ผู้เขียน หัวข้อ: เอกสารแนบท้าย(ประกันภัยรถยนต์) ร.ย.30 เรื่องใกล้ตัวที่เรามองข้าม  (อ่าน 13738 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
เดือนนี้ผมได้ต่อประกันภัยรถยนต์ในบ้านไปหลายคัน ... ซึ่งการทำประกันสมัยนี้ทำ online กันหมดแล้วถ่ายรูปส่งเอกสารกันทาง Line ก็ทำประกันกันได้แล้ว ..

ครั้งนี้เนื่องจากที่ผมไม่ค่อยสนใจอะไรในเอกสารแนบของกรมธรรม์สักเท่าไร แต่ครั้งนี้ต้องอ่านละเอียดเพราะเป็นการทำผ่าน online ครั้งแรก ... และก็มาสดุดตรงเอกสารแนบท้าย ร.ย.30 นี่เข้าให้ ...

เป็นที่ทราบกันดีว่า ทุกวันนี้ ม๊อบเยอะครับ และอยากจะม๊อบกันทุกวัน และม๊อบดังกล่าวนั้นเข้าข่าย ร.ย.30 หรือเปล่า ... เพราะถ้าหากเรา ขับรถทำธุระปรกติ แต่เส้นทางที่ไปดันมีม๊อบทางการเมืองขวาง และสุดท้ายกลุ่มผู้ชุมนุนทุบรถที่อยู่บริเวณนั้น .. จะทำให้เราไม่ได้รับความคุ้มครองหรือไม่ ...

ถ้าเราไม่ใช่ผู้ชุมนุม แล้วรถเราจอดอยู่ข้างทางหรือในที่จอดแล้วถูกผู้ชุมนุมทุบทำลายเราจะเสียความคุ้มครองหรือไม่ ....

เพื่อนๆคิดว่าอย่างไรกันครับ ควรป้องกันตัวเองเองจากผู้ชุมนุมทางการเมืองอย่างไรดี ..

ป.ล.สำหรับใครมองภาพไม่เห็นผมขอคัดลอกข้อความไว้เพื่อให้อ่านง่ายครับ

เอกสารแนบท้ายข้อยกเว้นภัยก่อการร้าย (ร.ย.30)

ถ้าข้อความใดในเอกสารนี้ขัดหรือแย้งกับข้อความที่ปรากฎในกรมธรรม์ประกันภัยหรือสลักหลังใดๆ ให้เป็นที่ตกลงกันว่า
กรมธรรม์ประกันภัยนี้ไม่คุ้มครองตามความสูญเสีย ความเสียหาย หรือค่าใช้จ่ายใดๆ ก็ตามไม่ว่าจะเป็นสาเหตุโดยตรงหรือโดยอ้อม
เป็นผลมาจากหรือเกี่ยวเนื่องมาจากการกระทําก่อการร้าย ไม่ว่าจะเป็นสาเหตุหรือเหตุการณ์ซึ่งส่งผลกระทบอย่างต่อเนื่อง หรือมี
ลําดับเหตุการณ์เป็นอย่างไรสําหรับความสูญเสียนั้น

โดยจุดประสงค์ของข้อยกเว้นนี้ การกระทําก่อการร้ายให้หมายความรวมถึงการกระทําซึ่งใช้กําลังหรือความรุนแรง และ/หรือ มี
การข่มขู่โดยบุคคลหรือกลุ่มบุคคลใด ไม่ว่าจะเป็นการกระทําเพียงลําพัง การกระทําการแทน หรือที่เกี่ยวเนื่องกับองค์กรใด หรือ
รัฐบาลใด ซึ่งกระทําเพื่อผลทางการเมือง ศาสนา ลัทธินิยม หรือ จุดประสงค์ที่คล้ายคลึงกัน รวมทั้งเพื่อต้องการสงผลให้รัฐบาลหรือ
สาธารณชน หรือส่วนหนึ่งส่วนใดของสาธารณชนตกอยู่ในภาวะตื่นตระหนกหวาดกลัว

ข้อยกเว้นนี้ไม่คุ้มครองความสูญเสีย ความเสียหาย ค่าใช้จ่ายใดๆ ไม่ว่าจะเป็นสาเหตุโดยตรง หรือโดยอ้อม เป็นผลมาจากหรือมี
ส่วนเกี่ยวเนื่องกับการกระทําใดๆ ที่ต้องกระทําขึ้นเพื่อ ควบคุม ป้องกัน หยุดยั้ง ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบใด ซึ่งเกี่ยวเนื่องกับการกระทําก่อ
การร้าย

ในกรณีที่ส่วนหนึ่งส่วนใดของข้อยกเว้นนี้ไม่สามารถนํามาใช้บังคับได้ให้ถือว่าส่วนที่เหลือยังคงมีผลบังคับ

ออฟไลน์ joufo

มีข้อยกเว้นจากภัยธรรมชาติด้วยนะครับ  :)

ถ้าเป็นกังวลว่า จะเคลมค่าเสียหายไม่ได้
ก็ต้องหลีกเลี่ยงหละครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

กรณีที่ยกตัวอย่างมาเรื่องการชุมนุมทางการเมืองประกันต้องจ่ายครับ ยกตัวอย่างกรณีเผา central world ศาลก็ตัดสินว่าไม่ใช่การก่อการร้าย บ.ประกันต้องจ่าย
หรืออย่างกรณีน้ำท่วมปี 2554 ประกันก็จ่ายรถที่ถูกน้ำท่วมครับ (ประกันชั้น1)

ออฟไลน์ apinui

กรณีที่ยกตัวอย่างมาเรื่องการชุมนุมทางการเมืองประกันต้องจ่ายครับ ยกตัวอย่างกรณีเผา central world ศาลก็ตัดสินว่าไม่ใช่การก่อการร้าย บ.ประกันต้องจ่าย
หรืออย่างกรณีน้ำท่วมปี 2554 ประกันก็จ่ายรถที่ถูกน้ำท่วมครับ (ประกันชั้น1)

อีกประเด็นที่ผมสงสัย ... ถ้ารถเราถูกขโมยและถูกเอาไปทำ คาร์บอม อย่างนี้ประกันต้องชดใช้หรือไม่ต้องชดใช้อะครับ ...

ออฟไลน์ Stp

ตามนี้ครับ เหตุ Central World ตอนแรกประกันลอยตัวเพราะรัฐยุคนั้นประกาศว่าเป็นเหตุก่อการร้าย แต่พอศาลตัดสินว่าไม่ใช่ ประกันงานเข้าเต็มๆ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

การชุมนุม ไม่ใช่การก่อการร้าย ครับ ไม่เข้าข่ายที่จะปฏิเสธความคุ้มครองได้

อีกประเด็นที่ผมสงสัย ... ถ้ารถเราถูกขโมยและถูกเอาไปทำ คาร์บอม อย่างนี้ประกันต้องชดใช้หรือไม่ต้องชดใช้อะครับ ...

อันนี้เข้าเรื่องรถหายก่อนหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้ารถหาย แล้วเราแจ้งความไว้ ไม่น่าเข้าข่ายก่อการร้ายนะครับ ประกันตีความแบบนั้นไม่ได้แน่นอน แต่เราต้องแจ้งเหตุให้ไว ไม่ใช่แบบรถไปก่อเหตุแล้วถึงแจ้งอันนี้คงยากครับ