ผู้เขียน หัวข้อ: CRV Gen 4 4WD ผ่อนคันเร่งแล้วรู้สึก "กระตุก"  (อ่าน 15727 ครั้ง)

ออฟไลน์ aodz

• Newbie
  • *
CRV Gen 4 4WD ผ่อนคันเร่งแล้วรู้สึก "กระตุก"
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 11:52:02 »
รบกวนเพื่อนสมาชิก
ขอสอบถามเกี่ยวกับเกียร์ ATF ของ CRV Gen 4 4WD เลขไมล์ 137,000 กม.
เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ Honda ATF ล่าสุดประมาณเดือนมีนาคมที่ผ่านมา

เวลาผ่อนคันเร่งแล้วรู้สึก "กระตุกเบา ๆ" คือ มันตื้อลงมาแรงตามจังหวะการลดรอบหลังจากผ่อนคันเร่งแล้ว (เหมือนเชนจ์เกียร์)
แต่เวลาเหยียบคันเร่งขึ้นไปไม่มีอาการกระตุกนี้

อาการนี้ บอกอะไรได้บ้างครบ

คิดว่าจะเอาไป Flushing น้ำมันเกียร์สักรอบ (ไม่เคยทำมาก่อน)

มีคำแนะนำอื่นไหมครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
Re: CRV Gen 4 4WD ผ่อนคันเร่งแล้วรู้สึก "กระตุก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 12:54:24 »
ขอสอบถามเกี่ยวกับเกียร์ ATF ของ CRV Gen 4 4WD เลขไมล์ 137,000 กม.
เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ Honda ATF ล่าสุดประมาณเดือนมีนาคมที่ผ่านมา

เวลาผ่อนคันเร่งแล้วรู้สึก "กระตุกเบา ๆ" คือ มันตื้อลงมาแรงตามจังหวะการลดรอบหลังจากผ่อนคันเร่งแล้ว (เหมือนเชนจ์เกียร์)
แต่เวลาเหยียบคันเร่งขึ้นไปไม่มีอาการกระตุกนี้

คิดว่าจะเอาไป Flushing น้ำมันเกียร์สักรอบ (ไม่เคยทำมาก่อน)

ขอตามด้วยคนเลยละกัน 
Civic FB 2.0  ผมมีอาการ เย่อๆยึกๆ นิดๆ ตอนผ่อนคันเร่ง ลงมาจนจะหมด หรือ บางทีหมดแล้วก็มีอาการแบบนี้หละ  เวลาเหยียบเร่งส่งต่อ ไม่กระตุก วิ่งฉิวปกติ   :-X 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2020, 12:57:58 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: CRV Gen 4 4WD ผ่อนคันเร่งแล้วรู้สึก "กระตุก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 13:23:52 »
4wd รุ่น 2.0 หรือ 2.4 ก่อนหรือหลัง mc ครับ

ของผม 2.0e ก่อน mc  ฟัชไปตอน 6 ปี 9 หมื่นโล ตอนนี้จะ 130000 โลละ ยังดีอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2020, 20:58:11 โดย seeker »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 13:27:28 »
ปัญหาของฮอนด้า    ::) ::)

ตามด้วยครับว่าเหตุมาจากไหน 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 13:59:16 »
4wd รุ่น 2.0 หรือ 2.4 ก่อนหรือหลัง mx

ของผม 2.0e ก่อน mc  ฟัชไปตอน 6 ปี 9 หมื่นโล ตอนนี้จะ 130000 โลละ ยังดีอยู่

รุ่นก่อน MC ครับ

เริ่มสับสนว่า
เป็นปัญหา ผ่อนคันเร่งแล้วรอบตกเร็วกว่าปกติ เกียร์เลยเปลี่ยนลง

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 14:50:37 »
อาจแค่ถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อน ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยน แต่ราคาน้ำมันเกียร์ฮอนด้าแกลลอนมันแค้หลักร้อย ฟรัชทิ้งก็ได้ไม่ได้แพงอะไร หรือลองหาวิธีรีเซ็ตสมองเกียร์ ลองหาในคลับคนใช้crv น่าจะมีคนทำไว้อยู่อาจจะดีขึ้นหรือหาย

ผ่อนคันเร่งแล้วความเร็วตกเร็ว คือเอนจิ้นเบรคแรง ตรงนี้การจ่ายน้ำมันก็มีผล อาจลิ้นผีเสื้อสกปรก กรองสกปรก แคทตัน หลายสาเหตุมาก ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนก็ได้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 16:50:43 »

CVT กระตุกครับ
เป็นหมดละครับ
ขับ CVT มาเยอะ
อาการ ประจำครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 18:36:25 »
G4 ก่อน MC ไม่ว่าจะ 2.0 หรือ 2.4 เกียร์ยังไม่ใช่ CVT นะครับ

เบื้องต้น แจ้งศูนย์ "เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเกียร์" ก่อนครับ อยู่หลังหม้อน้ำครับ 600 กว่าบาทครับ แล้วลองดูว่า หายไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 19:49:07 »
G4 ก่อน MC ไม่ว่าจะ 2.0 หรือ 2.4 เกียร์ยังไม่ใช่ CVT นะครับ

เบื้องต้น แจ้งศูนย์ "เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเกียร์" ก่อนครับ อยู่หลังหม้อน้ำครับ 600 กว่าบาทครับ แล้วลองดูว่า หายไหมครับ

พรุ่งนี้ จะไปฟลัชชิ่งเกียร์ จะเปลี่ยนด้วยเลยครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 21:00:55 »

พรุ่งนี้ จะไปฟลัชชิ่งเกียร์ จะเปลี่ยนด้วยเลยครับ

ขอให้ได้เจอร้านดีๆนะครับ
ก่อนจะถ่ายออกก็ใช้น้ำยาฟลัชชิ่งนำก่อนนะครับ

นี่ผมฟลัชมาจะ 4หมื่นกว่าโลละ เดวสิ้นปีกะจะฟลัชอีกที

จะลองเปลี่ยนกรองเกียร์ตามคุณเด็กบูรพาตอนเข้าเช็คระยะครั้งต่อไปด้วยเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 22:21:11 »

ขอให้ได้เจอร้านดีๆนะครับ
ก่อนจะถ่ายออกก็ใช้น้ำยาฟลัชชิ่งนำก่อนนะครับ

นี่ผมฟลัชมาจะ 4หมื่นกว่าโลละ เดวสิ้นปีกะจะฟลัชอีกที

จะลองเปลี่ยนกรองเกียร์ตามคุณเด็กบูรพาตอนเข้าเช็คระยะครั้งต่อไปด้วยเลย
ได้ผลอย่างไรจะมา อัพเดท อีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 22:53:12 »
 :) ใช้รุ่นเดียวกันครับ ผมว่าเกียร์มันทนใช้ได้นะ ผมใช้มาแตะๆสองแสนแล้วยังเนี๊ยบอยู่
เผอิญว่าไม่ทราบว่าท่านบำรุงรักษาแบบไหนนะ

ไหนๆจะไปเช็คแล้ว ผมว่าให้ช่างเช็คอย่างอื่นด้วยดีไหมครับ ระบบเบรก ทางเดินอากาศต่างๆ
ระบบจ่ายน้ำมันของหัวฉีด ระบบจุดระเบิด หัวเทียน วาล์ว เหล่านี้เกียวหมดนะครับ
เกียร์เชนลงเกิดเอนจิ้นเบรคอาจเป็นแค่ปลายทางของปัญหาเหล่านั้นครับผม ลองไล่
ความน่าจะเป็นดูก่อนก็ได้ครับ 8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 06:43:37 »
:) ใช้รุ่นเดียวกันครับ ผมว่าเกียร์มันทนใช้ได้นะ ผมใช้มาแตะๆสองแสนแล้วยังเนี๊ยบอยู่
เผอิญว่าไม่ทราบว่าท่านบำรุงรักษาแบบไหนนะ

ไหนๆจะไปเช็คแล้ว ผมว่าให้ช่างเช็คอย่างอื่นด้วยดีไหมครับ ระบบเบรก ทางเดินอากาศต่างๆ
ระบบจ่ายน้ำมันของหัวฉีด ระบบจุดระเบิด หัวเทียน วาล์ว เหล่านี้เกียวหมดนะครับ
เกียร์เชนลงเกิดเอนจิ้นเบรคอาจเป็นแค่ปลายทางของปัญหาเหล่านั้นครับผม ลองไล่
ความน่าจะเป็นดูก่อนก็ได้ครับ 8)
ขอบคุณครับ
จะลองดูเพิ่มครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 07:15:33 »
ลองดูน้ำมันเฟืองท้ายด้วย

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 09:02:07 »

ขอตามด้วยคนเลยละกัน 
Civic FB 2.0  ผมมีอาการ เย่อๆยึกๆ นิดๆ ตอนผ่อนคันเร่ง ลงมาจนจะหมด หรือ บางทีหมดแล้วก็มีอาการแบบนี้หละ  เวลาเหยียบเร่งส่งต่อ ไม่กระตุก วิ่งฉิวปกติ   :-X

ลองดูแท่นเครื่องครับ บางทีมันอาจจะใกล้ถึงเวลา ตอนรถเชนเกียร์ลง เลยทำให้รู้สึกได้

ออฟไลน์ ROJER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 09:40:29 »
รถผม G4 2.4 ขับ 4 ใช้มา 260,000 แล้ว ตอนเปลี่ยนเกียร์ รู้สึกได้ว่าเปลี่ยน ไม่เนียนเท่าตอนใหม่คับ แต่ก็ใช้งานได้ปกติ ถ่ายของเหลวจานศูนย์ ตามกำหนดในคู่มือ มาโดยตลอดคับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 11:03:34 »

CVT กระตุกครับ
เป็นหมดละครับ
ขับ CVT มาเยอะ
อาการ ประจำครับ

City Zx เกียร์ CVT ยุคแรกของ Honda ในไทย = ช่วงปีที่ 1 - 8 ตอนผ่อนคันเร่ง รถไม่กระตุกอ่ะครับ

แต่ปีที่ 9 ที่รถเริ่มเสีย + เสื่อมสภาพ = อาการรถกระตุก ตอนผ่อนคันเร่งมีมาตลอดครับ มองโลกแง่ดี คือ ได้ Engine Brake  ;) ;)

แต่ผมสงสัยว่า ยี่ห้อ & เบอร์ นมค. น่าจะมีผล เพราะเปลี่ยนยี่ห้อ นมค. ทีนึง อาการกระตุกจะมากน้อยต่างกันไป

เหมือนว่า ถ้า นมค. เบอร์ข้น กึ่งสังเคราะห์ เช่น  บางจาก Furio2 10W-40, Valvoline Maxlife 10W-40 = อาการรถกระตุกตอนถอนคันเร่งจะน้อยหน่อย

ถ้า นมค. ใสขึ้นมานิดนึง เป็นสังเคราะห์ เช่น Toda 0W-40, Eneos Premium Syn 5W-40 = รถจะกระตุกตอนถอนคันเร่ง มากกว่า นมค. เบอร์ 10W-40 ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 11:51:01 »
ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์+กรองเกียร์ตัวนอกดูก่อนไหมครับ
ส่วนกรองตัวในต้องฮอลเกียร์ถึงจะเปลี่ยนได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2020, 07:16:37 »
ได้โทร.ไปสอบถามกับร้าน ฟลัชชิ่ง นมก.

พอเขาได้ข้อมูลว่า
1. เพิ่งถ่ายไปเมื่อประมาณมีนาคมที่ผ่านมา
2. เหยียบคันเร่ง แล้วไม่มีอาการกระตุก
ก็ตอบด้วยข้อมูลว่า ฟลัชชิ่งแล้ว อาจไม่ใช่ หรือไม่หายก็ได้

แต่เราก็อยากทำอยู่แล้ว -- ไปแต่เช้าเลย
นมก. ATF ของ Honda 8 ลิตร พร้อมไส้กรอง นมก. เตรียมไว้พร้อมแล้ว

ใช้เวลาติดตั้งสายสำหรับ Flushing และเริ่มจนจบ ใช้เวลาประมาณ 1.20 ชม.

(การเปลี่ยนกรอง นมก. ไม่ง่ายนะ ช่างตัวใหญ่ ๆ ยังมุด ดึง หมุน อยู่พักใหญ่)

สีน้ำมันที่มีอยู่ กับน้ำมันใหม่ ก็มีสภาพต่างกัน
(พอดีว่าผมเพิ่งเปลี่ยน นมก.ไปไม่กี่เดือน ของเก่า เลยไม่ดำสักเท่าไหร่) นมก.ใหม่ ใสกิ๊งเลย

ผลจากการทำ Flushing เกียร์ และเปลี่ยนกรองเกียร์ การเปลี่ยนเกียร์นุ่มขึ้น อาการกระตุก หรือ Engine Brake ลดการกระชากลงแบบรู้สึกได้

ค่าใช้จ่าย 3,350 บาท

ตามด้วยเปลี่ยน นมค. Power 0W-40 ของเชลล์ (ตามกำหนดเวลา 10,000 กม)

ทำเท่าที่ เจ้าของรถจะทำได้หมดล่ะ
ที่เหลือต้องติดตามต่อไปอีกที

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2020, 07:40:43 »
ได้โทร.ไปสอบถามกับร้าน ฟลัชชิ่ง นมก.

1. เพิ่งถ่ายไปเมื่อประมาณมีนาคมที่ผ่านมา
2. เหยียบคันเร่ง แล้วไม่มีอาการกระตุก
ก็ตอบด้วยข้อมูลว่า ฟลัชชิ่งแล้ว อาจไม่ใช่ หรือไม่หายก็ได้

แต่เราก็อยากทำอยู่แล้ว -- ไปแต่เช้าเลย
นมก. ATF ของ Honda 8 ลิตร พร้อมไส้กรอง นมก. เตรียมไว้พร้อมแล้ว

ใช้เวลาติดตั้งสายสำหรับ Flushing และเริ่มจนจบ ใช้เวลาประมาณ 1.20 ชม.

(การเปลี่ยนกรอง นมก. ไม่ง่ายนะ ช่างตัวใหญ่ ๆ ยังมุด ดึง หมุน อยู่พักใหญ่)

สีน้ำมันที่มีอยู่ กับน้ำมันใหม่ ก็มีสภาพต่างกัน
(พอดีว่าผมเพิ่งเปลี่ยน นมก.ไปไม่กี่เดือน ของเก่า เลยไม่ดำสักเท่าไหร่) นมก.ใหม่ ใสกิ๊งเลย

ผลจากการทำ Flushing เกียร์ และเปลี่ยนกรองเกียร์ การเปลี่ยนเกียร์นุ่มขึ้น อาการกระตุก หรือ Engine Brake ลดการกระชากลงแบบรู้สึกได้

ตามด้วยเปลี่ยน นมค. Power 0W-40 ของเชลล์ (ตามกำหนดเวลา 10,000 กม)

ทำเท่าที่ เจ้าของรถจะทำได้หมดล่ะ

ร่วมยินดี ร่วมอวยพรครับ

1. ซ่อมรถ = ทำจากง่ายไปยาก ทำจากถูกไปแพงครับ

CR-V Gen 4 คันนี้ ยังเป็นเกียร์ออโต้แบบฟันเฟืองใช่ไหมครับ = เห็นใช้ นมก.แบบ ATF

2. อย่าง City Zx ของผม อยากเปลี่ยน กรองน้ำมันเกียร์ใจจะขาดก็ทำไม่ได้
เพราะตัวกรองอยู่ในเกียร์ ถ้าจะเปลี่ยนต้องยกเกียร์ออกมาสถานเดียว  :'( :'(

3. นมค. Shell ที่เปลี่ยน = Shell Helix Power แกลลอนแดงหรือเปล่าครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 05:25:07 »

ร่วมยินดี ร่วมอวยพรครับ

1. ซ่อมรถ = ทำจากง่ายไปยาก ทำจากถูกไปแพงครับ

CR-V Gen 4 คันนี้ ยังเป็นเกียร์ออโต้แบบฟันเฟืองใช่ไหมครับ = เห็นใช้ นมก.แบบ ATF

2. อย่าง City Zx ของผม อยากเปลี่ยน กรองน้ำมันเกียร์ใจจะขาดก็ทำไม่ได้
เพราะตัวกรองอยู่ในเกียร์ ถ้าจะเปลี่ยนต้องยกเกียร์ออกมาสถานเดียว  :'( :'(

3. นมค. Shell ที่เปลี่ยน = Shell Helix Power แกลลอนแดงหรือเปล่าครับ ??

รุ่นก่อน MC เป็นเกียร์ ATF ครับ ทั้ง 2.0 และ 2.4
นมค. Power ใช่ อันที่สีแดงๆที่ท่านว่าเลย
ผมใช้มาตลอด ช่วงนี้ลดราคาเยอะ ลองค้นดูใน Lazada หรือ ถามที่ปั๊มเลย ลด 800 บาท

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 09:51:15 »

รุ่นก่อน MC เป็นเกียร์ ATF ครับ ทั้ง 2.0 และ 2.4
นมค. Power ใช่ อันที่สีแดงๆที่ท่านว่าเลย
ผมใช้มาตลอด ช่วงนี้ลดราคาเยอะ ลองค้นดูใน Lazada หรือ ถามที่ปั๊มเลย ลด 800 บาท

นมค. Shell Helix Power แกลลอนแดง ลดหนักถึง 800 บาท = ผมกลัวใจ Shell จริงๆ ครับ
ว่าต้องการโปรโมท นมค. ตัวนี้ หรือ ต้องการ Clear Stock เลิกจำหน่ายกันแน่ เพราะราคามันสูงไปหน่อย ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 22:20:27 »

นมค. Shell Helix Power แกลลอนแดง ลดหนักถึง 800 บาท = ผมกลัวใจ Shell จริงๆ ครับ
ว่าต้องการโปรโมท นมค. ตัวนี้ หรือ ต้องการ Clear Stock เลิกจำหน่ายกันแน่ เพราะราคามันสูงไปหน่อย ??

ตั้งแต่ เชลล์ ออกตัวนี้มา มีโปรฯมาช่วนตลอด น่าจะเป็น "การตลาด" น่ะครับ