ผู้เขียน หัวข้อ: (ปรึกษา) Car Choice ป้ายแดง 1.8m บวกลบ  (อ่าน 13508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peace-9

• Newbie
  • *
(ปรึกษา) Car Choice ป้ายแดง 1.8m บวกลบ
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 09:05:10 »
งบ 1.8m บวกลบได้นิดหน่อย

1.ขอเป็นรถใหม่
2.ไม่เอาไฮบริด
3.เปรียบเทียบ สมรรถนะ / ช่วงล่าง

ปกติความเร็วเดินทาง 130+ เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว แซงได้แซง ถ้าให้เลือกระหว่างมีช่องแซงได้แต่ต้องเหยียบคันเร่ง กับเบรค จะเลือกเหยียบคันเร่ง

เดินทางไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง เดือนละครั้งสองครั้ง ส่วนใหญ่ไปในเส้นทางปกติ ไม่ได้ไปลุยที่แปลกๆ

ชีวิตประจำวันอยู่แถว CBD ไม่ได้เดินทางช่วง Rush Hour แถวบ้านน้ำไม่เคยท่วม และไม่คิดว่าจะมีโอกาสท่วม

ยังไม่มีลูก ถ้าถึงเวลามีลูกหลายคน สามารถซื้อรถครอบครัวเพิ่มอีกคันได้ ปกติเดินทางส่วนใหญ่ 2-3 คนไม่เกิน 4 คน

ตอนนี้ในใจมีสองตัวเลือก คือ Camry 2.5g กับ CX-5 2.5T

ในใจค่อนข้างไปทาง Camry เพราะด้วยความที่รถเตี้ยกว่า และเป็นทรงรถเก๋ง ช่วงล่างน่าจะดีกว่า

ไม่เคยใช้รถทรงยกสูง แต่เห็นสเปค CX5 2.5T น่าจะขับสนุกกว่า จาก แรงม้า/แรงบิด ที่มากกว่า แต่ด้วยทรงรถ และน้ำหนักตัว ไม่แน่ใจว่าจะเทียบรถเก๋งได้รึเปล่า

ถ้ามีตัวเลือกอื่นเสนอ / แนะนำได้ครับ

• Newbie
  • *
Re: (ปรึกษา) Car Choice ป้ายแดง 1.8m บวกลบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 09:12:52 »
ได้ไปลองขับ Camry 2.5 / BMW320d มาแล้ว

รู้สึกว่า Camry ช่วงล่างนุ่มกว่านิดหน่อย แต่ยังหนึบระดับที่ยังพอเอาไปขับเร็วได้

320d ออฟชั่นน้อยมาก ซื้อไม่ลงครับ ถ้าจะขยับไป 330i ก็เกินงบไปเยอะ

Volvo S60 T8 ช่วงล่างย้วยมากครับ ที่ไม่ชอบไฮบริดส่วนหนึ่ง เพราะฟีลลิ่ง เวลาเบรคจับ มันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเลย

Accord 1.5T เกียร์ CVT ขับไม่สนุกเลยครับ ช่วงล่างย้วยไปด้วย ออฟชั่นก็ไม่ลงตัวเลยครับ

จริงๆไฮบริดที่ลองแล้วทำใจยอมรับได้มากที่สุดคือ 330e แต่ยังไม่มั่นใจเรื่องความจุกจิก ระยะยาวครับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
Re: (ปรึกษา) Car Choice ป้ายแดง 1.8m บวกลบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 09:24:38 »
Cx5 2.5 แรงแน่นอนครับ

แต่ช่วงล่างถ้าเทียบกับเก๋งยังไงก็คนละเรื่องเลย
โค้งทีคนโยกทั้งรถ เมียผมนั่งหลังบ่นประจำ
แต่ข้างหน้าไม่เท่าไหร่พอรับได้ 140 ถึงเริ่มเสียว
ปล.แต่ผมใช้ 2.0sp  กำลังคิดจะปล่อยไป 330e ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 09:30:17 »
ถ้าซื้อมาขับเดิมเอาแบบนั้นเลยไม่เปลี่ยนหรือแต่งอะไรทั้งสิ้น Camry 2.5G เลยครับต้นๆอาจจะไม่เท่าไหร่

แต่เลย 120 ไปขึ้นดีจนจบ top speed ใช้ได้คุ้นๆว่า 218 km/h มั้งครับ ช่วงล่าง tnga ดีงามอยู่แล้ว

ได้ล้อ 18 ยางโอเคเกาะจบครับ ผมเชียร์นะรถออกoct 2018 ซื้อตอนนี้ใหม่ไปอีกอย่างน้อย 3-3.5 ปี

ครับ แต่แน่นอนครับถ้าเอาเรื่องอัตราเร่งจะแพ้ cx5 2.5t หน่อย แต่ก้แพ้เรื่องเดียวเลยครับ ช่วงล่างรถที่

สูงกว่าถึงจะมาสด้ายังไงก้ไม่มั่นใจเท่า camry ครับใส่โค้งแรงๆยังไงก้ย้วย รถเก่ากว่าด้วยสำหรับผมภายใน

Cx5 มันยังเป็นมาสด้า gen เก่าครับรอตัวหน้าค่อยว่ากันแต่ก้น่าจะอีกหลายปี

เพราะฉะนั้นผมเชียร์camry 2.5 ถ้าในกรณีเป็นคนไม่แต่งรถและขับ ส่วนใหญ่ 120-200km/h แต่ถ้า

เป็นคนแต่งรถ ทำหลายอย่างได้ Accord 1.5t จะเข้ามาครับ จริงๆเรื่องช่วงล่างรุ่นนี้มันพังที่ยางครับ

ตัวช่วงล่างไม่ได้แพ้ camry เยอะแต่ยางprimacy 3 ที่แถมมากับตัว1.5t นั้นโคดๆๆๆห่วย ถ้าซื้อมาแล้ว

เปลี่ยนใส่ล้อ 18-20 ใส่ยางดีๆก้จบละครับแต่ถ้าจะเอาแบบดีงามเลยก้ใส่ RSR หรือ Tein ไปยิ่งนิ่งมากครับ

แต่อาจจะแข็งหน่อยแล้วเอาไป remap จะได้แรงสมใจรถเดิมremap อย่างเดียว ถ้า E20 ม้าที่เครื่อง

มี 230-245 ครับ torque เพียบ ถ้า E85 ไปได้มากกว่าแต่เปลืองครับ เกียร์cvt หลายคนอาจจะว่าไม่สนุก

แต่พอ remap มันคือสิ่งที่ทำให้รถขึ้นได้เร็วมากๆครับแต่ออกตัวเบาไปก่อนนะครับ 50Km/h ค่อยกด ถ้าจะ

เน้นแรงและแต่งรถ G10จะตอบโจทย์กว่าแต่ถ้าต้องการรถเดิมๆ ก้ไปshowroom toyota ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 09:32:13 โดย AkE »

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 12:42:00 »
ผมเลือก CX5 2.5T นั่งหน้ายังรับได้ นั่งโอเคอยู่ ส่วนเบาะหลังนั่งไม่สบายแต่ถ้าเด็กน้อยนั่งเค้านั่งคันไหนก็ได้ไม่เรื่องมาก

ส่วนตัวผมว่าระยะยาวในด้าน daily use รถยกสูงคือสะดวกกว่าเก๋ง การขึ้นลงสบายไม่ต้องย่อตัวเข้าห้องโดยสาร ไม่ปวดเข่า ท่านั่งเหมือนนั่งเก้าอี้ขับรถขาไม่ชันเหมือนเก๋ง ถึงแม้พวก suv ช่วงล่างจะกระโดกกระเดกมากกว่าก็ตาม แต่ก็อยุ่ในจุดที่ยังรับกับฟิวลิ่งได้ (แล้วแต่คน)   ยิ่งตัว tnga เตี้ยลงอีกเคยไปลองที่โชวรูมถึงกับปิดโครงการเลย  ยังไงก็ไปลองขับดูก่อนว่ารับได้ไหม

เทียบจาก ปสก. ที่บ้านผมมี camry 2.5g acv51 | new crv | new everest ทุกวันนี้ขับแต่ crv กับ everest มากสุดครับ camry ไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่  ผมสูง 184 ลุกเข้าออกยาก
Camry ที่ผมจะใช้บ่อยคือนั่งกับแฟน แฟนผมชอบนั่งรถเก๋งมากกว่า ซึ่งในแง่คนนั่งเก๋งมันก็สบายสุด ถ้าให้ผมเป็นคนนั่งผมก็เลือก camry นะครับ 555+

สูตรสำหรับคนชอบขับรถแบบผมคือ เก๋ง 1 คัน กระบะ 1 คัน จะไม่เบื่อ จำได้ว่าตอนได้ camry มาใหม่ๆขับทุกวันเลย แต่คนเราขี้เบื่อไม่นานก็เฉยๆละ คิดว่างั้นมี 2 แบบไปเลยดีกว่าครับ

แต่ถ้าปักใจว่าจะต้องได้ขับรถช่วงล่างแบบเก๋งเท่านั้น ก็เหลือแต่ camry ละครับ เพราะ accord ถ้าต้องไปโมเพิ่มเสีย warranty ผมขอขับ camry เดิมๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 15:31:44 »
Levorg GT-S ราคาอยู่ในงบแล้วครับตอนนี้

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 20:32:11 »
ขับรถเร็ว ออกต่างจังหวัด น่าจะอยากได้รถเครื่องแรงๆ ช่วงล่างดีๆ โจทย์นี้ผมให่น้ำหนักไปทาง cx5 2.5 turbo ครับ ที่น่าจะตอบโจทย์ตามที่คุณต้องการได้ครบในประเด็นหลักๆเลยครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 21:25:28 »
แนะนำ camry 2.5g ครับ  ตอบโจทยคุณแน่นอน  รถไม่มีปัญหาจุกจิกด้วยครับ   cx5 เอาไว้ตอนมีลูกครับ  ยังไงซีดานฟิลลิ่งช่วงล่างดีกว่าอยู่แล้ว 

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 22:20:28 »
สำหรับผม ถ้ามีงบเอา CX5 2.5 เป็นผมเพิ่มเงินอีกนิดไป X1 20d ดีกว่าครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 23:29:53 »
ลองแคมรี่แล้วพอมั้ยครับ ถ้าพอหรือขาดนิดหน่อย ไป remaap เพิ่มได้ ส่วนช่วงล่างก็จัด tein street advanc เพิ่มได้เลยครับ สตรัทตัวนี้นุ่ม และหนึบกำลังสบายแล้ว ฟิลลิ่งเบรค  camry ตัวใหม่นี่ผมว่าดีมาก เต็มก็เปลี่ยนผ้าใหม่ เบาะนั่งด้านในทึบไปนิด แต่ผมว่าทรงนั่งดี สบายเลย

แต่ถ้าอยากได้สุดกว่านี้ไป cx-5 2.5t ได้เลย แต่ความนิ่งของปัญหาตัวรถผมว่าไม่ดีเท่าไหร่ กับเจอคนบ่นหลายคนว่าตัวให่ช่วงล่างแย่กว่าตัวเก่าซะงั้น

accord ผมว่ามันเซทมาคล้ายเดิมเสมอ จะนิ่งก็ไม่ใช่ จะย้วยก็ย้วยแปลกๆ ใช้ g8 แล้วลอง g9 ก็เหมือนเดิมเลยเลิกสนใจไปละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 10:57:14 »
ถ้าใช้คนเดียวเป็นหลัก Camry ครับ

ถ้าต้องเผื่อคนอื่นด้วย พ่อแม่ ญาติพี่น้อง เลือก CX-5 ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 10:00:39 »
เข้ามาอัพเดทครับ

วันสองวันก่อน ได้เข้าไปเทสไดรฟ์ตัว CX-5 รุ่น 2.5 เทอร์โบ เรียบร้อยแล้วครับ

เปรียบเทียบกับ ลองรถเพื่อน Camry 2.5 บนเส้นทางเดียวกัน

ส่วนตัวความเห็นผม Camry 2.5 หนึบกว่า + โยนตัวน้อยกว่า อย่างเห็นได้ชัดเจน

การตอบสนองของเครื่อง + เกียร์ เหมือนแคมรี่ทำได้ดีกว่า น่าจะเพราะ น้ำหนักตัวน้อยกว่า มาสด้า หน่วงนิดๆ รอรอบเล็กน้อย แต่จังหวะลอยลำแล้ว เหมือนมาสด้าจะไหลกว่า

ภายใน มาสด้าทำได้ดีครับ เบาะดีกว่า มีพัดลมปั่นตด แต่ไม่ชอบ จอกลาง + หน้าจอเลย โมเดลหน้า อาจจะสวยกว่านี้ ส่วนนึงอาจเป็นเพราะ รถออกมาซักพักแล้ว

เบื้องต้นคงไป แคมรี่ครับ ข้อดีของขนาดรถ + ยกสูง คงไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์เต็มที่เท่าช่วงล่างครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ถ้ามีรุ่นอื่นๆ แนะนำอีก เดี๋ยวจะไปลองให้หมดก่อนจองครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 12:36:55 »
เดินทางไกลบ่อยๆ ต่อให้ขับบนถนนปกติ ผมก็เชียร์ SUV นะครับ  มันสูง ขับแล้วทัศนวิสัยดีกว่า

อัตราเร่ง ผมว่าเหลือๆ ทั้งคู่ การทรงตัว CX5 มันดีมากๆ แล้ว

แต่ด้วยความเป็น SUV ทำให้พอทางโค้ง ก็ต้องเบาเยอะหน่อย  แต่ไม่ใช่แบบพวกรถตู้ Commuter พวกนั้นนะครับ ที่จะต้องมากลัวคว่ำๆ อะไรง่ายๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2020, 12:56:00 »
ถ้าลักษณะการขับแบบนี้(คล้ายๆผม)
จะเอารถเตี้ยๆทำไมครับ รถเตี้ยๆจะมองเห็นแค่2-3 ช่องข้างหน้า แต่รถที่สูงกว่า จะเห็นถึง 4-5 ช่อง ขับแล้วฟินกว่ากันเยอะ

ลดการคาดเดาเส้นทางข้างหน้าเพราะมองไม่เห็นหรือโดนรถสูงๆบังไปได้เยอะเลย

ถ้าออกต่างจังหวัดเดือนละ 2 ครั้ง cx5 2.5 ก็น่าจะพอเพียงแล้ว ถ้าออกเยอะกว่านั้น อยากแนะนำเป็น fortuner ไปเลย