ผู้เขียน หัวข้อ: ประมูลรถจากกรมศุลกากร  (อ่าน 15217 ครั้ง)

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
ประมูลรถจากกรมศุลกากร
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 18:30:54 »
ไม่ทราบใครพอมีประสบการณ์บ้างไม้ครับ อยากไปลองดูวันที่ 8 นี้
ขั้นตอนยุ่งยากไม้ ข้อดีข้อเสียมีอะไรแนะนำไม้ครับ
รู้แค่ basic คร่าวฯ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ประมูลรถจากกรมศุลกากร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 18:38:02 »

ถ้าดูรถไม่เป็น  ไม่น่าเล่น   ประมูลจบ

อาจจะขับไม่ได้ ต้องมาทำอีก

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 18:43:57 »
พอดีต้องการซื้อรถที่ถ้ายังขับได้ก้อดี หรือขับไม่ได้ก้อไม่เป็นไรครับ จะเอามาทำเป็น weekend car ตั้งใจทําใหม่หมดทั้งคันอะครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 21:21:13 »
ดูตอนเขาเอาไปตรงกลางเวที ว่าขับไปหรือลากไป เข็นไปครับ  ก็เอาที่ขับไปนะครับ 8)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 21:21:56 »
หาซื้อรถมือ 2 ในตลาดรุ่นเดียวกันกับที่ต้องการไม่ดีกว่าหรือ  เอามาทำน้อยกว่า  ใช้เงินน้อยกว่า   คือจบ วิ่งได้   
      ประมูลแล้ว ราคาประมูล + ต้องทำอีก  ผมว่าจะเท่ามือ 2 ในตลาดหรืออาจแพงกว่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 22:09:29 »
มันคือความรู้สึกที่อยากทำให้สําเร็จอะครับ
พอมีโอกาสเลยอยากทํา
มี passion มาเต็มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2020, 22:23:23 โดย mochalatte »

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 22:57:44 »
มันคือความรู้สึกที่อยากทำให้สําเร็จอะครับ
พอมีโอกาสเลยอยากทํา
มี passion มาเต็มเลย

ถ้าเป็นรถหายากมากๆ ใจมา เงินพร้อม passion เต็ม ก้อลุยเลยครับ

เน้นเรื่องต้องโอนได้ ที่เหลือก้อเดินหน้าลูกเดียว

ขอให้สำเร็จสมใจครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 08:29:47 »
  ถ้ามีรถรุ่นที่สนใจ แนะนำให้เข้าไปดูคันจริงก่อน ซึ่งกรมศุลเปิดให้เข้าไปดูได้ตั้งแต่วันที่ 5-7 แล้ว
  ส่วนวันประมูลจริงวันที่ 8 ก็ลงทะเบียนข้าร่วมซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่คอยแนะนำทุกอย่าง
  รถที่ขับเข้าลานไม่ได้ จะไม่นำออกประมูลครับ
  รถที่ประมูลจบไปแล้ว ถ้าขนส่งไม่รับจดทะเบียน ก็สามารถขอเงินคืนได้ครับ ( ต้องมีระบุแบบนี้เพราะเคยมีเคสขนส่งไม่รับจด แต่คราวนี้คิดว่าน่าจะจดได้ทุกคันที่นำออกประมูล

ไม่ทราบว่าสนใจรุ่นไหนครับ จะเทียบความคุ้มค่ามันมีหลายปัจจัย ซึ่งต้องเผื่อใจไว้เลยว่า รถทุกคันจอดเฉยๆนาน 3 ปี ต้องนำมาซ่อมแน่นอน คราวนี้ถ้าราคาสู้กันจบไม่ต่ำกว่ารถในตลาดมาก อาจจะดูไม่คุ้มเสี่ยงครับ

สงสัยอะไรเพิ่มเติม ถามมาได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 09:31:16 »
ศุลกากร กับ ขนส่ง เป็นคนละหน่วยงานกันนะคับ

ซื้อได้ แต่จดทะเบียนไม่ได้ก็มีนะคับ !
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 09:38:33 »
เคยไปหลายครั้งคับ ถ้าไม่ใช่รถที่ใครต้องการก่ไม่ยุ่งยากคับแต่ถ้าเป็นรถที่ไม่ธรรมดา เหนื่อยคับ รถประมูลสภาพห่วยกว่ารถเต็นคับ ราคาจบประมูลชนหรือสูงกว่าราคาตลาดโดยทั่วไปเสียอีก คนยกจะมีไม่กี่คน บางคนได้หลายคัน ถ้าเป็นพ่อค้ารถผมก่ว่าแปลก สมมุติ ราคาจบหนึ่งล้านบาท ราคาขายรุ่นนี้ด้านนอกก่หนึ่งล้าน  ต้องเอาไปเก็บงานอีกแล้วจะเอาไปขายได้กำไรยังไง

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 09:45:48 »
สำหรับผมคงไม่กล้าเสี่ยงเพราะความรู้ไม่แน่น ดูรถไม่ขาด
และเจอพ่อค้าประมูลแข่งนี่ลำบากเลย ต้องลุ้นหลายต่อทั้งราคาชนะประมูล สภาพตัวรถ
แต่ถ้าพอมีประสบการณ์มันคงน่าสนุกนะครับ

ไม่ทราบมีเวปให้เข้าไปดูรายการรถที่จะนำออกประมูลมั๊ยครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2020, 09:55:18 โดย siamskunk »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 09:54:23 »
สำหรับผมคงไม่กล้าเสี่ยงเพราะความรู้ไม่แน่น ดูรถไม่ขาด
และเจอพ่อค้าประมูลแข่งนี่ลำบากเลย ต้องลุ้นหลายต่อทั้งราคาชนะประมูล สภาพตัวรถ
แต่ถ้าพอมีประสบการณ์มันคงน่าสนุกนะครับ

ไม่ทราบมีเวปให้เข้าไปดูรายการรถที่จะนำออกประมูลมั๊ยครับ ?

https://customsauction.sia.co.th/

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 09:55:39 »
https://customsauction.sia.co.th/

ขอบคุณคุณ H3T ครับสำหรับลิงค์
ที่น่าติดตามคืออยากรู้ว่า Ferrari Testarossa จะจบที่เท่าไหร่

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 10:00:54 »
ศุลกากร กับ ขนส่ง เป็นคนละหน่วยงานกันนะคับ

ซื้อได้ แต่จดทะเบียนไม่ได้ก็มีนะคับ !
รถของกลางมีมากกว่าที่เอามาประมูลครับ ต้องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องตอบรับการรับรอง จึงจะเอามาประกาศลงประมูลครับ
 แต่อย่างไรก็ตามถ้ากรมขนส่งไม่ให้จดทะเบียนตามเงื่อนไขที่กำหนด ผู้ชนะการประมูลสามารถไปขอเงินคืนได้ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ headduke

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 10:03:12 »
ผมเล็ง e92ไว้ พี่ว่าจบเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 10:05:34 »

ขอบคุณคุณ H3T ครับสำหรับลิงค์
ที่น่าติดตามคืออยากรู้ว่า Ferrari Testarossa จะจบที่เท่าไหร่
Tessa คันนี้สภาพตัวถังสวยครับ ด้วยความที่มีความ classic ราคาตลาดก็เป็นขาขึ้นไปแล้ว ในไทยถ้าผมจำไม่ผิด ตัวเลขจดทะเบียนไม่น่าเกิน 20 คัน ส่วนตัวผมคิดว่าอาจจะราคาไม่ต่ำกว่าราคาตลาดแน่ครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 10:08:42 »
ผมเล็ง e92ไว้ พี่ว่าจบเท่าไหร่ครับ
92 เป็นกลุ่มรถตลาด ผมว่าราคาน่าจะต่ำกว่าตลาดเพราะทุกคนต้องหักเผื่อค่าซ่อมด้วย
 แต่ไม่ใช่ M3 E92 นะ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 11:02:08 »
ถ้าไม่ใช่รถตลาด จากประสบการณ์ที่ไปดูเขาประมูลกัน ราคาจบบางคันสูงกว่าราคามือ 2 ในตลาดอีก
บางคันผมเห็นเปิดราคาสูงมาก เช่น maybach ปี 2004 เปิดมา 13 ล้านกว่าบาทเลย

แต่ยังไงก็ขอให้โชคดีได้รถถูกใจครับ

ฝากกระทู้นี้ไว้อ่านเล่นครับๆ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59960.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2020, 11:17:21 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ suparkit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 11:03:20 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 14:26:21 »

รถของกลางมีมากกว่าที่เอามาประมูลครับ ต้องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องตอบรับการรับรอง จึงจะเอามาประกาศลงประมูลครับ
 แต่อย่างไรก็ตามถ้ากรมขนส่งไม่ให้จดทะเบียนตามเงื่อนไขที่กำหนด ผู้ชนะการประมูลสามารถไปขอเงินคืนได้ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 14:36:12 »
ได้ปั้นเองมันทะลายกำแพงความอยาก​และ​passion เเบบเต็มๆแถม​รู้สภาพรถก่อนทำเอง​ ถ้ามีปัจจัย+เวลา​+หลงไหลงานปั้นลุยเลยครับ​ ถ้าจะกรุณารบกวนรีวิว​ด้วยนะครับ​ รอชมรีวิวครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 15:15:20 »
จดทะเบียนไม่ได้คุณจะเซ็ง ต่อให้เขาบอกขอเงินคืนก็เหอะ ถึงเวลานั้น โยนเรื่องกัน แบ้ะๆ จนป่านนี้ คนขอเงินคืนยังไม่ได้เลย ดูในข่าวได้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 19:58:47 »
ขอบคุณทุกความเห็นจากเพื่อนสมาชิกทุกท่านเลยครับ
เข้าไปอ่านตาม link ดูแปลกฯไม่ขอบมาพากลจากหน่วยงานรัฐ
รู้สึกท้อใจ แต่จะลองไปดูสักครั้งนึงครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 20:16:21 »
  ถ้ามีรถรุ่นที่สนใจ แนะนำให้เข้าไปดูคันจริงก่อน ซึ่งกรมศุลเปิดให้เข้าไปดูได้ตั้งแต่วันที่ 5-7 แล้ว
  ส่วนวันประมูลจริงวันที่ 8 ก็ลงทะเบียนข้าร่วมซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่คอยแนะนำทุกอย่าง
  รถที่ขับเข้าลานไม่ได้ จะไม่นำออกประมูลครับ
  รถที่ประมูลจบไปแล้ว ถ้าขนส่งไม่รับจดทะเบียน ก็สามารถขอเงินคืนได้ครับ ( ต้องมีระบุแบบนี้เพราะเคยมีเคสขนส่งไม่รับจด แต่คราวนี้คิดว่าน่าจะจดได้ทุกคันที่นำออกประมูล

ไม่ทราบว่าสนใจรุ่นไหนครับ จะเทียบความคุ้มค่ามันมีหลายปัจจัย ซึ่งต้องเผื่อใจไว้เลยว่า รถทุกคันจอดเฉยๆนาน 3 ปี ต้องนำมาซ่อมแน่นอน คราวนี้ถ้าราคาสู้กันจบไม่ต่ำกว่ารถในตลาดมาก อาจจะดูไม่คุ้มเสี่ยงครับ

สงสัยอะไรเพิ่มเติม ถามมาได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ
ขอบคุณล่วงหน้าครับคุณ H3T
เคยทำ project คันนึงไว้แต่ไม่สำเร็จ เพราะต้องย้ายกลับไทย
ศึกษาข้อมูลไว้ประหนึ่งวิทยานิพนธ์
จริงฯแล้วอยากได้ซากรถแบบทะเบียนจดได้ด้วยซ้ำไป แต่หาไม่ได้เลย
งบประมาณจะบานปลายอีกเยอะถ้าต้องซื้อจากเต็นท์ เพราะอยากเปลี่ยนใหม่หมดเลยครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 18:32:12 »
แปลกจริงครับ
วันนี้ไปลงทะเบียนตั้งแต่เช้า แล้วใช้เวลาสำรวจรถทั้ง 3 คันอยู่พอประมาณ
ถามเจ้าหน้าที่ว่าใช้เวลานานไม้กว่าจะถึง 3 คันนี้
she บอกว่าน่าจะช่วงบ่ายเพราะเลขประมูลร้อยปลายทั้ง 3 คัน
เลยพา ผบ ไปทานข้าว กินกาแฟ เดินเล่น แล้วกลับมาอีกทีเกือบเที่ยง ยังประมูลกันได้ไม่ถึง 30 คัน
รอจน 4 โมงไม่รู้ทําไรเลยเดินไปขอสำรวจรถอีกที
แม่เจ้า! ทั้ง 3 คันมีคนมาติดป้ายหน้ากระจกรถ...ยกเลิกประมูล!!!!!!!
เสียเวลามาก ทั้งที่ถามเจ้าหน้าที่ตอนลงทะเบียนแล้วตอนเช้า she บอกว่ารถทั้งหมดนี้ อธิบดีคุยกับขนส่งแล้วว่าจดได้ทุกคัน
ฝันสลาย😌