ
ช่วงเวลาฝนตกหนักๆ ลมแรงๆ เหมือนจะมีน้ำซึมเข้าตรงช่วง มุมเสา A ด้านบนกระจกหน้าอะครับ ตรงเหลี่ยมกระจกพอดี จนสังเกตได้เลยว่า หนังบุเพดานมีความชื้น civic fb 6 ปี ครับ พี่ๆท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างไหมครับ

ไม่ได้ซึมถึงขนาดหยดนะครับ แต่หนังบุเพดานมีความชื้นเลยครับ นานไปเข้ากลัวจะมีปัญหากับระบบไฟรถด้วย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้น่าจะต้องรีบเข้าศูนย์ดู ไม่รู้ว่าต้องทิ้งไว้กี่วันสะด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามน้ำเข้า เสา A มุมกระจกหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2020, 23:31:21 »
เคยเปลี่ยนกระจกหน้าไหม ?

ปกติ จะต้องถอดกระจกหน้าออกมาเปลี่ยนยางขอบ แล้วซีลใหม่ครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
Re: สอบถามน้ำเข้า เสา A มุมกระจกหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 08:06:13 »
ถ้าเคยเปลี่ยนกระจกบานหน้ามาแล้วอู่ทำไม่ดี มีสิทธิ์รั่วได้ครับ แต่คันที่บ้านเปลี่ยนกระจกมา 3 รอบเพราะหินดีดใส่ ออกจากอู่มาไม่เคยรั่วเลยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 08:31:07 »
ส่วนมาก มาจากกระจกครับ

ที่เจอถัดมา คือ รถที่เคยมีอุบัติเหตุ
ตะเข็บหลังคาปริ ทำให้น้ำเข้าได้

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 09:05:48 »
สอบถามน้ำเข้า เสา A มุมกระจกหน้าครับ
ช่วงเวลาฝนตกหนักๆ ลมแรงๆ เหมือนจะมีน้ำซึมเข้าตรงช่วง มุมเสา A ด้านบนกระจกหน้าอะครับ ตรงเหลี่ยมกระจกพอดี จนสังเกตได้เลยว่า หนังบุเพดานมีความชื้น civic fb 6 ปี ครับ พี่ๆท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างไหมครับ

ไม่ได้ซึมถึงขนาดหยดนะครับ แต่หนังบุเพดานมีความชื้นเลยครับ นานไปเข้ากลัวจะมีปัญหากับระบบไฟรถด้วย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้น่าจะต้องรีบเข้าศูนย์ดู ไม่รู้ว่าต้องทิ้งไว้กี่วันสะด้วย

ผมใช้  Civic FB 2012 รั่วเหมือนกัน แก้ไปแล้ว ปีก่อน มันรั่วตรงมุมตะเข็บตัวถังด้านบน ตามรุป
ผมเข้าศูนย์ แก้ให้ เขาอุด PU ให้ตรงมุม กระจกเสา A โดนไป 900 กว่าบาท  ประกันงานซ่อมให้ 1 ปี
แต่...ศูนยืแจ้งมาว่า ทางที่ดีควรยกกระจกละวางใหม่จะได้ ยาแนวกันรั่วรอบๆไปเลย และเปลี่ยนยางรองขอบกระจกใหม่ รอบบาน

ถ้าเข้าร้านกระจกก็ทำได้ครับ ลองบางนาออโตกลาส หรือ กลาสเทค ก็ได้  ไม่น่าเกิน 1000 ใช้ PU นะ อย่าใช้ ซิลิโคน 

เครดิต รูปจาก Ares Shop

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 09:14:28 »
ปัญหาเกิดมาจากตะเข็บหลังคาปริจริงๆครับรุ่นนี้ ถ้าถอดคิ้วหลังคา และยกกระจกหน้าออกจะเห็นเลยครับ แก้โดยใช้กาว PU นะครับ ไม่ควรใชซิลิโคนเพราะมีกรด นานไปจะเป็นสนิมอีก รถผมจะ 8 ปีแช้วยังไม่เป็น สงสัยของปลอม  ;D[img width= height= alt=2feb7f5886bdf28ec166eb84cc8c5c3e.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/2feb7f5886bdf28ec166eb84cc8c5c3e.jpg[/img]

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 09:30:49 »
ของผม city 2010 ก็เพิ่งเจอมาเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าเกี่ยวกับยางที่กระจกหน้าแต่ไปถามร้านดูเค้าว่าไม่เกี่ยวเป็นที่ตะเข็บนี่เหละ
ต้องยาPUครับ ตอนแรกว่าจะซื้อมายาเอง(หลอดนึงประมาณ200) แต่ซื้อเก็บไว้ใช้นิดเดียวแล้วก็ไม่ได้ใช้ต่อ เลยไปให้ร้านกระจก(รถ)แถวบ้านทำให้ ทดสอบให้เดี๋ยวนั้นเลยว่าไม่รั่วให้ด้วย ค่าใช้จ่าย200บาท ไม่ต้องยกกระจกครับ

ตอนแรกหาข้อมูลไม่เห็นเจอcityคันไหนเป็นกัน เจอแต่civicที่เป็นกัน   รถใช้งานน้อยมากไม่คิดว่าจะเป็นก็เป็น

อ้อ แถมหน่อยนึง อีกหน่อยที่จะเจอในhondaคือ ไฟเบรคค้างเนื่องจากสวิตค้ำไปเบรคกรอบแตกลองหาข้อมูลดูครับ แล้วก็ถ้าจอดรถตากแดดทุกวันน้ำเข้าที่ไฟท้ายเนื่องจากซีลไฟท้ายกับตัวรถเสื่อมต้องหาซีลมาเปลียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2020, 09:34:37 โดย quick »

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 09:53:19 »
รถแฟน FD ก็เป็น ยังไม่ได้เอาไปแก้เลย เป็นเรื่องปกติ ของรถ Honda สินะ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 12:23:21 »
Iข้อมูลพร้อมภาพประกอบ
ชัดเจนมากครับ
ขอขอบพระคุณท่านๆ ที่ให้ข้อมูล

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 16:04:23 »
JAZZ GE กับ CRV G3  ยังไม่เป็น และ ไม่อยากให้เป็น

ตัวรองสวิทช์เบรค พอรถใกล้สิบปี ผมสั่งศูนย์เปลี่ยนเลยครับ ตัวนึงหลักสิบ พอดีเจอใน Jazz GE ก่อน เลยไล่ G3 ทั้ง 2 คันเปลี่ยน ใครยังไม่เคยเปลี่ยนเข้าศูนย์สั่งเปลี่ยนเลยครับ

อาการนี้ พวก Teana J32 ก็เป็นครับ ตามสภาพแหละ

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 16:56:07 »
เคยชนหนักมั้ยครับ หรือเคยเปลี่ยนกระจกมารึเปล่า
ถ้าเปลี่ยนกระจก อาจเป็นเพราะช่องว่างของกาวที่ช่างซีลไม่รอบ
ถ้าเคยชนหนักอันนี้ต้องรื้อตามของยางดูแล้วครับ
ว่าได้ซีลซิลิโคนตามจุดเชื่อมมั้ย หรือเชื่อมไม่หมด หรือขึ้นสนิมจนทะลุ

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 16:51:21 »
JAZZ GE กับ CRV G3  ยังไม่เป็น และ ไม่อยากให้เป็น

ตัวรองสวิทช์เบรค พอรถใกล้สิบปี ผมสั่งศูนย์เปลี่ยนเลยครับ ตัวนึงหลักสิบ พอดีเจอใน Jazz GE ก่อน เลยไล่ G3 ทั้ง 2 คันเปลี่ยน ใครยังไม่เคยเปลี่ยนเข้าศูนย์สั่งเปลี่ยนเลยครับ

อาการนี้ พวก Teana J32 ก็เป็นครับ ตามสภาพแหละ

พลาสติกสวิทเบรค ตอนที่ผมเปลี่ยนไม่ทราบว่ามันมีแบบนี้ด้วย
พอดีรถไม่ได้ใช้หลายวัน มาใช้อีกทีรถไม่มีไฟเหลือเลย ซึ่งไม่เคยเจอมาก่อน ไม่รู้ทำไงเลยเปลี่ยนแบตก่อน
พนักงานส่งแบตบอกไฟรั่วให้ลองไล่หาเอาว่ารั่วตรงไหนถึงมาเจอว่าไฟเบรคค้าง เสียค่าโง่เปลี่ยนแบตไปพันกว่าบาท