ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง Camry Extremo 2013 vs ตัวปกติ / ตัวไฮบริด แตกต่างกันไหม?  (อ่าน 12211 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
คือปกติเป็นคนขับไม่เคยนั่งหลังรถตัวเองเลยไม่ทันสังเกตครับ ผมใช้ Extremo 2013 อยู่คันนึง ตอนนี้พอเอา Car seat ไปติดเบาะหน้าแล้วลูกสาวร้องให้แม่ขับตลอด (อยากนั่งข้างๆแม่) ผมเลยต้องมานั่งหลังแทน แล้วรู้สึกว่า มันดีดมากๆเลย จนนั่งไม่สบาย เก็บทุกรอยต่อถนนครบหมด ก็เลยเริ่มแปลกใจว่า รุ่นปกติ หรือรุ่นไฮบริด ในปีเดียวกัน ช่วงล่างมันเหมือนกันหรือเปล่าครับ? กำลังเริ่มคิดว่าจะเอาไปแก้ไขโช้คหลัง หรืออะไรเพิ่มได้บ้างไหม ให้มันนั่งแล้วไม่สะท้าน สะเทือนขนาดนี้
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ TeslaX

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
ผมใช้ 2.0G d4s ล้อ 16 ผมว่านั่งหลังนุ่มกว่าด้านหน้านะ น่าจะเป็นที่ล้อ extremo ยางมันบางกว่า

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
ผมใช้ 2.0G d4s ล้อ 16 ผมว่านั่งหลังนุ่มกว่าด้านหน้านะ น่าจะเป็นที่ล้อ extremo ยางมันบางกว่า

extremo ปี 13 ก็ล้อขอบ 16 ครับ

ออฟไลน์ Parinya Cha

ตอน AHV40 ตัวสปริงจะ part no. ต่างกันนะครับ เพราะมีน้ำหนักแบตไฮบริดถ่วง แต่ตัว 50 ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันมั้ย แต่น่าจะเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fat

ต่างนะครับ แต่ในรายละเอียดไม่แน่ใจว่า อะไหล่ช่วงล่างตัวไหนต่างบ้าง พอดีเพิ่งเปลี่ยนโช๊คอัพคู่หลังมา ของตัวไฮบริด คุยกับอู่โต้ต้า เค้าบอกว่า 2.0 2.5 และไฮบริด โช๊คอัพก็ราคาไม่เท่ากันด้วย ของตัวไฮบริดถูกว่าเค้าเลย อันนี้พูดถึงราคาของแท้เบิกห้างนะครับ คิดว่าน่าจะเซ็ทช่วงล่างมาต่างกันด้วย
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Newhang

ปกติครับ
อย่าง chr hybrid ผมเป็นคนขับนิ่มสบายมาก รูดลูกระนาดเลย ตอนแรกผมก็ไม่รู้ แต่พอไปคุยว่ารถมันนิ่ม คนข้างหลังด่ามาเลย

สรุปผมเลยไปลองนั่งหลัง แย่จริงครับ จั๊มป์คอสะพาน ข้างหน้าดีงาม คนนั่งหลังลอยจากเบาะเลย

ส่วนaltis hybrid แค่คนขับก็รู้แล้วว่าแข็งหลัง
ผมว่าทำมาเพื่อรับน้ำหนักแบต