ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 8 สิงหาคม 2020  (อ่าน 31592 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : *** รับเพียง 20 คำถาม ***

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

MacH1

• บุคคลทั่วไป
MG ไทยบอกเปิดตัวรถสองรุ่น ไม่เน้นยอดขาย  รุ่นนึงพอเดาได้ว่ามันคือ MG5 SW EV ที่วิ่งทดสอบอยู่ในไทย อีกรุ่นคือ Marvel R (facelift ของ Marvel X) รึป่าวครับ หรือ รถสปอร์ต E-Motion ที่มีภาพ patent หลุดออกมาทั้งภายในและภายนอก

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
1.Mazda 2 มีกำหนดการ Model change เมื่อไหร่ครับ แล้วระบบส่งกำลัง จะมีการเปลี่ยนแปลงมั้ยครับ?
2.Honda Accord G9 ระยะ 150000 มีค่าซ่อมบำรุงหลายรายการเช่นโช๊ค แท่นเครื่อง ควรทำที่ศูนย์ หรือข้างนอกดีกว่ากันครับ แล้วมีศูนย์แนะนำมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 12:20:08 โดย wsi11 »

ออฟไลน์ Glazy

1.Plug-in hybrid ยุโรปค่ายไหนไว้ใจได้ที่สุดครับ
2.sport steptronic ต่างจาก steptronicยังไงครับ
3.รถยุโรปคันไหนที่พี่เคยขับแล้วไม่ชอบที่สุด
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• **
1.อยากทราบว่า Haval จะนำรถรุ่นไหนมาขายในไทยบ้างครับ
2.จะมีรถจีนรุ่นไหนอีก(นอกจากเม้ง และ Haval) ที่จะมาขายในไทยครับ
3.ถ้าให้เลือกรถจีน 1 คันที่ชอบที่สุดตอนนี้ จะเลือกอะไรกันครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ถ้านับเฉพาะแฮนด์ลิ่ง ช่วงล่าง การเกาะถนน

ไม่สนอัตราเร่งและภาพลักษณ์

2 พี่น้อง CHR และ Corolla Cross เทียบกับ BMW X1 แตกต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
มีโอกาสที่แคมรี่จะมีรุ่นตกแต่งแนวๆ WS แบบในญี่ปุ่นมาขายที่ไทยไหมครับ ชอบเบาะแดงครับ 

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถยนย์ค่ายGWM ที่ใช้ชื่อHAVAL มีรุ่นไหนที่จะเปิดตัวในไทยบ้างครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีเลือกไม่ถูกระหว่างMazda3 Sedan กับ Hatchback ขอสอบถามว่าตัวไหนให้ความรู้สึกในการขับขี่ที่ดีมากกว่ากวันครับหรือมีอะไรที่มันต่างกันนิดๆหน่อยๆบ้างครับ
ปล.ตอนนี้ยังไม่มีผบ.ทบ.

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ ที่พี่พูดถึง All New triton 2022 ตัวต่อไป ตัวนี้เกี่ยวข้องกับ New Nissan Navara ไหมครับ

ออฟไลน์ God father

• **
อีซูสุสปาร์คที่คุณจิมมี่ซื้อมารีวิว ตอนนี้ใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ เครื่อง 1.9 กำลังพอบรรทุกแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยแนะนำฟิลม์ติดรถหน่อยค่ะ ตอนนี้ใช้ lamina pop20rbb
ใช่มาตั้งแต่ออกรถ อยากเปลี่ยนฟิลม ตอนนี้ที่เล็งไว้ hi kool black carbon ดีไหมค่ะ
หรือ มีตัวอื่นแนะนำไหมค่ะ และ มีร้านติดฟิลม์แนะนำไหมค่ะ

ออฟไลน์ deathsheep

City hatchback ที่จะเปิดปลายปีนี้สามารถใช้ภาษีecocar เฟส 2 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
คิ้วกันสาดข้อดีคืออะไรครับ ทำไมชอบแถมให้ครับ แล้วทำไมเห็นรถยุโรปไม่เห็นมีติดกันเลยครับ

ออฟไลน์ lorenzo

มิราจ แอทราจ ใหม่ ปีหน้า จะเปนรถเปลี่ยนโลโก้นิสสันอัลเมร่ามาใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ในปัจจุบัน รถรุ่นต่างๆ หลักๆมีการแบ่งประเภทของรถ กันอย่างไรครับ และแบ่งได้กี่แบบแล้ว ?  ยกตัวอย่างเช่น

Mazda CX-3  -  CX-30

Honda HR-V  -  BR-V

Suzuki Ertiga  -  XL7

มันต่างกันอย่างไรคับ ?  และอย่างเช่น HR-V กับ BR-V  จัดว่าเป็น รถประเภท  B-SUV  เหมือนกันไหมครับ ?

ปล  ปีนี้จะมีบทความสรุปรถใหม่ไหมครับ?   (ถ้าพี่จิมบอกแล้วก็ขออภัยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 13:43:22 โดย This is my city »

ออฟไลน์ Firzen

ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ (รถกระบะ AT) ควรเปลี่ยนที่อายุรถกี่ปีหรือวิ่งมาแล้วกี่โลครับ และก่อนเปลี่ยนรถจะมีอาการแบบไหนครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากปรึกษาเกี่ยวกับระบบปรับอากาศของ Isuzu D-max 1.9 Stealth Spacecab ครับว่าเวลาเปิดแอร์เบอร์ 3-4 ตอนขับรถพัดลมแอร์ชอบเบาลมเวลาเหยียดคันเร่งเพิ่มความเร็ว และเวลาถอดคันเร่ง พัดลมแอร์กลับมาแรงเป็นปกติ เป็นที่สาเหตุใดครับ เคยโทรไปถามที่ตรีเพชรวิภาวดีบอกเป็นที่ Resistor แอร์ครับ แต่พอไปเข้าศูนย์ Isuzu ที่พุทธมณฑลสาย 4 ช่างเขาไม่สามารถตรวจสอบได้ เลยรู้สึกไม่ชอบศูนย์นี้ อยากทราบว่าเป็นปัญหาที่ระบบส่วนไหนของรถครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Patawee

• Newbie
  • *
กำลังจะจอง mazda3 แต่เห็นมีข่าวเครื่อง 2.5 Turbo มีความเป็นไปได้มั้ยว่า เครื่อง2.5turbo จะเข้ามาทำตลาดในประเทศไทย
แล้วตัว ปรับอุปกรณ์จะมาช่วงไหนครับถ้ามาจะปรับอะไร ควรรอ หรือจองเลยดีครับ
ขอบคุณครับ🙏🏻

ออฟไลน์ TAHEED

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ใช้ CIVIC FC 1.5RS 2016
ใช้ช่วงปีแรก รู้สึกชอบระบบเบรกมาก คือ linear ดีมาก
แต่ช่วงหลังรู้สึก ไม่ linear แล้ว
อาการคือ เหยียบไปประมาณ 40% - 50% แล้วหยุดจึ๊กเลย
ไม่แน่ใจเกี่ยวกับที่เคยโดนชนด้านหลังซ้าย แล้วล้อบิดนิดนึง
แต่เคลมเปลี่ยน ใช้งานมาปีกว่าแล้วขับทุกอย่างโอเคหมด
แต่ติดเรื่องเบรกอย่างเดียว
ตอนแรกคิดว่า ไม่ได้ขับนาน (ช่วงซ่อม) เลยไม่ชินหรือเปล่า
หรือมีวิธีแก้ให้เบรกได้ linear เหมือนเดิมหรือไม่ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ xobi

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามเรื่องยางครับ ใช้กับ Honda Civic FD ขนาด 225/40/18
ขับ 120-140 ครับ แถวภาคเหนือ มีขับทางโค้งบนเขาบางครั้ง
ตอนนี้ ดูไว้ 2 รุ่นครับ คือ Michelin Pilot sport 4  กับ Bridge stone potenza RE004

พอดีลองหาข้อมูลดู เค้าบอกว่า ตัว RE004 ค่อนข้างดัง เลยเอนไปทาง Pilot  sport 4
พี่ๆ มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ เกี่ยวกับยางสองตัวนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า MG GS 1.5 เปลี่ยนไปใส่ล้อของตัว 2.0 จะส่งผลอย่างไรกับรถบ้างครับ ทั้งอัตราสิ้นเปลืองเปลืองน้ำมันและอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 13:56:52 โดย Berion Fosiegzain »

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ตัดสินใจระหว่าง HONDA CRV 1.6Dieselกับ Volvo XC40 T5 ฮอนด้าไม่ค่อยกังวลปัญหาอะไร แต่วอลโว่ไม่รู้ปัญหาจุกจิกเยอะมั๊ย มีศูนย์บริการแนะนำมั๊ยครับ

ขออีกนิดนึงครับ แนะนำอู่BMWหน่อยครับ พอดีพึ่งซื้อF30 อยากซ่อมเครื่องแล้วใช้ยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับขออณุญาติถามเรื่องเพลงครับ ไม่ทราบว่าเพลงที่นำมาเปิดในรายการวิทยุเป็นเพลงอะไรก็ได้หรือว่าต้องมีการคุยกับเจ้าของลิขสิทธิเพลงก่อนครับ หรือมีการจ้างจากเจ้าของลิขสิทธิให้เปิดแบบนี้มีไหมครับผม จำเป็นไหมครับที่ต้องเปิดจากแผ่น CD สามารถนำเพลงในแอฟสตรีมมิ่งอย่าง Spotify หรือ Tidal มาเปิดได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับพอดีผมสงสัยมานานแล้ว

ออฟไลน์ nokubs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามยางขนาด 215/60/17 ยางติดรถของโคโรล่าครอส1.8sport สามารถเปลี่ยนล้อแม็ก ขนาดหน้ากว้างสุดได้เท่าไหร่ครับ ลายที่ถูกใจมีแต่ขนาดกว้าง8.5นิ้วกลัวว่าจะกว้างเกินไป

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ถ้าจะให้ผู้บริโภคได้ซื้อรถกันในแบบต่างประเทศ ที่สามารถเลือกออพชั่นอะไรได้ใน car configurator ประเทศไทยต้องปรับโครงสร้าง ระบบภาษี ไปในแนวทางไหนครับ มันเป็นไปได้ยากรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สอบถามครับ นำ้มันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ กับ สังเคราะห์แท้ต่างกันมากไหมครับ
พอดีซื้อแพคเกจ mitsu ดูแลฟรี5ปี ไว้ ทีนี้ถ้าจะเอา นมค. สังเคราห์แท้ต้องจ่ายเพิ่ม 2 พัน แต่กึ่งสังเคราะห์ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
รถ triton2019ครับ

สัปดาก่อนถามไปในเพจน่าจะไม่ได้อ่านเลยมาถามในบอร์ดครับ
ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณ jimmy และทีมงาน ผมรู้สึกผิดหวังกับ  mitsubishi outlander ที่จะนำตัวเก่ามาขาย เพราะคิดว่าจะออกรถ SUV ช่วงปีหน้า ,จะมีตัวใหม่อะไรออกมาอีกไหมครับ sizes ใกล้เคียง CRV ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

HR-V ใหม่จะมาปลายปีหน้าหรอครับ ยังจะใช้ชื่อเดิมมั้ยครับ เครื่องยนต์เป็น 1.5 hybrid กับ 1.5 turbo

พอเป็นไปได้มั้ยครับ พอดีจะซื้อ Cx-30 ของแฟนปีหน้าเลย ถ้ามาไม่เกิน 2021 อาจจะรอดูครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

สอบถามเรื่องยางรุ่นเก่าที่ยังมีผลิตอยู่ครับ
คือ Potenza RE88 ซึ่งยางนี้ประจำการอยู่ในอัลติสหน้าหมู ปี 2001

โดยปัจจุบันยังเห็นยางรุ่นนี้ผลิตในปี 2020 อยู่ และเป็นยางแท้จากโรงงาน ไม่ใช่ยางมือสอง
สอบถามถึงความน่าใช้ในปัจจุบันเมื่อเทียบกับยางรุ่นใหม่ๆ เช่น Primacy 4 หรือพวกยางประหยัดอย่าง Ecopia EP300 ครับ

ยางที่รถใช้เบอร์ 195/60R15 ส่วนตัวขับ 120-140 แล้วแต่สถานการณ์ เน้นเงียบครับ

ขอบคุณครับ