ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรุ่นใหม่ๆของยางตระกูล Yokohama dB (นุ่มเงียบ) ไม่มาซักที  (อ่าน 11978 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better

ยางตะกูล dB อย่าง DNA dB ES501 decibel ที่จำหน่ายในบ้านเรา ก็มีในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2003
http://www.yokohamatire.jp/yrc/japan/tire/brand/dna/dna_db_es501.html

และยางรุ่นใหม่อย่าง ADVAN dB decibel ที่มาแทนที่ ในญี่ปุ่นก็เปิดตัวตั้งแต่ 2009แล้ว
http://www.yokohamatire.jp/yrc/japan/tire/brand/advan/advan_db_declbel.html

และระหว่างอายุนั้นในญี่ปุ่นยังมี รุ่นพิเศษของ DNA dB ES501 decibel ที่ชื่อว่า DNA dB decibel Super E-spec อีก
http://www.yokohamatire.jp/yrc/japan/tire/brand/dna/dna_db_super_e.html

แต่บ้านเรายังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมาหลายปีแล้ว และในกลุ่มนี้คู่แข่งก็เป็นยางไม่สมมาตร (Asymmetric) กันหมดแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต้องไปถามผู้จำหน่ายครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เพราะว่ารุ่นเก่าบ้านเรายังฮิตไ่ม่เลิก ร้านยางก็หลับหูหลับตา ขายกันไป โดยไม่ได้สนใจเลยว่า ญี่ปุ่นเขาไปไหนต่อไหนแล้ว...
และไอ้รุ่น 501 ที่เราใส่ๆกันอยู่ ที่ญี่ปุ่นเขาเลิกผลิต เลิกจำหน่ายไปตั้งแต่ปีมะโว้แล้ว....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ H3T

ใช้ Advan dB อยู่ครับ 225/45R17 อยู่ครับ ( เอามาเอง ) ความนุ่มเงียบผมว่าไม่ต่างกับ ES501 เลยครับ แต่ที่ดีขึ้นจนรู้สึกได้คือ การเกาะถนน มันรู้สึกกระชับกว่าพอสมควรเลย แต่แอบเซ็งราคาแรงเหมือนกัน

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ขอถามหน่อยครับ
คือผมไม่มีความรู้เรื่องยางเลย ปกติเปลี่ยนยางทีไรก็เข้าแต่ Cockpit ใช้แต่ยางบริดจสโตน เคยใช้ Potenza Turanza
เห็นหลังๆ มี nitto Yokohama โฆษณากันเยอะขึ้น พวกนี้เป็นยางนำเข้าใช่มั้ยครับ แล้วมันดีกว่าพวกบริดจสโตนที่ขายๆมั้ยครับ

ออฟไลน์ udis

เมื่อก่อนใช้ Bridge stone Potenza 88ก็ใช้ดีครับ ยางไม่บวม ทนทาน
ตอนนี้ใช้ Yokohama Advan A10 ยางติดรถ EX เกาะถนนดีครับ แต่เสียงดังเมื่อวิ่งเกิน 100 ขึ้นไป
แต่ปกติขับทำงานในเมือง วิ่งได้ไม่เกิน 100 อยู่เลย ก็เงียบดี ฟังเพลงเพราะ

ชอบรุ่นนี้มากๆ เจอฝนก็ยังเกาะดี (พอประมาณ)
ส่วนตัว ผมเข้าใจว่า ความเงียบกับการเกาะถนนมักสวนทางกัน ยิ่งเกาะยิ่งดัง ยิ่งเงียบยิ่งไม่เกาะ
ผมเองเลือกเกาะถนน แต่ก็ไม่อยากให้เสียงดังเกินไป Yokohama Advan A10 เนี่ยแหละใช่เลยสำหรับผม

ก็หวังว่าบ้านเราจะเอามาขายบ้าง เพราะใช้ดี ไม่อยากไปทดลองรุ่นอื่น กลัวดีไม่เหมือนเดิมครับ
ส่วนเหตุผลที่คนไม่เอาเข้ามาขาย ผมว่าเพราะคนไม่นิยมแถมยางนำเข้าราคาก็สูงมากครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
คือผมไม่มีความรู้เรื่องยางเลย ปกติเปลี่ยนยางทีไรก็เข้าแต่ Cockpit ใช้แต่ยางบริดจสโตน เคยใช้ Potenza Turanza
เห็นหลังๆ มี nitto Yokohama โฆษณากันเยอะขึ้น พวกนี้เป็นยางนำเข้าใช่มั้ยครับ แล้วมันดีกว่าพวกบริดจสโตนที่ขายๆมั้ยครับ

บริดสโตน ก็ ยัง ดีกว่า ยาง ดังกล่าวอยู่แล้วอ่ะคับ

ส่วนพวก โยโก และนิตโตะนั้น

เริ่มที่ นิตโตะ นั้น เปนยางนำเข้า จากญี่ปุ่นคับ

ส่วนโยโก นั้น มี สองแหล่งคับ 1. ญี่ปุ่น  เปนพวก ยางสปอร์ต เกรดสูง เช่น AD08 หรือ S-drive 

2.ฟิลิปปินส์ เปนยางรถบ้านอ่ะคับ พวก Yoko 501  ปะมานนั้น
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ nuttapatJazz

บริดสโตน ก็ ยัง ดีกว่า ยาง ดังกล่าวอยู่แล้วอ่ะคับ

เริ่มที่ นิตโตะ นั้น เปนยางนำเข้า จากญี่ปุ่นคับ

ส่วนโยโก นั้น มี สองแหล่งคับ 1. ญี่ปุ่น  เปนพวก ยางสปอร์ต เกรดสูง เช่น AD08 หรือ S-drive 

2.ฟิลิปปินส์ เปนยางรถบ้านอ่ะคับ พวก Yoko 501  ปะมานนั้น

ยางรถบ้านที่เกรดดีหน่อย อย่างเช่น กลุ่ม dB  อย่างES501  หรือแม้กระทั่ง Earth1ที่ถูกลงมาหน่อย ก็ผลิตที่ญี่ปุ่นนะครับ

ต้องรุ่นถูกกกกกกกกกเลยจริงๆถึงจะผลิตที่อินโด เป็นอย่างนี้แทบทุกยี่ห้อครับ แม้กระทั่ง Falken หรือ Goodyear
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ยางรถบ้านที่เกรดดีหน่อย อย่างเช่น กลุ่ม dB  อย่างES501  หรือแม้กระทั่ง Earth1ที่ถูกลงมาหน่อย ก็ผลิตที่ญี่ปุ่นนะครับ

ต้องรุ่นถูกกกกกกกกกเลยจริงๆถึงจะผลิตที่อินโด เป็นอย่างนี้แทบทุกยี่ห้อครับ แม้กระทั่ง Falken หรือ Goodyear

ก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ เพราะรถผมที่ใช้ ES501 (ไม่ริมแดง ไม่ BIG E) กับ เอสติม่าที่บ้านที่ใช้ Earth1 ก็ยังปั๊มว่า MADE IN JAPAN