ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แชร์น้ำมันเครื่องที่แต่ละท่านประทับใจหน่อยครับ  (อ่าน 55967 ครั้ง)

ออนไลน์ lonely

• Hero Member
Castrol Edge เป็นไงมั่งครับ ผมใช้อยู่

นมค. คลาสตรอล = ศูนย์ BMW ยังเลิกใช้ เพราะปัญหา นมค. กลายเป็นโคลน (ถ้าจำไม่ผิด) ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับให้ถ่าน นมค. ที่ระยะ 25,000 กม. ด้วยไหม ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
Castrol Edge เป็นไงมั่งครับ ผมใช้อยู่

นมค. คลาสตรอล = ศูนย์ BMW ยังเลิกใช้ เพราะปัญหา นมค. กลายเป็นโคลน (ถ้าจำไม่ผิด) ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับให้ถ่าน นมค. ที่ระยะ 25,000 กม. ด้วยไหม ??

หลังๆมีหลายกลุ่มรถไม่ชอบคาสตรอลเพราะอะไรบ้างครับ​ สงสัยนานแล้ว

หลังๆมีหลายกลุ่มรถไม่ชอบคาสตรอลเพราะอะไรบ้างครับ​ สงสัยนานแล้ว

เดาล้วนๆ

1. นมค. คาสตรอล = ราคาอาจ "แพง" เกินคุณภาพ

ในปัจจุบัน "อาจมี"  นมค. ยี่ห้ออื่นคุ้มค่า คุ้มราคากว่านี้

2. ปัญหา นมค. คาสตรอลกลายเป็นโคลน ??

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เครื่องเบนซินเทอร์โบที่บ้านทุกคันจะใช้แต่ตัว ยี่ห้อ S-OIL เป็นยี่ห้อของโรงกลั่น S-OIL/TOTAL รุ่น S-OIL 7 Full PAO 0W-40 เขาว่าใช้ PAO ถึง 75%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2020, 14:56:30 โดย Sinplug »
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ alpha14

ส่วนใหญ่ใช้ของ0ครับที่เป็นยี่ห้อเชลล์ 5w-30 กึ่งสังเคราะห์ เพราะไม่ค่อยซิ่งมากนัก เพิ่งมาลองเปลี่ยนเป็นEneos สังเคราะห์แท้ วิ่งได้สัก5000โล รู้สึกได้ถึงความเงียบนิ่งของเครื่องยนต์ รอบต้นมาเร็วไม่ค่อยอืดละ ยังไม่เคยลองความเร็วสูงเลยไม่มีโอกาศ ได้วิ่งแค่140-150 แป๊บๆ ก็รู้สึกได้ว่ารอไม่นาน แต่ตัวเลขหน้าาจอประหยัดน้ำมันกว่านิดนึง ไว้คราวหน้าอยากจะลองตัวอื่นบ้าง

ใช้ Eneos รุ่นไหน เบอร์อะไรครับ ??

รอบนี้ผมลองใช้ Eneos 5w40 premium syn ขนาด 4 ลิตร ได้มาราคา 950 บาท ไม่เอาของแถมใดๆ
ความรู้สึกผม มันลื่นๆ คล้าย Caltex 10W-40 (กึ่งสังเคราะห์) แต่ไม่รู้สึกว่ารถมีกำลังตอน Kick Down อ่ะครับ

ตัวนี้ครับ แถม1ลิตร แถมเสื้อยืด แถมกรอง ราคาไม่แรง ผมก็ว่ามันลื่นเงียบดี เผอิญไปฟอกเกียร์ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาใหม่ด้วย การขับขี่จึงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ที่สำคัญเมื่อก่อนเคยขึ้นเขาชันๆ เกียร์และเครื่องจะแข่งกันหอนมาก ตอนนี้เงียบลงเยอะมีแต่เสียงท่อที่ดังกว่า รอดูระยะยาวครับ แต่ผมถือว่าประทับใจอยู่ในราคานี้ครับ

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป

เดาล้วนๆ

1. นมค. คาสตรอล = ราคาอาจ "แพง" เกินคุณภาพ

ในปัจจุบัน "อาจมี"  นมค. ยี่ห้ออื่นคุ้มค่า คุ้มราคากว่านี้

2. ปัญหา นมค. คาสตรอลกลายเป็นโคลน ??

ตรงข้อความ "นมค. ยี่ห้ออื่นคุ้มค่า คุ้มราคากว่านี้" ที่พี่ยกมา  พวกValvolineและEneos โอเคกว่าคาสตรอลยุคนี้มากมั้ยครับในแง่ประสิทธิภาพตัวสารหล่อลื่นและราคาที่ผู้บริโภคเข้าถึง       

เพราะว่าหลังๆนี้สองแบรนด์ข้างต้นเค้ารุกการขยายไลน์อัพผลิตภัณฑ์ให้รองรับมาตราฐานใหม่พวกACEA C3,API CJ-4และCK-4กว่าตัวยี่ห้อเจ้าตลาดพวกคาลเท็กซ์ คาสตรอล เชลล์ไปไกลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2020, 15:29:10 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
ผมชอบน้ำมันตัวใหย่ของ ปตท.ครับลองเทสใน honda Freed ปี15
0W-30 แต่รถผมเลขไมล์ ยังอยู่ที่ 15,xxx กว่าๆเองครับ
แต่ก่อนก็ใช้ PTT Synthetic SAE 5W-30 นี่แหละครับพอเห็น ปตท.ได้ออกน้ำมันเครื่องตัวใหม่มาเลยอยากลอง
ผลที่ได้คือ ขับลื่นขึ้น เสียงเครื่องยนต์เงียบกว่าตัวเก่าชัดเจนครับ โดยรวมผมชอบน่ะ
แถมช่วงนี้ ใน Shopee จัดโปรมาดีมากเลย จาก 2,480 เหลือ 1,750 แถมบัตรเติมน้ำมัน ฟรี 500 บาท

เดาล้วนๆ

ตรงข้อความ  "นมค. ยี่ห้ออื่นคุ้มค่า คุ้มราคากว่านี้" ที่พี่ยกมา 

พวกValvolineและEneos โอเคกว่าคาสตรอลยุคนี้มากมั้ยครับในแง่ประสิทธิภาพตัวสารหล่อลื่นและราคาที่ผู้บริโภคเข้าถึง   

เพราะว่าหลังๆนี้สองแบรนด์ข้างต้นเค้ารุกการขยายไลน์อัพผลิตภัณฑ์ให้รองรับมาตราฐานใหม่พวกACEA C3,API CJ-4และCK-4กว่าตัวยี่ห้อเจ้าตลาดพวกคาลเท็กซ์ คาสตรอล เชลล์ไปไกลครับ

1. Valvoline = เป็น นมค. สังเคราะห์ยี่ห้อแรกที่ผมลองใช้ เมื่อประมาณ ปี 2552 อ่านเจอว่า "รถโครงการหลวง ใช้ Valvoline วิ่งได้ ล้านกิโล" โดยไม่ต้องฟิตเครื่อง

เคยคุยกับเจ้านายเก่า ได้ยินว่า Valvoline นำเข้าจาก อเมริกา แต่มาแยกบรจุในไทย (จริงเท็จ ไม่ยืนยัน)

แต่ที่ บ. เก่าของผม = ทาง บ. เลือกใช้ Total กับรถหัวลาก Hino

2. Eneos อ่านเจอจาก HLM = เทียบได้กับ ปตท. ของญี่ปุ่น

ผมชอบน้ำมันตัวใหย่ของ ปตท.ครับลองเทสใน honda Freed ปี15
0W-30 แต่รถผมเลขไมล์ ยังอยู่ที่ 15,xxx กว่าๆเองครับ
แต่ก่อนก็ใช้ PTT Synthetic SAE 5W-30 นี่แหละครับพอเห็น ปตท.ได้ออกน้ำมันเครื่องตัวใหม่มาเลยอยากลอง
ผลที่ได้คือ ขับลื่นขึ้น เสียงเครื่องยนต์เงียบกว่าตัวเก่าชัดเจนครับ โดยรวมผมชอบน่ะ
แถมช่วงนี้ ใน Shopee จัดโปรมาดีมากเลย จาก 2,480 เหลือ 1,750 แถมบัตรเติมน้ำมัน ฟรี 500 บาท

ลอง Mobil 1 5W-30 ซักครั้ง = น่าจะลืม ปตท. ครับ ;)

เครื่องเบนซินเทอร์โบที่บ้านทุกคันจะใช้แต่ตัว ยี่ห้อ S-OIL เป็นยี่ห้อของโรงกลั่น S-OIL/TOTAL รุ่น S-OIL 7 Full PAO 0W-40 เขาว่าใช้ PAO ถึง 75%

เป็นแบรนด์ของประเทศอะไรครับ = ฝรั่งเศส ??

มีพวกค่า VI, HTHS ให้ดูไหมครับ ??

ออฟไลน์ alpha14

เห็นกระทุ้คุณ ผมก็นึกออกเลยว่าผมเคยใช้ยี่ห้อนี้ด้วย มีน้องแนะนำมาว่าเป็นของเกาหลีใช้ดีมาก แต่ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อนเลย ก็จำใจลองใช้ดูแต่เป็นกึ่งสังเคราะห์ ผมก็ว่าไม่แตกต่างจากเชลล์ศูนย์เท่าไหร่ ผมจับอาการไม่ออกแต่มันก็เป็นกึ่งสังเคราะห์ หลังจากนั้นก็เปลี่ยนมาเป็นEneos

ออฟไลน์ Sakutaro

:) ผมแฟนบอยเชลล์ ต้อง ultra 0w 40 ครับ ขับเล่น ขับแว๊นได้หมด
mobil 0w40
mobil 5w30
shell ultra 0w40
เหล่านี้ยอดน้ำมันเครื่องเกรดบนสำหรับในงบ 2000+-
แต่...ฮอนด้าผม 3 คันที่บ้านของพ่อ น้อง ผม ไม่เหมาะกับเบอร์ 40 สักคันครับ FD CRV FK
เติมแล้วหนืดๆรอบต้น ถ้าเป็นสายบู๊ระเบิดนี่จัดว่าดีมากเลย เสียดายเชลล์น่าจะทำเบอร์ 30 เบนซินมาสักอัน
ผมเลยจำใจใช้ vavoline 5w30 แทนในบางรอบ อยู่ในระดับใช้ได้ ไม่ประทับใจอะไรครับ 8)

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **

ลอง Mobil 1 5W-30 ซักครั้ง = น่าจะลืม ปตท. ครับ ;)
555 ครับผม แต่ก็อยากให้ลองตัวใหญ่ของ ปตท.ดูครับว่ามันดีจริงๆ จะได้แรกเปลี่ยนประสบการณ์ เรื่องน้ำมันเครื่องด้วย
อีกอย่าง อัพเกรดน้ำมันเครื่องให้ได้เกรด มาตรฐานดีที่สุดในโลก API-SP และ ILSAC GF-6A
http://car.boxzaracing.com/accessory/32910
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2020, 16:23:18 โดย ChangNoyRacing »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ส่วนตัวผมไม่ชอบนะ เอาเฉพาะฟีลลิ่งที่ผมรู้สึกคือ ผมว่ามันไม่ลื่น รอบต้นอาจจะดี แต่กลางกับปลายผมรู้สึกมันหน่วงๆ แต่ผมเคยดูคลิปใน youtube มันเป็นตัวที่ให้แรงบิดสูงสุดเลยครับ เทียบกับน้ำมันเครื่องตัวอื่น (ในคลิปทดสอบ)
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sacrifice

PTT สังเคราะห์แท้ แถมบัตรน้ำมัน 500  รวมค่าเปลี่ยนไม่ถึงพัน

ลื่นนานกว่าน้ำมันเครื่องศูนย์ รวมค่าเปลี่ยนแล้วถูกกว่า

ออฟไลน์ holahola66

ไม่เคยแยกออกเลยครับ  ส่วนมากก้อใช้สังเคราะห์แท้ทั่วไป  shell ,Castrol
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Bunyarit344

โอ้โห ได้ข้อมูลแน่นมากๆเลย สงสัยได้ จัด Wako's สักหน่อยละ

ส่วนตัวผมไม่ชอบนะ เอาเฉพาะฟีลลิ่งที่ผมรู้สึกคือ ผมว่ามันไม่ลื่น รอบต้นอาจจะดี แต่กลางกับปลายผมรู้สึกมันหน่วงๆ แต่ผมเคยดูคลิปใน youtube มันเป็นตัวที่ให้แรงบิดสูงสุดเลยครับ เทียบกับน้ำมันเครื่องตัวอื่น (ในคลิปทดสอบ)

เคยดูคลิปเมื่อนานมาแล้ว ทดสอบ นมค. 5 ยี่ห้อ บนรถคันเดียวกัน = นมค. Nulon ให้แรงม้ามากสุด

ส่วน Mobil 1 = แรงม้าน้อยสุด
อีก 3 ยี่ห้อ คือ Castrol Edge, Royal Purple, Motul 300V

คลิปที่ผมเก็บไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2020, 18:24:41 โดย lonely »

ออฟไลน์ spn

รถติดแก๊ส ใช้แต่ PTT NGV 0W-40  อย่างเดียวเลย
ไม่รู้ว่ามันดีไหม
ถ้าใช้ตัวอื่น อย่างที่ว่ากัน จะดีกว่าสำหรับเครื่องแกีสไหมครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club

เป็นแบรนด์ของประเทศอะไรครับ = ฝรั่งเศส ??

มีพวกค่า VI, HTHS ให้ดูไหมครับ ??

น่าจะเป็นโรงกลั่นที่รวมทุนกับโททาล ฝรั่งเศส ตั้งโรงกลั่นขายเบสออย์ที่ประเทศเกาหลีใต้นะครับ  ส่วนข้อมูลพอหาได้ประมาณนี้ครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

เห็นกระทุ้คุณ ผมก็นึกออกเลยว่าผมเคยใช้ยี่ห้อนี้ด้วย มีน้องแนะนำมาว่าเป็นของเกาหลีใช้ดีมาก แต่ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อนเลย ก็จำใจลองใช้ดูแต่เป็นกึ่งสังเคราะห์ ผมก็ว่าไม่แตกต่างจากเชลล์ศูนย์เท่าไหร่ ผมจับอาการไม่ออกแต่มันก็เป็นกึ่งสังเคราะห์ หลังจากนั้นก็เปลี่ยนมาเป็นEneos

เห็นมีขายในนี้อยู่ครับ 
www.shopee.com/calxco1961 

https://www.lazada.co.th/shop/calxco-energy

ออฟไลน์ basterias

ถ้าเปลี่ยน 10,000km ใช้ของศูนย์ครับ

คันไหนรักหน่อยจะมีเปลี่ยนรอบ 5,000km ใช้เชลล์

ส่วนวอลโว่ PHEV ศูนย์ใช้ Castrol magnatec เคลมไว้ 20,000 โล สงสัยคิดว่าคนส่วนใหญ่ใช้ไฟฟ้าวิ่งเลยอยู่ยาว
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

น่าจะเป็นโรงกลั่นที่รวมทุนกับโททาล ฝรั่งเศส ตั้งโรงกลั่นขายเบสออย์ที่ประเทศเกาหลีใต้นะครับ  ส่วนข้อมูลพอหาได้ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ = แต่สงสัยในเรื่อง PAO ครับ ที่ว่า PAO 100 % หมายถึงว่า

1. วัตถุดิบ ที่เป็น PAO คือ เป็น PAO บริสุทธิ์ 100 % ไม่มีสิ่งอื่นเจือปน

หรือ

2. ในแกลลอน 4 ลิตรนั้น คือ เป็น PAO 100 % ไม่มีสารเติมแต่งอย่างอื่น (เคยได้ยินมาว่า PAO มันต้องผสมกับอย่างอื่นด้วย ?? )

รถติดแก๊ส ใช้แต่ PTT NGV 0W-40  อย่างเดียวเลย
ไม่รู้ว่ามันดีไหม
ถ้าใช้ตัวอื่น อย่างที่ว่ากัน จะดีกว่าสำหรับเครื่องแกีสไหมครับ

ลอง mobil super 1000 x2 20w-50 ไหมครับ = ญาติกันใช้กับ Saab เครื่อง Turbo ติดแก๊ส

ออฟไลน์ Darkart

ผมสายดีเซล เมื่อก่อนใช้มาหลายยี่ห้อ ทั้งสังเคราะห์และกึ่งสังคราะห์
Mobil1 Turbo Diesel Pick-Up / Valvoline Diesel Synthetic  ลื่นครบจน 10,000 กิโล ประทับใจ แต่ราคาแพงเกิน
ตัวกึ่งสังคราะห์ Delo Sports Commonrail / ENEOS Commonrail Plus / Shell Helix Diesel HX7 / Mobil Super2000 TurboSpeed ลื่นดี คุ้มกับราคา
ตอนนี้ใช้ของ Shell ตลอด ใช้ Shell Helix Diesel SAE5W-30  ลื่นดี พอใกล้ๆจะครบ 10,000 กิโล มีอืดนิดๆ ราคาไม่แพง ไม่เกิน 1,500 บาทครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออนไลน์ tom46

โมตุล ที่ผมเคยใช้เป็นตัว 8100 ก็โอเคอยู่นะครับ ส่วนถ้าเคยใช้ 30 แล้วมาใช้ 40 ใหม่ๆ จะรู้สึกหนืดขึ้นนิดอยู่แล้วครับ

ส่วนตัวผมเรื่องน้ำมันเครื่อง ผมจับอาการอะไรกับเขาไม่ค่อยออก ตอนนี้ผมเลยมาใช้แบบของทั่วไป เชลล์บ้าง โมบิลบ้าง แล้วแต่รอบละครับ อย่างล่าสุดไปปั๊มเชลล์เจอเขาลดราคา เลยเอาตัวใหม่เขามาลอง ก็โอเคดีอยู่ครับ

แต่อันนี้เขาลดราคาอยู่นะครับ ถ้าราคาเต็มเขาผมก็คงซื้อทั่วไปเหมือนเดิม

Shell Helix Power = ผมสนใจอยู่เหมือนกันครับ เคยถามราคาที่ปั๊มเชลล์ 4 ลิตร ราคา 2,800 บาท (ถ้าจำไม่ผิด)

ใช้แล้วรู้สึกเป็นอย่างไรบ้างครับ พอจะเทียบรุ่นแพงๆ ของ Motul, Voltronic ได้ไหมครับ ??

ก็ดูดีอยู่ครับ เวลาตอน kickdown เครื่องดูเบาๆดีครับ แต่ตอนที่ใส่ไปใหม่ๆเลยจะไม่รู้สึกอะไร ต้องวิ่งไปสักพักสัก 2-300 กิโลหน่อยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Firzen

ผมใช้ GM Tech Dexos 2 ของศูนย์ครับ เปลี่ยนถ่ายทุก 20,000 โล หรือ 12 เดือนตั้งแต่ออกรถจนถึงตอนนี้ 15X,XXX โลแล้ว ยังปกติดีอยู่ครับ เด๋วเปลี่ยนอีกทีปลายปีนี้ ว่าจะลอง ACDelco Dexos 2 ดู เหมือนเค้าเป็น OEM ให้ศูนย์ และเคลมว่า 20,000 โลเหมือนกัน

ก็ได้อยู่นะครับ อีกคันผมก็ใช้คาสตรอลเขาตลอด เปลี่ยนระยะเปลี่ยนถ่ายปกติ หมื่นโล ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ก็ได้อยู่นะครับ อีกคันผมก็ใช้คาสตรอลเขาตลอด เปลี่ยนระยะเปลี่ยนถ่ายปกติ หมื่นโล ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

คาสตรอล เคยได้ยินว่ามีปัญหา นมค. เป็นโคลน จนศูนย์ BMW เลิกใช้ไป = จริง เท็จ ประการใดครับ ??

คาสตรอล เคยได้ยินว่ามีปัญหา นมค. เป็นโคลน จนศูนย์ BMW เลิกใช้ไป = จริง เท็จ ประการใดครับ ??

ผมเองก็เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ที่ 25000 กิโล มาตลอดจากเจ็ดหมืนโลจนถึงสองแสนโล ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ เปิดฝาเครื่องมาก็ไม่ได้เจอโคลนอะไร จะมีแค่เรื่องสีเครื่องช่วงฝาที่มีวาล์ว มีแค็มอยู่ ดูออกเป็นสีทองๆหน่อยแค่นั้นครับ แต่เรื่องใช้งานไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

แต่ส่วนตัวว่าอย่างไงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ หมื่นกิโล จะดีที่สุดครับ