ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นครับ ระหว่างความกว้างห้องโดยสาร vs ที่เก็บสัมภาระหลังรถ  (อ่าน 5303 ครั้ง)

ออฟไลน์ tangaoi

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมกำลังดูๆรถ Sub-compact สักคันเลยตระเวนไปลองนั่งลองขับเล่นที่ค่ายต่างๆ

จากที่ผมได้ไปลองนั่งเบาะหลัง Ford Fiesta Sedan กับ Mazda 2 Sedan
รู้สึกว่าพนักพิงชันมาก ถ้านั่งทางไกลคงเมื่อยหลังน่าดู แต่พอมาเปิดท้ายรถกลับเห็นว่าที่พื้นที่เก็บของเยอะมาก (ถ้าให้ที่เก็บของเล็กลงคงทำให้เบาะหลังเอนได้กว่านี้แล้วคงนั่งสบายกว่านี้)
เลยไม่เข้าใจว่าปัจจุบันค่ายรถยนต์ให้ความสำคัญของพื้นที่เก็บของมากกว่าความสบายของห้องโดยสารแล้วเหรอครับ?!?

ผมคิดว่าถ้าเป็นผมคงเน้นให้คนโดยสารรถสบายก่อนพื้นที่เก็บของไม่ต้องใหญ่มากขนาดนี้ก็ได้(ไม่รู้จะใส่อะไรเยอะแยะขนาดนั้น ใส่มากรถก็หนักมากเปลืองน้ำมันอีก)
ถ้าเป็นเพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่าอยากให้ส่วนไหนเยอะกว่าครับ  ;D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ห้องโดยสารครับ

ออฟไลน์ hamylee

• Jr. Member
  • **
คิดง่ายๆ รถกลุ่มนี้ไม่เน้นคนนั่งหลังครับ

เพราะเหมาะสำหรับใช้งานในเมือง มีความคล่องตัว ประหยัดน้ำมัน

และอีกอย่างรถสองตัวที่ท่านยกมา ลายเส้นข้างรถมันบังคับให้ท้ายรถใหญ่และสูงครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ห้องโดยสารครับ ;)

• Newbie
  • *
เป็นเพราะ kinetic  design อะหรอ อิอิ

ตอนนี้ผมคงต้องมองไปรถ compact แทนแล้วมั้งครับ ไม่งั้น พ่อกับแม่ นั่งไม่ไหวแน่ๆ

ชอบ fiesta อะ แต่ติดตรงนี้อย่างเดียวเลย T_T

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สำหรับเฟียสต้า แม่กับแฟนผม นั่งเป็นระยะทาง เกือบๆ 200 โล เค้าก็บอกว่าไม่เมื่อยนะครับ แต่เค้าบ่นว่าที่พิงศีรษะพิงไม่สบาย

ส่วนเบาะหน้า พ่อผมเป็นคนนั่ง พ่อบอกว่า สบายมั่กๆ

วันนี้ กำลังทำรีวิวสั้นๆอยุ่ ทั้งอัตรากินน้ำมัน,การขับขี่,feelling และงานวัสดุภายในรถ

รอชมได้ครับ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าความยาวของล้อหน้าหลังมีส่วนมากครับ จะให้เบาะนั่งหลังไปค่อมบนล้อเลยคงเด้งน่าดูและยังมีปัญหาพื้นที่เหนือศรีษะอีก
เค้าก็เลยชดเชยความด้อยด้วยการยื่นท้ายยาวหน่อยแถมยกให้สูง ดูไม่ได้สัดส่วนอีก จะถ่ายรูปทีก็ต้องหามุมกันมากหน่อย
ผมมองว่ารถที่ฐานล้อสั้นมากแต่จัดวางพื้นที่ห้องโดยสารได้ดีคือ สวิฟ คือเบาะนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง ลดที่เก็บของไปนิดแต่ขนาดก็เหมะสมกับรถดีครับ

• Newbie
  • *
คุณ gdhsatanic รอชมครับ  ;D เบาะหน้า โอเคเลยครับนั่งสบายมาก อยากให้เบาะหลังดีกว่านี้สักนิดนึง

ปล. ขอถามเพิ่มเติมนะครับ รถ sub-compact ยี่ห้อไหนที่เบาะหลังนั่งสบายๆบ้างอะครับ เผื่อมีโอกาสจะได้แวะไปลองนั่งดู

คุณ gdhsatanic รอชมครับ  ;D เบาะหน้า โอเคเลยครับนั่งสบายมาก อยากให้เบาะหลังดีกว่านี้สักนิดนึง

ปล. ขอถามเพิ่มเติมนะครับ รถ sub-compact ยี่ห้อไหนที่เบาะหลังนั่งสบายๆบ้างอะครับ เผื่อมีโอกาสจะได้แวะไปลองนั่งดู

ก็ที่ได้ยินมาก็คือ ซิตี้ครับ อันนี้เคยนั่งอยุ่ สบายจริงๆ นั่งอัด 3 ยังสบายเลยอะ
ส่วนวีออส เคยนั่งคนเดียวครับ ก็โอเคนะ

แต่เคยได้ยินว่า อาวีโอ้นั่งสบายนะ จริงหรือเปล่าไม่ทราบอะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็นการใช้งานของผมนะครับ ผมเน้นห้องโดยสาร
เพราะส่วนมากก็มักจะเน้นคน ขนเพื่อน ขนครอบครัวซะส่วนใหญ่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถโดยสาร ชื่อก็บอกอยู่ว่าภารกิจหลักของมันคือขนส่งท่านเจ้าของและพ่อแม่ญาติพี่น้องผองเพื่อนครับ การบรรทุกของก็คงต้องเป็นเรื่องรองไป
แต่ถ้าใหญ่สุดก็แจ๊สนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ patzahut

รถ class B secment  ฐานล้อไม่ได้ยาวมาก  ห้องโดยสารก็เลยโดนบีบไปบ้างครับ

มาแล้วครับ รีวิวเล็กๆน้อยๆจากผมเอง

บางจุดผมอาจจะเขียนเว่อร์ไป (ก็แน่ล่ะ รถผมนี่ อิอิ) ก็รบกวนพิจารณากันเป็นจุดๆละกันนะครับ

http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,7496.0.html

ไว้กระทู้เฟียสต้าเริ่มซาๆ ผมจะมาโพสเป็นกระทู้ใหม่ละกันนะครับ ตอนนี้ก็อ่านจากลิ้งค์นี้ก่อนละกันนะครับ

ออฟไลน์ patzahut

มาแล้วครับ รีวิวเล็กๆน้อยๆจากผมเอง

บางจุดผมอาจจะเขียนเว่อร์ไป (ก็แน่ล่ะ รถผมนี่ อิอิ) ก็รบกวนพิจารณากันเป็นจุดๆละกันนะครับ

http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,7496.0.html

ไว้กระทู้เฟียสต้าเริ่มซาๆ ผมจะมาโพสเป็นกระทู้ใหม่ละกันนะครับ ตอนนี้ก็อ่านจากลิ้งค์นี้ก่อนละกันนะครับ

อ่านจบแล้วครับ  แล้ว Update ด้วยนะ จะได้ตามไปดูอีก