ผู้เขียน หัวข้อ: รถยี่ห้อไหนที่ติดตั้งระบบนำทางจากโรงงาน และมี "การอัปเดตแผนที่" ให้อยู่เรื่อยๆบ้างครับ?  (อ่าน 4830 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lemon Melon

• Newbie
  • *
ที่บ้านมีรถยี่ห้อมิตซู กับซูซูกิ ซึ่งมีระบบเนวิจากโรงงาน ซื้อมาเป็นปีแล้ว ต้องการไปอัพเดทข้อมูลแผนที่ใหม่ เพราะสถานที่ใหม่ๆหลายที่ยังไม่มีเลย สอบถามไปแล้วทั้ง 2 ยี่ห้อยังไม่มีการอัพเดทใดๆ
อย่างนี้คนที่ซื้อรถรุ่นทอปก็ได้ใช้ประโยชน์จากเนวิแค่ปีสองปี สุดท้ายก็ต้องใช้แอปในมือถืออยู่ดีหรือครับ เลยอยากรู้ว่ายี่ห้ออื่นเป็นอย่างนี้บ้างมั้ย และเสียค่าใช้จ่ายในการอัพเท่าไหร่

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ BMW ก็อัพเดทได้ตลอดนะมันทำง่ายผ่าน account ของรถที่มี connected drive ล่าสุดผมก็อัพเวอชั่น 1/2020
ปีนึงจะออกมาสัก 3 อัพเดท ตึกถนนใหม่ๆในไทยมาหมด การนำทางไม่ซับซ้อนผมก็ใช้เนของติดรถ ผมใช้มือถือแอนดรอยด์เลยไม่ได้ใช้ Apple car play นำทางด้วย google map ซึงมันฉลาดกว่า

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
ทุกยี่ห้อ เทียบกับ google map ไม่ได้เพราะมันดีกว่า

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
ใช้ Volvo อยู่ครับ ตัวหน้าจอในรถ สามารถอัพแอพเล็กๆ ผ่าน wifi ได้
แต่ตัวแผนที่มันบอกว่าไฟล์ใหญ่มาก ให้เสียบสายอัพเดทที่ศูนย์ เวลาเข้าศูนย์ทุกครั้ง เขาก็จะอัพ firmware ตัวล่าสุดให้ด้วยครับ แผนที่ในรถสวยงามดีครับ เป็น 3 มิติ มีรูปตึกต่างๆ เหมือนสถานที่จริงมาก
แต่การใช้งานจริงๆ แผนที่ในตัวรถก็สู้ google maps ไม่ได้อยู่ดีครับ ทั้ง POI ที่กดยาก หายากกว่า มีน้อยกว่า แล้วความแม่นยำของ GPS

ออฟไลน์ Lemon Melon

• Newbie
  • *
งั้นขอถามเฉพาะยี่ห้อรถยี่ปุ่นบ้านๆละกันครับ เพราะยี่ห้อพรีเมียมมันควรจะมีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Newhang

ยังไม่เคยเจอครับ อัฟให้อย่างมากครั้งเดียว
gps ที่ดีที่สุดคือ garmin
แต่มันใช้ยาก และสะดวกน้อยกว่า google map

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
เอารุ่นที่รองรับ Andriod Auto ก็น่าจะตอบโจทย์มากกว่าครับ

แผนที่ในรถยนต์เท่าที่ใช้มา เดี่ยวนี้สู้ Google Map ไม่ได้เลยครับ โดยเฉพาะในเรื่อง POI  และการสั่งงานด้วยเสียง

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
ใช้ honda civic rs อยู่ มันให้อัพเดตทุกปีนะครับ เวลาอัพเดตก็ใช้แฟรชไดท์ครับ ง่ายๆ

ออฟไลน์ EpSilon

เคยถามของ Camry เขาบอกว่าต้องเสียค่าอัพหลักหมื่น ก็เลยไม่อัพ เพราะผมใช้ Google Map ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Volvo อัพเดทแอพกับแผนที่ผ่าน OTA เรื่อยๆ ครับ (ปีนึงจะมาสักทีนึง)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ lonely

ทุกยี่ห้อ เทียบกับ google map ไม่ได้เพราะมันดีกว่า

คนใช้แผนที่ Here We Go อย่างผม อ่านแล้วอยากร้องไห้  :'( :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ HHHsung

อยากรู้จังมองเรื่องทุนแล้ว ค่ายไหน จะกล้าเทียบ อากู๋

ออฟไลน์ 3aRtH

• Newbie
  • *
Mu-X กับ D-Max ครับ แผนที่ออกใหม่ปีละครั้งครับ ทุกเดือนมี patch ออกมาครับ อัพผ่าน naviextras ของ igo ครับ ได้ทั้ง front panasonic กับ clarion ครับ
- 2013 Honda Civic FB (9th) 1.8
- 2017 Isuzu Mu-X 4x4 3.0

ออฟไลน์ jeeper

ฺBenz กับ BMW มีครับ Benz ต้องให้ศูนย์อัพ BMW อัพเองได้ผ่าน app

ออฟไลน์ GOBBS

Mazda อัพได้ 2ครั้งในปีแรก หลังจากนั้นก็ไม่ฟรี
แต่แผนที่ในรถ ข้อดีคือ บริเวณไร้สัญญามือถือนี่ ใช้ได้ และใช้ได้ดีด้วยครับ
อย่างไปแถวสวนผึ้งแถบๆชายแดน โป่งกระทิง แถวนั้นสัญญาณโทรศัพท์ไม่มี พึ่ง google ได้งงแน่ๆ..มีติดรถไว้ไม่ได้แย่ครับ
เอาเข้าจริง ผมยังติดแผนที่กระดาษด้วยซ้ำ ช่วยวางแผนเส้นทางเลี่ยงรถติดได้หลายหน เพราะมันมองภาพกว้าง ภาพรวมได้ดีกว่าแผนที่ในจอนะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ SM.

ผมเลือกที่มี apple car play / android auto ครับ

ผมว่าสะดวกกว่านะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Ford Sync3 ที่มี Navigator ก็มีอัพเดท maps ครับ (ตาม update V X.X ของมัน)

BMW Benz ก็มี Update ได้เช่นกัน

แต่สุดท้าย ผมใช้ Google Maps ต่อผ่าน Apple CarPlay จบสุด ขนาดใช้ Maps ของตัว Apple เอง ยังสู้ Google Maps ไม่ได้เลย

ผมว่าอีกหน่อย Navigator ติดรถ น่าจะเป็น Option ที่อาจจะตายไปเลย เพราะการมาของ Apple CarPlay / Android Auto ทั้งๆ แต่ก่อนสัก 5 ปีย้อนหลังมานี่ Navi คือ ออฟชั่นตัว Top ทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ lonely

Ford Sync3 ที่มี Navigator ก็มีอัพเดท maps ครับ (ตาม update V X.X ของมัน)

BMW Benz ก็มี Update ได้เช่นกัน

แต่สุดท้าย ผมใช้ Google Maps ต่อผ่าน Apple CarPlay จบสุด ขนาดใช้ Maps ของตัว Apple เอง ยังสู้ Google Maps ไม่ได้เลย

ผมว่าอีกหน่อย Navigator ติดรถ น่าจะเป็น Option ที่อาจจะตายไปเลย เพราะการมาของ Apple CarPlay / Android Auto ทั้งๆ แต่ก่อนสัก 5 ปีย้อนหลังมานี่ Navi คือ ออฟชั่นตัว Top ทั้งนั้นเลย

แผนที่ของ Here We Go = พอสู้ Google Map ได้ไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ xman2029

Google Map  สั่งงานด้วยเสียงไทยได้นี่ผมลืม map ติดรถของ mazda ไปเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แผนที่ของ Here We Go = พอสู้ Google Map ได้ไหมครับ ??

ที่ผมเคยใช้มา ตั้งแต่ iGo สมัยแรกเริ่มเดิมที ผมใช้ Pocket PC (หรือเรียกอีกชื่อว่า PDA) พยายามดันใน platform แรกๆ ตั้งแต่สมัย Windows Mobile (ภายหลังเปลี่ยนมาเป็น Windows Phone) หรือ Symbian (Nokia) และ build-in ในระบบ Navigator ของรถยนต์รุ่นแรกๆ เลย (ตอนนั้นคู่แข่งคือ Garmin) แต่ตอนนั้นต้องมีการซื้อ License ต้องมีการ update เองผ่านไฟล์ ผ่าน SD Card บลาาาาา

มาจนถึงสมัย Sygic, iGo Primo, Nostra Maps (ใน Toyota) ผมก็ใช้มาตลอด จนมาถึงยุคที่ Andriod Auto / Apple CarPlay เกิด ที่ว่ามาทั้งหมด ตอนนี้ผมว่าตายเรียบ ขนาด Apple ว่าแน่ๆ ตอนนี้เดินตาม Google Maps อยู่เลย

Here We Go เอง ผมไม่แน่ใจว่าสร้างเองหมด หรือว่า ใช้ API ของของเจ้าไหนเจ้าหนึ่งหรือป่าว(เห็นเป็น partner กับ Garmin) แต่ลองเล่นดูแล้ว และ ความสะดวกสบาย ผมยังให้ Google Maps ใช้งานสะดวกสบาย ฉลาด และ POI เยอะกว่า อัพเดทเร็วกว่า ช้งานง่าย ฟรี โหลดง่าย ซัพพอร์ตหลาย platform ครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
T32 ผมเคยขึ้นเตือนให้อัพเดทแต่ก็ไม่เห็นว่าจะได้อัพเดทอะไร พยายามลองใช้แล้วแต่ไม่ไหวจริงๆ ใช้ google map สะดวกกว่าเยอะ ได้เห็นสภาพจราจรแบบ realtime ด้วย