ผู้เขียน หัวข้อ: รถbmw g30 ชนฟุตบาทรอยถลอก ใช้ประกันศูนย์ แต่รถไปอยู่อู่นอก  (อ่าน 14571 ครั้ง)

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
ผมขับรถ g30 ไปชนฟุตบาทเป็นนอยถลอกมาครับ

ก็เอารถเข้าไปเคลมประกันที่ศูนย์ ตามปกติครับ

แต่ที่ผม สงสัยคือ รถคันนี้มันมี bmw connect ที่สามารถดูรถเราได้ว่าอยู่ตรงไหน

พอผมเช็คเข้าไปดู รถผมไปโผล่ที่อู่นอกเจ้านึง ย่านรามอินทรา

ถือเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
งานนี้แม๊กน่าจะครูดด้วยใช่หรือปล่าวครับ ถ้าใช่ก็เป็นไปได้ว่าออกไปซ่อมแม๊กข้างนอก เพราะปกติศูนย์บริการจะไม่ได้ซ่อมล้อแม็กซ์เองครับ ถ้ายังไงลองสอบถามจนท.ตอนไปรับรถคืนอีกทีนึงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2020, 14:37:45 โดย kriz »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ศูนย์นั้น มีแผนกซ่อมสีไหมครับ ? ถ้ามี ก็ไม่สมควรที่จะไปอยู่อู่นอก

แต่ถ้าไม่มี เค้าน่าจะต้องแจ้งคุณก่อนว่า รถจะถูกส่งไปซ่อมข้างนอกนะ

...........

ถ้าเป็นผม ผมโวยก่อนแล้ว

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
ถ้าศูนย์ไม่มีแผนกซ่อมตัวถังและสี เป็นเรื่องปกติครับที่จะเอาไปซ่อมอู่นอก
แต่ก็ต้องดูว่าการรับประกันเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ apinui

ศูนย์ที่รามอินทราซอย 5 เป็นศูนย์ที่รับซ่อมทั้ง Banz และ Subaru ด้วยนะ ...

ตัวอู่ก็ทั่วไปครับไม่ได้ดูหรูหรา เป็นอู่สีธรรมดาทั่วๆไป รถป้ายแดงไปทำกันเยอะคาดว่าน่าจะเกรดซ่อมศูนย์นะครับ ....

แต่ผมว่าดูผลงานดีกว่าครับ อู่นี้ผมขับรถผ่านประจำ รถแน่นอู่เลย รถใหม่ๆทั้งนั้นที่ไปทำ .... และเปิดมานานมากแล้วครับอู่นี้ ....

ในภาพด้านขวา  BMW จอดเต็มพื้นที่ครับ .... น่าจะอู่เฉพาะเค้าแหละ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
ผมขับรถ g30 ไปชนฟุตบาทเป็นนอยถลอกมาครับ

ก็เอารถเข้าไปเคลมประกันที่ศูนย์ ตามปกติครับ

แต่ที่ผม สงสัยคือ รถคันนี้มันมี bmw connect ที่สามารถดูรถเราได้ว่าอยู่ตรงไหน

พอผมเช็คเข้าไปดู รถผมไปโผล่ที่อู่นอกเจ้านึง ย่านรามอินทรา

ถือเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ

ถ้าเป็นศูนย์ดังย่างรัชดา เค้าไม่มีอู่สีเองครับ ประกันซ่อมศูนย์ เค้าก็เอาไปส่งอู่แถวรามอินทราครับ

สำหรับผม ศูนย์ของเครือเมืองสเปน จะทำสีได้ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
หลายศูนย์ไม่มีแผนกซ่อมสีก็ส่งอู่นอกครับ
มาตรฐานคือจะไม่ขับรถลูกค้าไปแต่จะสไลด์ไปและสไลด์กลับเมื่อเสร็จงานสี
จะไม่มีการขับรถลูกค้าไปเองเด็ดขาด
ถ้ามีงานที่ต้องรื้อ+ประกอบก็จะทำโดยช่างจากศูนย์เท่านั้น
อู่มีหน้าที่ทำสีอย่างเดียวไม่มีหน้าที่รื้อ+ประกอบ
QCสีโดยศูนย์ งานไม่เรียบร้อยส่งมาแก้ใหม่

อันนี้ผมเล่าจากประสบการณ์ที่เคยรับงานจากศูนย์รถยุโรบแห่งนึงในภาคอีสานครับ

ออฟไลน์ InBkk

เคยเอารถไปซ่อมกับศูนย์ ทางศูนย์ก็แจ้งตั้งแต่แรกเลยว่า รถจะถูกนำไปซ่อมที่อู่นอกที่เป็นมาตรฐานเดียวกับศูนย์ ส่วนเคสนี้ ลองโทรไปเช็คกับอู่ที่รถอยู่แบบเนียนๆ ว่า เป็นอู่นอกเบี้ยซ่อมห้างหรือไม่ ถ้าใช่ก็จบ ถ้าไม่ใช่...ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ SM.

ไม่แปลกหรอกครับ ศูนย์ทำไม่ได้ ก็ส่งไปทำข้างนอก แต่ยังไงศูนย์ก็ต้องรับผิดชอบ กรณีที่งานออกมาไม่ดีครับ ส่วนเค้าจะไปให้ใครทำต่อ ไม่ต้องสนใจครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

และระหว่างขับไปศูนย์นี้เองกับศูนย์ส่งไป แบบไหนแพงกว่าครับ
ถ้าไปเองถูกกว่า ผมว่าอาจจะดีกว่าเพราะประกันจะได้ไม่ขึ้นมาก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมเจอเจ้าก็ทำแบบนี้ครับ เจ้าของ มีศูนย์บริการหลายยี่ห้อ แล้วเปิดอู่ซ่อมสี อีกที่นึง พอมีเคลมก็สไลด์รถจากศูนย์ไปอู่ของตัวเอง เท่าที่ดูก็ทำสีได้โอเคอยู่ ขาวมุก แดง RedSoul ก็ไม่มีปัญหา
ระหว่างส่งศูนย์ แล้วศูนย์ส่งต่อ กับเราขับเข้าไปอู่เคลมเอง เราก็ไม่รุว่าจะได้งาน มาตรฐานเดียวกันไหม อย่างน้อยๆ ศูนย์ก็น่าจะเช็ครถให้อีกรอบก่อนส่งมอบ
ถ้าไม่ซีเรียสมาก งานซ่อมดี เกรดซ่อมห้างก็อาจหยวนๆไป

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
ถ้าศูนย์ที่ดูแลให้ ไม่มีอู่สีเอง ก็ส่งอู่สีข้างนอกที่มีดิวกันครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53