ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเพิ่มความนิ่งทางตรงให้ mazda2 skyactive 2017 ด้วยครับ  (อ่าน 2959 ครั้ง)

ออฟไลน์ lovetobacco

• Newbie
  • *
รถ M2 2017 ล้อ 15นิ้ว 185/65r15
ล้อติดรถ ec300 ยางเข้าไปปีที่ 2-3  ขับทางตรง 100 เริ่มออกอาการลอยๆ เข้าโค้งที่ 60 ทำท่าจะไหลๆหลุดโค้ง  เจอหน้าฝนออกอาการเหินลื่นง่าย เจอแอ่งน้ำตื่นๆหน้าสะบัดจนตกใจ เบรคที่ความเร็ว 100 ท้ายออกอาการดิ้นชัดเจน
เลยไปเปลี่ยนเป็นยาง comfort รุ่นทอป yoko v552 195/55r15 ทางตรงทางโค้งดีขึ้นมากๆ  เป็นยางไม่กลัวหน้าฝนเลยจริงๆ  แต่ออกย้วยนิดๆเมื่อเทียบ primacy4 แต่ด้วยราคาถูกกว่ามาก กับนุ่มเงียบดีกว่าเลยพอรับได้
ทีนี้มีเรื่องอยากปรึกษาคือ
- ทางตรง 110 เริ่มออกอาการบินนิดๆ  แต่ไม่มากเท่ายางประหยัดน้ำมันเก่าที่ความเร็ว 100
- เบรคที่ความเร็ว 100 ออกอาการหลังดิ้นนิดๆ พอรู้สึกว่าไม่นิ่ง
(ทางโค้ง, แอ่งน้ำ หายห่วง เมื่อเทียบกับสไตล์การขับที่ไม่ซิ่งมาก)

เลยมาสอบถามว่า ในราคางบไม่เกิน 10,000 สามารถไปอัพอะไรเพิ่มได้บ้างครับ
เพื่อให้ทางตรงเหยียบ 110-120 นิ่งขึ้น, เบรคความเร็ว 110 ไม่เกิดอาการท้ายดิ้นจนใจหาย

เพื่อนแนะนำ โชคสตรัทปรับเกลียว H-drive 20k +  เกินงบไปพอสมควรเลย

ออฟไลน์ n

• Full Member
โช็คอัพดีๆๆสักชุด และใส่ยางหน้ากว้างเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อย น่าจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
อาการยางหรือครับนี่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

-โช็ค Tein Flex-Z
-ยาง Potenza RE004

นิ่ง หนึบ แน่นอน....แต่ความกระด้างมาเต็ม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
งบหมื่นนึง

สปอยเลอร์  หลังครับ ;D 

จริงๆแนะนำเปลี่ยนยางแต่เข้าใจว่าเพราะยางพึ่งจะเปลี่ยนเลยยังไม่ถอดยางเดิมออก

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tien.W

งบหมื่นนึงนี่ เก็บตังค์เพิ่ม หรือ รูดบัตรผ่อนเอา ครับ

ถ้าไม่อยากโหลด เอาแค่ให้มันนิ่งขึ้น ก็เปลี่ยนแต่โช้คครับ KYB New SR หรือ Tein Endurapro รถกระชับขึ้น นิ่งขึ้น แต่ยังมีความนุ่มพอให้สัมผัสครับ

แต่งบราวๆ 1.8 หมื่นครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พลาดตรงไปเอา V552 ที่เป็นแก้มนิ่มนี่แหละครับ เพราะใช้ใน Mazda 2 อยู่เหมือนกัน 195/55R16 เอาแค่กระดิกพวงมาลัยก็พร้อมจะย้วยแล้วครับ ยิ่งใช้มาปีกว่าแล้ว ความนุ่มเงียบที่เคยมีก็เริ่มดรอปลงบ้าง (แต่ยังดีกว่า Toyo C1S)

ถ้างบเท่านี้ แนะนำเก็บเงินอีกหน่อยแล้วจัดโช๊คใหม่ซักชุดดูก่อนดีกว่าครับ ถ้าหวังแค่พอให้ทางตรงจบ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ delete

หาของวางถ่วงเพิ่มน้ำหนักด้านหลังครับ

ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ อาการท้ายออก ชัดเจนในเฟียสต้า มาสด้า
พอเอาน้ำหนักถ่วงท้าย(ถังแก๊ส 555) นิ่งขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ tom46

งบไม่เกินหมื่น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าโช้คอัพเกรดของอย่าง bilstein B6 หรือ พวก KYB SR เขาจะขายกันอยู่ที่เท่าไร และจะมีทำออกมาสำหรับรุ่นนี้หรือเปล่า

แต่ความต้องการของ จขกท ผมว่า โช้ค ชุดเดียวก็น่าจะเพียงพอต่อความต้องการแล้วละครับ ส่วนยางที่ใช้อยู่ ผมว่าไม่น่าจะขี้เหร่อะไรนะครับ ไปยาง sport อาจจะไม่ชอบอีกก็ได้

หรือถ้าอยากลองยาง sport ก็ลองค่ายเดิมเขาก็ได้ ถ้ามีขนาดที่ใช้นะ advan sport v105 ผมเคยใช้มาสองชุด โดยรวมถือว่าโอเคครับ ติดอย่างเดียวราคาเขาแรงไปหน่อยละครับ

ถ้าหาโช้คแต่งที่ทำมาตรงรุ่นไม่ได้จริงๆ ลองถามๆดูโช้ค koni ตัวกระบอกแดง อันนี้ก็พอใช้ได้อยู่ คันโตโยต้า ผมก็ใช้อยู่ ใช้เสื้อของโช้คเดิมแล้วเอาไส้ในออกเอา koni ทั้งกระบอกใส่เข้าไป ราคา koni กระบอกแดง จะราคาไม่แรงมากครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้จะแนะนำยังไง ขอแชร์ละกันครับ

เพื่อนผมเดิมใช้ยางเดิมขอบ15 Mazda 2 1.3 ปกติขับ90-110

พอเปลี่ยนเป็นเป็นล้อ17 ยางre003 205/45r17

มันบอกว่า 130-140ไม่รู้ตัว พวงมาลัยนิ่ง คม รถนิ่งกว่าเดิมมาก โดยเฉพาะลงแอ่งน้ำคนละเรื่อง

จากที่ผมนั่งก็รู้สึกต่างจริงๆ

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
ถ้าช่วงล่าง 2 sky เดิมๆ ขับ 110 เรียกว่าบิน 2 ตัวเก่าของผม ไม่เหาะไปเลยหรอ

แนะนำเปลี่ยนเป็นยาง sport แทนดีกว่า 195 / 50 / 15  (ใช้อยู่ตอนนี้ GY F1 direction ข้อเสียเสียงดังบรรลัย)

195/55/15 แก้มยางสูงไป สำหรับล้อ 15 นิ้ว