ผู้เขียน หัวข้อ: มีโจทย์ให้ช่วยคิด ออกรถใหม่จ้า  (อ่าน 5605 ครั้ง)

ออฟไลน์ phat

• Newbie
  • *
มีโจทย์ให้ช่วยคิด ออกรถใหม่จ้า
« เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 22:37:37 »
อะแฮ่ม! ในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ผมเป็นผู้อ่านไม่ค่อยได้ post เท่าไร แต่วันนี้คงต้องขอความเห็นสมาชิกบอร์ดนี้บ้างแล้วหละครับ

มีโจทย์ให้ช่วยคิดจ๊ะ เรื่องมีอยู่ว่า

ปัจจุบันผมขับ Kia Carnival 2001 ตกทอดจากคุณพ่อ ส่วนคุณพ่อขับ Estima ขาวอวบ ซื้อมาได้ 2 ปีละ
อยู่มาวันหนึ่ง คุณพ่อเกิด accident เนื่องจากวูบ ทำให้รถเสียหลักอัดข้างทาง รออะไหล่ 1-2 เดือน ถึงของจะครบเนื่องจากมาเรือ รวมซ่อมแล้วก็ 3 เดือน
แต่คุณพ่อก็ปลอดภัยดี

ดังนั้นผมจึงคืน Kia ให้คุณพ่อกลับไปใช้ ซึ่งคุณพ่ออยู่ ตจว ทำให้ผมเกิดอาการเหมือนคนไม่มีขาซะงั้น เพราะใช้รถจนติดเป็นนิสัยแล้ว 555
แต่กระนั้นคุณแม่ก็ขับ c-class W202 ก็ยืมมาใช้บ้างโอกาส จนทำให้รู้สึกว่าไม่สะดวกแล้ว คุณพ่อจึงอนุมัติให้ซื้อรถราคาไม่สูงมาก แต่ไม่บอกนะว่าเท่าไร (1 ล้านนะ estimate)  :P
เพื่อให้ผมใช้ชั่วคราวไปสัก 1 ปี และหลังจากนั้นก็ยกให้น้าสาวของผมใช้ต่อซึ่ง คุณน้าก็ขับ ford aspire ซึ่งสีก็ลอกจะทั้งคันแล้ว

โจทย์จึงเป็นอย่างนี้ว่า รถที่ผมจะซื้อนั้นใช้ชั่วคราวสักปีหนึ่ง นั้นจะต้องเปลี่ยนมือให้คุณน้าใช้ต่อ แต่บ้านคุณน้าจอดรถได้เฉพาะรถคันเล็กๆสั้นๆเท่านั้นเช่น ford aspire ถ้าเป็นรถทรง sedan คงจอดในบ้านไม่ได้(คนละบ้านกัน) และคุณน้ารับส่งอากงอาม่าและเด็กๆบ่อยๆ ซึ่งที่นั่งตอนหลังจะต้องค่อนข้างนั่งสบาย
แต่ในอีกนัยหนึ่งตัวผมเองก็ต้องใช้คันนี้ก่อน 1 ปี แต่ต้องให้รถคันนี้ดูภูมิฐานสักหน่อย ในใจเล็ง Accord/Teana แต่จอดรถในบ้านคุณน้าไม่ได้เลยต้องตัดไป คิดดูอีกที Mazda3 HB ก็น่าจะดีเพราะจอดในบ้านคุณน้าได้ด้วย แถม option ครบมี sunroof ด้วยหนะ ราคาก็ไม่แพง (มือสอง)
แต่มันดูวัยรุ่นนะ เราชอบ sport แต่ หรูหรา (ถ้ารสนิยมส่วนตัวคือชอบ audi A5) แต่เอาไว้ก่อนยังไม่ถึงเวลา แต่ในใจตอนนี้แอบเล็ง E90 320iSE มือสองเอาไว้ แต่ไม่รู้หมด BSI แล้วจะทำผมหน้ามืดเรื่องค่าซ่อมหรือเปล่า

จากที่พร่ำมาซะยาว ซึ่งตัวผมนั้นถ้าจะคำนึงถึงภาพพจน์คือทายาทกิจการหนุุ่มอายุ 26 ปีทำงานได้ 3 ปีแล้ว
ผมจึงอยากได้ความเห็นของสมาชิกครับว่า มีรถอะไรแนะนำให้ผมบ้างหรือไม่เพื่อให้ผมได้ผมกับจุดที่ลงตัวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2010, 04:31:51 โดย phat »
"Give a man a fish, he?ll eat for a day Teach a man to fish, he?ll eat for a lifetime"

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: มีโจทย์ให้ช่วยคิด ออกรถใหม่จ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 23:15:27 »
ลองเปลี่ยนเป็น ดีเซล สิครับ
รายรับเยอะ ไม่น่ามีปัญหามาก

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: มีโจทย์ให้ช่วยคิด ออกรถใหม่จ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 23:31:51 »
อยากรู้ ราคาในนิยามของคำว่า "ราคาไม่สูง" ของคุณนะครับ

แหะๆๆ เพราะคงคนละแบบกับผมแน่

อ่านแรกๆ กำลังจะแนนำ Jazz (เพราะเห็นบอกราคาไม่สูง)

อ่านล่างๆ โหย แต่ล่ะรุ่น = ='

ผมว่าลองระบุราคาหน่อยดีกว่าครับ พี่ๆ หลายคนในนี้ รวยๆ กันหมดเลย น่าจะแนะนำรถดีๆ ให้ได้ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 23:32:06 »
จริง ๆ เราใช้แค่ปีเดียว น่าจะให้คุณน้าช่วยเลือกนะครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 00:13:51 »
TIIDA 5D มั้ยครับ

ข้างหลังนั่งสบาย คันไม่ใหญ่เกินไป

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 00:27:45 »
TIIDA HB ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 00:47:34 »
เออ เนาะ TIIDA HB ก็น่าจะเข้าท่าอยู่ ถ้าจะต้องส่งต่อรถคันนี้ให้คนอื่นใช้ด้วย
และผู้ใหญ่ที่ได้นั่ง มักจะชอบภายในรถคันนี้

น่าจะเป็นโจทย์เดียวที่ผมว่า เอาอยู่ เหมือนกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 04:30:43 »
โอ้ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ราคาไม่สูงเนี่ย ก็จริงไม่อยากให้เกิน 1 ล้านนะครับ
อ๊ะจะว่าไป A-Class มือสอง กับ TIIDA HB ก็น่าจะพอๆกันในเรื่องความสบายหรือเปล่าครับ หรือว่า TIIDA เท่ากับ B-Class

จะว่าไปถ้าไม่ใช่ TIIDA HB ตัวอื่นที่หล่อกว่านี้พอจะมีหลงเหลือบ้างหรือเปล่าครับทุกท่านครับ  ;D
"Give a man a fish, he?ll eat for a day Teach a man to fish, he?ll eat for a lifetime"

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:27:09 »
เห็นว่าเล็ง E90 ไม่ลองดีเซลหน่อยละครับ

ส่วน HB ที่หล่อๆ ส่วนตัวผมนะผมว่า MZ3 หล่อโคตร
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:58:38 »
Tiida HB 1.8 ด้วยอีกเสียงครับ เพราะคำนึงถึงวุตถุประสงค์ของน้าคุณที่ต้องใช้อีกนานครับ
A-Class ผมว่าเล็กกว่า Tiida นะครับ และราคาไม่น่าคบหาเลย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 10:25:39 »
Ford Focus brabrabra

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 13:55:12 »
TIIDA เท่ากับ B-Class ครับ
อัสติสหรือโฟกัส 2.0 ล่ะครับ? รุ่นย่อยไหนก็ว่าไป

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 17:14:07 »
นิสสัน ทีด้าน่าจะตอบโจทย์ได้นะครับ คุณใช้ปีเดียวจะไปซีเรียสอะไรหล่ะครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆนะ
ถ้าเป็นรถใช้ชั่วคราวเนี่ย ผมเอารถอะไรก็ได้ครับ ที่มันไม่ต้องซ่อมน่ะครับ คุณกำหนดราคาช๊อยส์รถใหม่ เทียบกับมือสอง รถมือสองคุณจะปวดหัวมั๊ย?
ในระยะเวลาหนึ่งปีที่จะต้องคบกับมันน่ะครับ ออกทีด้าป้ายแดงไปเนี่ยแหละ ตัว 1.6 ท๊อปก็พอจะได้เหลือเงินด้วยครับช่วยพ่อคุณประหยัดสิครับ
ไม่ใช่ไปเพิ่มค่าใช้จ่ายให้ท่าน

ส่วนรถมือสองไม่แนะนำใดๆทั้ิงสิ้นครับ เพราะภาระจะไปตกอยู่กับคุณน้าคุณนะครับ อย่าลืมถ้ายิ่งเป็นรถประหลาดๆนะ น้าคุณจะมาด่าลับหลังว่า
"เมิงเอารถอะไรมาให้กูวะ..." ผมว่าอย่าไปสร้างภาระให้คนอื่นดีมั๊ยครับ

เอารถบ้านๆ รถญี่ปุ่นที่นั่งสบายๆ กว้างๆ ไม่จุกจิกนี่แหละดีแล้ว

ส่วนตัวคุณเองค่อยเอาว่าหลังจาก 1 ปีไปแล้ว ค่อยคิดครับว่า ตลอดระยะเวลา 1 ปีที่กำลังจะเกิดขึ้น คุณทำกำไรให้บริษัทคุณไปกี่บาท
แล้วหลังจากส่งมอบรถคันนี้ให้คุณน้าคุณแล้ว คุณค่อยไปคุณกับคุณพ่อคุณว่า 1 ปีมาเนี่ย ผมทำให้ธุรกิจป๋าเจริญก้าวหน้าไปมากได้กำไรสุทธิ ห้าสิบล้าน
ก็ว่าไปครับ หลังจากนั้น คุณค่อยบอกคุณพ่อว่า ป๋าผมขอตังค์ซื้อรถสักคัน ขอแค่ 10% ของกำไรที่ผมทำ (ห้าล้าน)

หลังจากนั้นผมเชื่อเลยว่า พ่อคุณให้เงินสดห้าล้านมาออกรถแน่ๆ แต่ถ้าคุณฉลาดกว่านั้น คุณบอกคุณพ่อเลยว่า ซื้อในนามบริษัทนะครับป๋า
ป๋าจะได้ทำไปหักค่าใช้จ่ายบริษัทได้ด้วย......

สเตปนี้ รอบหน้าคุณได้ขับรถสปอร์ตแน่นอน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 19:15:18 »
นิสสัน ทีด้าน่าจะตอบโจทย์ได้นะครับ คุณใช้ปีเดียวจะไปซีเรียสอะไรหล่ะครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆนะ
ถ้าเป็นรถใช้ชั่วคราวเนี่ย ผมเอารถอะไรก็ได้ครับ ที่มันไม่ต้องซ่อมน่ะครับ คุณกำหนดราคาช๊อยส์รถใหม่ เทียบกับมือสอง รถมือสองคุณจะปวดหัวมั๊ย?
ในระยะเวลาหนึ่งปีที่จะต้องคบกับมันน่ะครับ ออกทีด้าป้ายแดงไปเนี่ยแหละ ตัว 1.6 ท๊อปก็พอจะได้เหลือเงินด้วยครับช่วยพ่อคุณประหยัดสิครับ
ไม่ใช่ไปเพิ่มค่าใช้จ่ายให้ท่าน

ส่วนรถมือสองไม่แนะนำใดๆทั้ิงสิ้นครับ เพราะภาระจะไปตกอยู่กับคุณน้าคุณนะครับ อย่าลืมถ้ายิ่งเป็นรถประหลาดๆนะ น้าคุณจะมาด่าลับหลังว่า
"เมิงเอารถอะไรมาให้กูวะ..." ผมว่าอย่าไปสร้างภาระให้คนอื่นดีมั๊ยครับ

เอารถบ้านๆ รถญี่ปุ่นที่นั่งสบายๆ กว้างๆ ไม่จุกจิกนี่แหละดีแล้ว

ส่วนตัวคุณเองค่อยเอาว่าหลังจาก 1 ปีไปแล้ว ค่อยคิดครับว่า ตลอดระยะเวลา 1 ปีที่กำลังจะเกิดขึ้น คุณทำกำไรให้บริษัทคุณไปกี่บาท
แล้วหลังจากส่งมอบรถคันนี้ให้คุณน้าคุณแล้ว คุณค่อยไปคุณกับคุณพ่อคุณว่า 1 ปีมาเนี่ย ผมทำให้ธุรกิจป๋าเจริญก้าวหน้าไปมากได้กำไรสุทธิ ห้าสิบล้าน
ก็ว่าไปครับ หลังจากนั้น คุณค่อยบอกคุณพ่อว่า ป๋าผมขอตังค์ซื้อรถสักคัน ขอแค่ 10% ของกำไรที่ผมทำ (ห้าล้าน)

หลังจากนั้นผมเชื่อเลยว่า พ่อคุณให้เงินสดห้าล้านมาออกรถแน่ๆ แต่ถ้าคุณฉลาดกว่านั้น คุณบอกคุณพ่อเลยว่า ซื้อในนามบริษัทนะครับป๋า
ป๋าจะได้ทำไปหักค่าใช้จ่ายบริษัทได้ด้วย......

สเตปนี้ รอบหน้าคุณได้ขับรถสปอร์ตแน่นอน
+1 เลยครับ ตรงไปตรงมา อันนี้เห็นด้วยอย่างแรง  อย่ากังวลไปเลยครับ ใช้แค่ปีเดียวเอง >_<

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 19:39:28 »
ขอบคุณๆ SiginifeR มากครับมีเหตุผลมาก ดูแล้วเป็นเหตุผลที่มองขาดทะลุปรุโปร่งเลยทีเดียว  ;)
เดี๋ยวแอบถอย imp 1.5 ตามซะเลย อิอิ (ล้อเล่นนะครับ)

ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ตอบนะครับ ผมรู้สึกเลยว่ากระทู้นี้เคลียร์แล้วครับ แต่ถ้าใครมีความเห็นอีกก็ยินดีครับยินดี  :-*

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 21:54:11 »

ขอแนะนำคันนี้แล้วกันครับ ตอนนี้ชอบคันนี้ครับ ถ้าได้มาจะขอจับแต่งด้านหน้าแบบนี้   รอจะมีใครสั่งกันชนหน้ามาเปลี่ยนเป็นเหมือนแบบนี้ จะโดนสุดๆ เลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:11:04 »
ขอบคุณๆ SiginifeR มากครับมีเหตุผลมาก ดูแล้วเป็นเหตุผลที่มองขาดทะลุปรุโปร่งเลยทีเดียว  ;)
เดี๋ยวแอบถอย imp 1.5 ตามซะเลย อิอิ (ล้อเล่นนะครับ)

ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ตอบนะครับ ผมรู้สึกเลยว่ากระทู้นี้เคลียร์แล้วครับ แต่ถ้าใครมีความเห็นอีกก็ยินดีครับยินดี  :-*

หลังจากทำกำไรให้บริษัทพ้น 1 ปีไปแล้ว ขอ WRX กับคุณพ่อเลยครับ อย่าเอาพันห้าเลย ไม่แรงกินน้ำมัน ต้องเอามาเสียเงินเพิ่มอีก  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 13:27:36 »
เอ่อคุณน้อง แล้ว estima หลังซ่อมเสร็จแล้ว ไปไว้ไหนเหรอครับ ถ้าไม่มีที่จอดมาจอดบ้านผมให้ผมขับก็ได้นะครับ อิ อิ ;D อะล้อเล่นน่ะ
จริงๆ ก็เชียร์ tiida นะครับ เพื่อนผมใช้ A170 ออกมา2ปี ไฟ engine โชว์ 4รอบแล้วครับ
tiidaน่าจะสบายใจกว่าครับ ถ้าติดภาพหรูๆนิดๆ อาจfocus 5d top หรือ ข้ามไปเล่น golf Gti ก็ workนะครับ พี่น้องครับ
หรูก็ได้ วัยรุ่นก็ได้ครับ :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 23:35:18 »
แหะๆ สรุปได้คำตอบแล้วครับ ด้วยความที่ว่า Tiida ก็ใกล้จะ change แล้ว +กับที่จอดรถคุณน้าไม่สะดวก
ส่วนเรื่องเบาะหลังก็ไม่คิดมากครับ เพราะสัปดาห์นึงจะนั่งสักที

คุณแม่ก็ชอบที่ ford aspire คุณน้าอึดเหลือเกินเพราะเมื่อก่อนแม่ก็ใช้แล้วส่งคันนี้ต่อให้คุณน้า
ก็เลยมอง brand ford ออกมาค่อนข้าง + ครับ
ส่วนคุณน้าก็ชอบ ระหว่าง fiesta กับ march
ผมเลยฟันธงให้เลยว่า fiesta ครับ เพราะชอบ powershift กับ voicecommand +สดๆอยู่ คือยังไม่เกลื่อน

อิอิขับรถเล็กซิ่งๆสักปีก็น่าสนุกดีครับ ขอบคุณทุกเสียงที่เข้ามาตอบจ้า