ผู้เขียน หัวข้อ: Roewe/MG Marvel X จะเข้าไทยมั้ยครับ  (อ่าน 12881 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
Roewe/MG Marvel X จะเข้าไทยมั้ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 20:35:12 »
พอดีทางครอบครัวสนใจรถ EV แต่ยังไม่ค่อยถูกใจ ZS เท่าไหร่ และทางครอบครัวเห็นคันนี้แล้วบอกว่าสวยดี จึงอยากถามว่าทาง MG มีแผนนำรถรุ่นนี้มาขายในไทยมั้ยครับ
'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: Roewe/MG Marvel X จะเข้าไทยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 20:44:23 »
MG Marvel X ไม่แน่ใจนะครับ แต่มีข่าว MG จะเปิดตัวรถใหม่ช่วงเดือนหน้า ไม่เน้นยอดขาย ไม่รู้ว่ารุ่นอะไร หรืออาจเป็นรุ่นตกแต่งพิเศษ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: Roewe/MG Marvel X จะเข้าไทยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 11:22:02 »
MG Marvel X ไม่แน่ใจนะครับ แต่มีข่าว MG จะเปิดตัวรถใหม่ช่วงเดือนหน้า ไม่เน้นยอดขาย ไม่รู้ว่ารุ่นอะไร หรืออาจเป็นรุ่นตกแต่งพิเศษ

ไม่เน้นยอดขายด้วย โห... หรือแค่ให้มาขายครบ segment

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 11:30:40 »
MG Marvel X มีไลน์การผลิตพวงชวาอยู่แล้วที่อินเดีย แต่ไทยเหมือนจะไม่มีfta กับอินเดีย การจะเอามาไทย(จากอินเดีย) คงต้องทำอย่างเดียวกับซูซูกิ คือ ตั้งรง.ในไทย แล้วใช้ชิ้นส่วนในประเทศ(ในอาเซียน)ไม่น้อยกว่า 40% อีก60 เอามาจอินเดีย+จีน
หรือเอามาแบบ CKD จากอินเดีย มาประกอบในไทย แต่จะลดภาษีได้ไม่มากนัก

ส่วนการเอามาจากจีน คงยาก เพราะจีนไม่ผลิตพวงขวา (มั้ง)

มีความเปนไปไดู้งสุดคือ ตั้งไลน์รถยนต์ไฟฟ้า+phev ในไทย (mg บอก ปลายปี21 หรือต้นปี22)
ค่อยมาลุ้นกันอีกทีว่า ตัวไทนจะได้มามั่ง
ผมว่า 1 คือ zs ev ไมเนอร์เชนจ์เปลี่ยนหน้าตามตัวน้ำมันปัจจุบัน ใส้ในไม่แน่ใจ แต่ที่จีนมีเพิ่มแบตจาก 44 เป็น 62 (เท่าmarvel x)
กับ 2 phev ในตัว hs
marvel x จะมาไหม คงต้องถาม mg ว่าจะดัน ev มากไหม ดูแล้ว ปลายปี 21 ค่อยมาลุ้นหนักๆอีกทีว่าจะมาไหม

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 17:48:51 »
MG Marvel X มีไลน์การผลิตพวงชวาอยู่แล้วที่อินเดีย แต่ไทยเหมือนจะไม่มีfta กับอินเดีย การจะเอามาไทย(จากอินเดีย) คงต้องทำอย่างเดียวกับซูซูกิ คือ ตั้งรง.ในไทย แล้วใช้ชิ้นส่วนในประเทศ(ในอาเซียน)ไม่น้อยกว่า 40% อีก60 เอามาจอินเดีย+จีน
หรือเอามาแบบ CKD จากอินเดีย มาประกอบในไทย แต่จะลดภาษีได้ไม่มากนัก

ส่วนการเอามาจากจีน คงยาก เพราะจีนไม่ผลิตพวงขวา (มั้ง)

มีความเปนไปไดู้งสุดคือ ตั้งไลน์รถยนต์ไฟฟ้า+phev ในไทย (mg บอก ปลายปี21 หรือต้นปี22)
ค่อยมาลุ้นกันอีกทีว่า ตัวไทนจะได้มามั่ง
ผมว่า 1 คือ zs ev ไมเนอร์เชนจ์เปลี่ยนหน้าตามตัวน้ำมันปัจจุบัน ใส้ในไม่แน่ใจ แต่ที่จีนมีเพิ่มแบตจาก 44 เป็น 62 (เท่าmarvel x)
กับ 2 phev ในตัว hs
marvel x จะมาไหม คงต้องถาม mg ว่าจะดัน ev มากไหม ดูแล้ว ปลายปี 21 ค่อยมาลุ้นหนักๆอีกทีว่าจะมาไหม

Marvel X คันที่ไปโชว์ที่อินเดียยังไม่ใช่คันขายจริงคับ คันขายจริงก็นำเข้าจากจีนเหมือนเดิม เข้าทางไทย fta 0% ชิลๆ ราคาก็คงอยู่เท่าๆกับ D-segment